อยากปั่นในเมืองให้เก่ง ไม่ทราบต้องมีเทคนิคไรมั่งครับ?

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
DJJT
สมาชิก
สมาชิก

อยากปั่นในเมืองให้เก่ง ไม่ทราบต้องมีเทคนิคไรมั่งครับ?

โพสต์ โดย DJJT »

พอดีเปนมือใหม่สุดๆ อยากปั่นในเมืองตามเพื่อนให้ทันครับ ไม่ทราบว่ามีเทคนิคเอาตัวรอดอะไรบ้าง เพราะเสียวเหลือเกินเวลาเจอพวกมอไซด์ขี่ย้อนศร

รถออกมาไม่มองจักรยานบ้าง ประเภทนี้อ่ะคับ ปล. ใช้ไฮบริดอยู่ครับผม ขอบคุณคร้บ
gardenboyd
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: trek 4300 ปี 2009
ติดต่อ:

Re: อยากปั่นในเมืองให้เก่ง ไม่ทราบต้องมีเทคนิคไรมั่งครับ?

โพสต์ โดย gardenboyd »

ปั่นไปเรื่อยๆครับ คอยระวังเขาระวังเรา
ถ้าปั่นในเมืองหูตาต้องไวครับ
ปั่นบ่อยๆเดี๋ยวก็ชำนาญครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ลุงภพ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อยๆ เหนือยก็พัก
Bike: สองล้อเก่าๆ

Re: อยากปั่นในเมืองให้เก่ง ไม่ทราบต้องมีเทคนิคไรมั่งครับ?

โพสต์ โดย ลุงภพ »

ตามองข้างหน้า
หูฟังรถหลัง
ถ้ารถเมล์ รถใหญ่ ตามหลัง ก็ระวังมากขึ้น
อยู๋ด้วยปัญญา ปัญหาไม่มี

กิจกรรมปั่นจักรยาน ลุงภพ
http://www.facebook.com/lungpob
ชอบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816459569
team: จรจัด
Bike: merida tfs300 giant
ตำแหน่ง: ถนน ศรีนครินทร์ สมุทรปราการ

โพสต์ โดย ชอบ »

ตา มองๆปข้างหน้าไกลๆ แล้วมองใกล้ เป็นระยะเพื่อ คำนวนเส้นทาง
เหลือบ ตามองข้างทาง เสมอๆ มองหลัง ขวา บ่อยๆ ติดกระจกก็ได้
คิดในด้านร้าย บ่อยๆ เช่น ทางแยกซ้าย แมงไซค์ คันนั้น มันจะพุ่ง ออกมาไหม ว้าา
มีคนยืนริมถนน มันจะเรียกแท็กซี่รึป่าว. ฯลฯ อย่า ฟังเพลง ใช้เกียร์ให้คล่อง
เช่น ข้างหน้ารถติด ต้องเบรคแน่ ลดเกียร์รอเลย สองขั้น ติดไฟแดง ลดเกียร์ก่อนจอด
ช่องที่เสี่ยง ไม่แน่ใจ อย่าไป. ขี่เร็ว ไม่แน่ เท่า ขี่ได้นาน โดย ปลอดภัย
DJJT
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณครับ จะพยายามครับ
KoEvoX
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: -

โพสต์ โดย KoEvoX »

ใจเย็นๆและมีสติครับ
ฝึกคาดการณ์ล่วงหน้า ดูถนนให้ดีพวกหลุม ตะแกรง คำนวนความเร็วกับระยะทางกับแรงตัวเอง
เมื่อคิดจะแซง บางจังหวะก็อย่าเสียง จอดได้จอดครับ ปั่นจักรยานเราไม่รีบอยู่แล้ว(รีบคงขึ้น bts น่ะ อิอิ)
ข้ามถนน แนะนำให้จูงข้ามทางม้าลาย เลี้ยวขวาอย่าไปอยู่ชิดฟุตบาทของเลนขวาสุดเพราะจะอันตรายเวลา
ตัดเข้าชิดซ้าย ให้อยู่ซ้ายสุดของเลนที่จะเลี้ยวขวา และถ้าจะตัดเข้าขวาที่สี่แยกให้รอไฟแดงแล้วรถจอดติด
ไฟแดงก่อนค่อยไปอยู่เลนที่จะเลี้ยวขวาครับ

ให้ระวังรถด้านหลังตลอด เหลียวหลังตลอด หากไม่ถนัดให้ติดกระจกมองหลังครับ(ส่วนตัวถนัดเหลียวมองหลังมากกว่า)
ใช้สัญญานมือเวลาจะเลี้ยว หากไม่ชำนาญให้ลองไปฝึกปั่นมือเดียวในสวนก่อนครับ

