ขี่ๆแล้วก็เบื่อ มีคำแนะนำมั๊ยคับ ขอบคุณคับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
Giman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 097-1465449
team: แหลมสิงห์ จันทบุรี
Bike: Cannello4.8 , Mongoose Argus 4.9(Fat Bike)
ตำแหน่ง: ขลุง จันทบุรี
ติดต่อ:

Re: ขี่ๆแล้วก็เบื่อ มีคำแนะนำมั๊ยคับ ขอบคุณคับ

โพสต์ โดย Giman »

ขอบคุณคับ พี่ในกลุ่มก็บอกให้พักบ้าง ร่างกายล้า เมื่อเย็นผมเริ่มออกขี่แล้วคับ แต่ก็ฝืนออกคับ คงต้องใช้เวลาปรับตัวซักพักคับ
อั่นแน่...อั่นแน่
klein003
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 703-0-10208-8 กรุงไทย เพชรบุรี พากร ชุณหภัทรกุล
Bike: marin,GT
ตำแหน่ง: 46 ถ.ราชดำเนิน ต.คลองกระแชง อ.เมือง จ.เพชรบุรี 76000

Re: ขี่ๆแล้วก็เบื่อ มีคำแนะนำมั๊ยคับ ขอบคุณคับ

โพสต์ โดย klein003 »

ผมก็เบื่อทุกวัน อยากขายรถทุกวันครับ
HugTmCp
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: Chiangrai

โพสต์ โดย HugTmCp »

เกือบสิบปีแล้วครับ เบื่อเช่นกัน เปลี่ยนรถ เปลี่ยนแนว ขายๆ ซื้อๆ ใช้เวลาว่างแกะๆ รื้อๆ แกะเองทำเองซ่อมเอง สนุกดีครับ ไม่พยายามหาอะไรท้าทายมากนัก ทำอะไรเรียบๆง่ายๆครับ ปั่นหนักๆเร็วๆเบื่อ ก็ลองปั่นช้าๆ เที่ยวช้าๆ เที่ยวไปถ่ายรูปไปดื่มไปครับ :D :D :D :D
tide36
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0850172633
team: ชมรม Punday (ปั่นเดะ) โคราช , AK Bike Korat , Space Chicken
Bike: Trek x-caliber 5 , Focus Culebro SL 4.0
ตำแหน่ง: นครราชสีมา

โพสต์ โดย tide36 »

fullsus ดิ่งเขาเลยครับ

รับรองหายเบื่อแน่นอน
กลับมาเริ่มใหม่ ใจต้องถึง >> ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พัก
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

โพสต์ โดย nopparat2510 »

ลองสพายเป้ 1 ใบ ค้างโฮมสเตย์ 1 คืน ด้วยตนเอง 1 คน ในที่ที่ไม่เคยไปมาก่อน เอาแบบซึมซับบรรยากาศให้เต็มที่นะครับ อย่าลืมสรุปทริปด้วย
s4110488
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: JAVA SUOH 27.5 Bianchi Impulso Voloce 53 Ridley Noah RS Rival 54

โพสต์ โดย s4110488 »

แบบนี้ถือว่า ออกหนักไปครับ

ปั่นระยะ ลดลงบ้าง แต่เปลี่ยน รูปแบบ รอบขา หรือรูปแบบ ความเร็ว

ร่างกายจะได้ไม่ โอเว่อร์เทรน ครับ

ต้องมาดู เรื่อง โภชนาการ กับการพักผ่อนครับ

เมื่อเวลาปั่น เช่นปกติ ปั่น 50 กม
ก็ลดเหลือ 30 กม เปลี่ยน รอบขา เร้วขึ้น ความเร็ว เพิ่มขึ้น กว่าปกติ ในขาไป

