ฝึก Sprint แล้ว Heart rate พุ่งเกิน MAX HR แต่ได้ความเร็วสูงขึ้น จะเป็นอันตรายไหมครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
CanoePOLO
สมาชิก
สมาชิก
team: KaMeaJiMoy Cycling Jingle Bells
Bike: FOCUS CULEBRO SL 2.0

ฝึก Sprint แล้ว Heart rate พุ่งเกิน MAX HR แต่ได้ความเร็วสูงขึ้น จะเป็นอันตรายไหมครับ

โพสต์ โดย CanoePOLO »

1. เมื่อวานผมฝึก Sprint เหมือนปกติทุก ๆ ครั้ง ต่างกันที่ลองไม่มอง Heart rate ดู ปรากฎว่า ได้ความเร็วที่สูงขึ้นครับ ปกติจะ 50-51 แค่นี้ผมก็ตับแลบแล้วครับ เหอะ ๆ แต่พอไม่ดู Heart rate ขึ้นมาอยู่ที่ 53 ตับแลบเหมือนกัน แต่เอ๊ะ มันรู้สึกออกแรงได้สุดกว่าเดิมหน่อยนึง แต่ HR เกิน MAX ครับ MAX HR ผมอยู่ที่ 192 เมื่อวานหลุดไป 194 ไม่ทราบว่าจะเป็นอันตรายไหมครับ

2 ผมซ้อมที่เวลโลโดมหัวหมากครับ ตอน Sprint นี่ผมรู้สึกว่าจะขึ้นความเร็ว 50 Km/h มันเหมือนจะต้องใช้กำลังมากกว่าบนถนนหน่อย ไม่แน่ใจว่ารู้สึกไปเองหรือเปล่า รบกวนพี่ ๆ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

3.เป้าหมายคือพัฒนาขีดจำกัดด้านร่างกายและความเร็ว เพื่อแข่งขันครับ คือผมสนุกเวลาได้ขี่เร็ว ๆ อ่ะครับ พอได้แร่งสุด ๆ แล้วผมจะรู้สึกมันส์มากๆ แต่ก็เหนื่อยมากเช่นกัน และก็ยังอยากให้เร็วขึ้นกว่าเดิมอีก ผมฝึก Sprint อาทิตย์นึงประมาณ 2-4 ครั้งแล้วแต่โอกาสและเวลาว่าง ปกติจะปั่นยาว ๆ ที่โซน 3 สลับเร็วบ้าง ช้าบ้าง แล้วก็จะมี Sprint อย่างน้อย 1 ครั้งต่อการปั่นใน 1 วัน คำถามคือ ผมควรจะฝึก Sprint เต็มกำลังต่อไปไหมครับ ถ้า MHR มันต้องสูงขึ้นไปอีก
แก้ไขล่าสุดโดย CanoePOLO เมื่อ 11 พ.ย. 2014, 17:24, แก้ไขแล้ว 4 ครั้ง
LekWichai
สมาชิก
สมาชิก
Bike: merida

Re: ฝึก Sprint แล้ว Heart rate พุ่งเกิน MAX HR แต่ได้ความเร็วสูงขึ้น จะเป็นอันตรายไหมครับ

โพสต์ โดย LekWichai »

ยินดีด้วย ที่ได้ max hr ใหม่ที่สูงกว่าเดิมครับ
:D :D :lol:
cactus
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: merida 5d

Re: ฝึก Sprint แล้ว Heart rate พุ่งเกิน MAX HR แต่ได้ความเร็วสูงขึ้น จะเป็นอันตรายไหมครับ

โพสต์ โดย cactus »

ในทัศนะของข้าพเจ้า...
1. 192 เป็น MHR จากการคำนวณ ไม่ใช่ MHR ที่แท้จริง และ MHR ที่แท้จริงสามารถเปลี่ยนแปลงได้ตามความฟิตของร่างกาย
2. อันตราย เพราะว่าไม่ได้อยู่ในการควบคุมหากเกิดน็อคขึ้นมาอาจเกิดอุบัติเหตุได้

:mrgreen:
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

อายุเท่าไหร่ครับ ฝึกทำ max hr นี่ถ้าร่างกายไม่แข็งแรงจริงน๊อคตายไปหลายคนแล้วนะครับ
CanoePOLO
สมาชิก
สมาชิก
team: KaMeaJiMoy Cycling Jingle Bells

Tdf เขียน:อายุเท่าไหร่ครับ ฝึกทำ max hr นี่ถ้าร่างกายไม่แข็งแรงจริงน๊อคตายไปหลายคนแล้วนะครับ

ผมอายุ 28 ครับ คือผมก็ไม่ได้ฝึกทำ MAX HR หรอกครับ แค่อยากจะฝึก Sprint ให้เร็วขึ้นกว่าที่เคย คือประมาณว่าลองซัดเต็มกำลังดูซิว่าจะได้แค่ไหน แค่ช่วงสั้นๆ 200-300 เมตร (อารมณ์แบบฝึกติดตัวไว้อ่ะครับ ยังไม่ได้มาเน้นเรื่อง Sprint เท่าไรนัก ปกติ endurance 80% ของการปั่นแต่ละวันครับ ) แรก ๆ ตอน Sprint HR มันก็ขึ้นมาแค่ 90% +นิดหน่อยเองครับก็สุดแรงแล้ว แต่พอฝึกไปเรื่อย ๆ ความเร็วสูงขึ้นก็จริง แต่ MAX HR เกินค่าที่คำนวน ก็เลยเริ่มกลัว ๆ ครับ ยังไงรบกวนพี่ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณมาก ๆ ครับ
tarin
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Nich Sign Fuji Palette
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tarin »

อันตรายครับ เด๋วน๊อคคาอาน ฝึกให้ HR อยู่ที่ zone 3-4 แล้วค่อยๆ เพิ่มความเร็วไปเรื่อยๆ แต่อย่าให้ HR เกินไปกว่านี้ ทำไปเรื่อยๆ มันจะเร็วขึ้นได้เองอย่างดีต่อสุขภาพครับ
CanoePOLO
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านมากนะครับ :D :D :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”