กลางคืนอย่าลืมเปิดไฟให้รถคันหน้าและหลังเห็นชัดเจนน่ะครับ ให้ไฟแยงตาดีกว่าไม่เห็นเราน่ะ
สิ่งที่ต้องระวังพิเศษก็รถสาธารณะครับ คาดเดากับเค้าไม่ได้จริงๆ รถที่ออกจากซอยที่เค้าจะแหย่หัวออกมานิดๆ
เค้าจะมองข้ามรถเราไปเฉยเลยทั้งที่ห่างจากเค้าไม่ถึง 5เมตร(เป็นบางคนน่ะครับ บางคนก็ให้ทาง)
มอไซค์ย้อนศร ถ้าไม่ชัวร์จอดชิดฟุตบาทเลยครับ ให้มันแซงไปเสี่ยงเองจะให้เราแซงออกไปเสี่ยงรถเฉี่ยวทำไม
ไม่ต้องเกรงใจคนที่ทำผิด (ส่วนเราก็อย่าย้อนศรน่ะ)

บนฟุตบาทแนะนำเดินจูงดีกว่าครับ เวลาคนเดินสวน ระวังบันไดรถไปโดนคนเดินด้วยครับ (ส่วนตัวลงจูงตลอดเวลา
มีคนเดินสวนและหยุดให้เค้าเดินไปก่อน เพราะเราไปใช้ทางเค้าอยู่)

ย้ำอีกที มีสติให้มากกว่าเดิมและอย่าประมาทครับ ทำความคุ้นเคยรถตัวเองครับ บางจังหวะมันเสี้ยวนาทีถ้าเรารู้รถเราดี
เราจะเอาอยู่ครับ เช่นระยะเบรค เป็นต้นครับ ออ อีกนิด ดูแล้วเยอะเน๊าะ 55 อย่าเกร็งครับปั่นให้สนุก อย่าไปกลัวมาก
ยิ่งกลัวยิ่งเกร็งครับ (ผมออกถนนตั้งแต่วันซื้อเลย 55)
DJJT
สมาชิก
สมาชิก

KoEvoX เขียน:ใจเย็นๆและมีสติครับ
ฝึกคาดการณ์ล่วงหน้า ดูถนนให้ดีพวกหลุม ตะแกรง คำนวนความเร็วกับระยะทางกับแรงตัวเอง
เมื่อคิดจะแซง บางจังหวะก็อย่าเสียง จอดได้จอดครับ ปั่นจักรยานเราไม่รีบอยู่แล้ว(รีบคงขึ้น bts น่ะ อิอิ)
ข้ามถนน แนะนำให้จูงข้ามทางม้าลาย เลี้ยวขวาอย่าไปอยู่ชิดฟุตบาทของเลนขวาสุดเพราะจะอันตรายเวลา
ตัดเข้าชิดซ้าย ให้อยู่ซ้ายสุดของเลนที่จะเลี้ยวขวา และถ้าจะตัดเข้าขวาที่สี่แยกให้รอไฟแดงแล้วรถจอดติด
ไฟแดงก่อนค่อยไปอยู่เลนที่จะเลี้ยวขวาครับ

ให้ระวังรถด้านหลังตลอด เหลียวหลังตลอด หากไม่ถนัดให้ติดกระจกมองหลังครับ(ส่วนตัวถนัดเหลียวมองหลังมากกว่า)
ใช้สัญญานมือเวลาจะเลี้ยว หากไม่ชำนาญให้ลองไปฝึกปั่นมือเดียวในสวนก่อนครับ

กลางคืนอย่าลืมเปิดไฟให้รถคันหน้าและหลังเห็นชัดเจนน่ะครับ ให้ไฟแยงตาดีกว่าไม่เห็นเราน่ะ
สิ่งที่ต้องระวังพิเศษก็รถสาธารณะครับ คาดเดากับเค้าไม่ได้จริงๆ รถที่ออกจากซอยที่เค้าจะแหย่หัวออกมานิดๆ
เค้าจะมองข้ามรถเราไปเฉยเลยทั้งที่ห่างจากเค้าไม่ถึง 5เมตร(เป็นบางคนน่ะครับ บางคนก็ให้ทาง)
มอไซค์ย้อนศร ถ้าไม่ชัวร์จอดชิดฟุตบาทเลยครับ ให้มันแซงไปเสี่ยงเองจะให้เราแซงออกไปเสี่ยงรถเฉี่ยวทำไม
ไม่ต้องเกรงใจคนที่ทำผิด (ส่วนเราก็อย่าย้อนศรน่ะ)

บนฟุตบาทแนะนำเดินจูงดีกว่าครับ เวลาคนเดินสวน ระวังบันไดรถไปโดนคนเดินด้วยครับ (ส่วนตัวลงจูงตลอดเวลา
มีคนเดินสวนและหยุดให้เค้าเดินไปก่อน เพราะเราไปใช้ทางเค้าอยู่)