แล้วลดรอบขา เกียร์หนัก ความเร็วน้อยลงกว่าขาไป แต่ให้เท่ากับที่ปั่น ปกติ

ผ่านไป อาทิตย์นึง พอไปปั่น 75 กม (รุ่งขึ้นต้องเป็นวันหยุดนะครับ) จะสบายตัว มากกว่า ครั้งที่ผ่านมา

เพราะร่างกายมันได้พัก ไม่หนัก เหมือน เมื่อก่อน

ปั่น 50 โลเป็นประจำ เป็นพื้นฐาน แต่ มีวันที่ ลดระยะลงบ้าง มีวันหยุดบ้าง ร่างกายจะได้พักบ้างครับ

visual3dmax เขียน:ผมก่เจอ ปัญหาแบบนี้เหมือนกัน หมดยากขี่เอาดื้อๆเลย หยุด 1 อาทิต จากปกติวันละ 50 km มือใหม่กำลังเทรน ปั่นได้ 3 เดือน 50 ทุกวัน กลางวัน ง่วงมาก เหมือน นอนตี 3 ตื่นตอน 6 โมงเช้า แต่อาการนี้ไปเกิดตอนบาย 2 ขามีอาการชา ทั่งวัน แต่ วันที่หมดจริงๆ ตอน อัพ 75 km แล้วอีก 2 วันเพลียมาก ตอนเทียงนอน น้ำลายไหล นอง เลย คิดว่าปั่น โหม ไปหรือเปล่า ร่างกายเหมือนกรอบๆ พิกล วั่นนี่เพ่งมาปั่นหลังหยุด 1 อาทิต ปั่นพอกำลังไหว ชิวๆ ผมว่ารู้สึกดีกว่า ปั่นเร่งๆ 50km จะลองดูครับ เป้าหมาย ผมคือลดน้ำหนัก
s4110488
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: JAVA SUOH 27.5 Bianchi Impulso Voloce 53 Ridley Noah RS Rival 54

โพสต์ โดย s4110488 »

ขาดแรงจูงใจครับ

รองเปลี่ยน กลุ่มปั่น กลุ่มที่ปั่นช้ากว่า แต่ ไม่เครียส ต้อง รักษาความเร็ว

ระยะทาง เวลา จิปาถะที่คุณคิดเวลาซ้อมเพื่อ การแข่งขัน

แนวปั่นฟรุ้งฟริ้ง ปั่นไปกินไป ถ่ายรูปไป

อาทิตย์นึงซักวัน สองวัน

ไว้ใกล้แข่งค่อย มาฟิต เอาคัรบ

ปล อาจจจะ ออกแนว ปั่นเพื่อสุขภาพไปนะครับ
Giman เขียน:ขี่ๆ แล้วก็เบื่อ เหมือนไร้จุดหมายยังไงไม่รู้ ตอนแรกก็ซ้อมแข่ง ซ้อมไปหนักเข้าๆก็กลายเป็น100กิโลบวก พอไปแข่งปุ๊บ ก็ได้ถ้วย ได้เงินรางวัล แล้วยังไงต่อ ผมก็เบื่อๆเซ็งๆหยุดมาอาทิตย์นึแล้ว ระดับโลกเห็นว่ามีอยุ่คนนึง จู่ๆก็เลิกปั่นดื้อๆ มีคำแนะนำมั๊ยคับ ขอบคุณคับ
ponganas
สมาชิก
สมาชิก
Bike: TREK 4300 MY2014

โพสต์ โดย ponganas »

ของผมเปลี่ยนเส้นทางไปเรื่อยๆ ออกเช้าๆ พอสายๆ ร้อนหน่อยก็กลับบ้าน เย็นออกไปอีกรอบ บางทีก็พอช่วยให้หายเบื่อได้บ้างนะครับ
:D
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

โพสต์ โดย nopparat2510 »

อีกวิธี ครับ แวะจอดสวนอาหารที่ไม่คุ้นเคย สั่งเบียร์ละเลียด แล้วนึกทบทวนสัพเพเหระ เผื่อ work
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”