ย้ำอีกที มีสติให้มากกว่าเดิมและอย่าประมาทครับ ทำความคุ้นเคยรถตัวเองครับ บางจังหวะมันเสี้ยวนาทีถ้าเรารู้รถเราดี
เราจะเอาอยู่ครับ เช่นระยะเบรค เป็นต้นครับ ออ อีกนิด ดูแล้วเยอะเน๊าะ 55 อย่าเกร็งครับปั่นให้สนุก อย่าไปกลัวมาก
ยิ่งกลัวยิ่งเกร็งครับ (ผมออกถนนตั้งแต่วันซื้อเลย 55)
ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับ
athi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB:Giant Rincon V 2014 Size S, Folding Bike: DAHON Horize

โพสต์ โดย athi »

หาที่ปั่นแบบปลอดภัย ซ้อมจนเก่งก่อนครับจึงค่อยออกถนน
เบื้องต้นเปลี่ยนเกียร์จนคล่องตามสภาพถนนเช่น ขาขึ้นสะพาน ลงสะพาน
จอดนิ่ง ๆ แล้วออกตัว ติดบนขาขึ้นสะพานสูง ๆ จะทำยังไง
เลี้ยงตัวเวลาใช้ความเร็วต่ำให้ได้ตอนรถติด ไม่ให้เซไปโดนรถยนต์
หัดเลี้ยวที่แคบ ๆ ได้ ไม่หลุดโค้ง เป็นต้น

ปล. ผมก็ใหม่ครับ ออกถนนก็ตื่นเต้นดี ไม่ต้องกลัวมาก ถนนมีไว้สำหรับรถทุกชนิด ไม่ใช่ของรถยนต์เท่านั้น เวลาผมขับรถผมก็ระวังและให้ทางจักรยานเหมือนกัน
ตอนปั่นผมทำตัวเหมือนเป็นมอเตอร์ไซค์คันหนึ่ง รู้จักหลบ และบางทีต้องชิงเลนส์อาศัยกระจกมองหลัง สัญญาณมือถ้าจำเป็น ไม่งั้นพวกไม่ให้เข้า
ก่อนออกถนนหาเครื่องป้องกันให้พร้อมครับ กระดิ่งมีก็ดี ไฟหน้า ท้าย กระจกมองหลัง(ช่วยได้มาก)
Agera
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Nirone

โพสต์ โดย Agera »

- ทักษะการควบคุมรถ ทรงตัวความเร็วต่ำเผื่อซอกแซก เปลี่ยนเกียร์ได้คล่อง บางครั้งอาจจำเป็นต้องเบรกกะทันหัน
- สัญญาณมือ จะเปลี่ยนเลนส์ เลี้ยว ให้ทาง เพื่อความปลอดภัยครับ
- ประเมินสถานการณ์รอบตัว จักรยานน่าจะเป็นยานพาหนะที่บอบบางสุดบนถนนละครับ เลี่ยงความเสี่ยงได้ให้เลี่ยง
หันไปดูรถข้างหลังได้โดยที่รถไม่เฉตาม หรือติดกระจกมองข้างไปเลย ...เมื่อเผื่อไปข้างหน้าว่าอีกสัก 10-20 เมตร มีอะไรมั้ย
เช่น มีรถจอดข้างทาง มีรถกำลังจะออกจากซอย มีหลุ่ม ฝาท่อ ทราย ฯลฯ
แล้วหันไปดูข้างหลังว่าเราสามารถเบี่ยงออกล่วงหน้าได้มั้ย
ถ้าได้ให้ขอทาง แน่ใจว่าปลอดภัยหรือมีรถให้ทางก็เบี่ยงออกแล้วไปต่อ แบบนี้ปลอดภัยกว่าไปเบี่ยงออกในจังหวะกระชั้นชิด
แต่ถ้าจังหวะมันไม่ได้จริงๆ รถข้างหลังมาเร็วก็ต้องยอมชะลอครับ
- รู้แรงตัวเอง จังหวะที่รถเร่งๆ กัน ถ้าแรงถึงก็ไปกับเขาได้ ...แต่ถ้าไม่ก็อย่าฝืนครับ หลบทางให้ทางเขาไปก่อน
ประเมินแรงตัวเองไว้ด้วย เร่งบ่อยๆ มันก็เหนื่อยใช่เล่น เดี๋ยวจะหมดก๊อกก่อนถึงที่หมาย

ไม่ประมาท ค่อยๆเก็บประสบการณ์ และอย่าเสี่ยง
สุดท้าย ไฟหน้าไฟท้าย หมวก ถุงมือ ห้ามลืมครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”