DIY เครื่องชั่งน้ำหนักจักรยานแบบชั่วคราว

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
OatbasterZ
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Specialized Allez E5 Revolution

DIY เครื่องชั่งน้ำหนักจักรยานแบบชั่วคราว

โพสต์ โดย OatbasterZ »

สวัสดีครับ วันนี้ผมลอง DIY เครื่องชั่งจักรยานแบบชั่วคราวดูครับ
เนื่องจากมันไม่มีเชือกแขวนด้านบน ผมเลยต้องเอาเครื่องชั่งไปมัดกับเสาหรือท่อนไม้
หากยกชั่งด้วยตัวเอง มันจะคลาดเคลื่อนเยอะครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

สรุปแล้ว Allez ไซส์ 52 ผมหนัก 9.7 กิโลเหมือน Size 49 เลย (แต่ไม่ถึง 9.75 กิโลกรัม)
Kritk
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: อะไรที่มี 2 ล้อ ปั่นได้หมด
ติดต่อ:

Re: DIY เครื่องชั่งน้ำหนักจักรยานแบบชั่วคราว

โพสต์ โดย Kritk »

ผมใช้วิธีอุ้มจักรยานขึ้นเครื่องชั่งน้ำหนักแล้วลบน่ำหนักตัวผมออกจะได้น้ำหนักจักรยานโดยประมาณ แต่ต้องทำมากกว่า 1 ครั้ง แล้วอาจหาค่าเฉลี่ยเอาครับ
OatbasterZ
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Specialized Allez E5 Revolution

Re: DIY เครื่องชั่งน้ำหนักจักรยานแบบชั่วคราว

ผมเคยลองมาหมดแล้วครับ ได้ไม่ใกล้อันนี้เลย
ยกเครื่องชั่งน้ำหนัก (ในรูป) ด้วยมือตัวเอง ได้ 9.9 ถึง 10 กิโลถ้วน
ยกจักรยานขึ้นเครื่องชั่งดิจิตอลแล้วลบเอา ได้ 10 กิโลนิดหน่อย
ประมาณนี้ครับ
Lange
ขาประจำ
ขาประจำ
team: The_Lange
Bike: Sprint SL
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Lange »

ใช้อันนี้เหมือนกันถูกดี เป็นที่วัดนนกระเป็าเดินทาง

แต่มันวัดตัวท้ายไม่ละเอียดขยับได้ทีละ50gแนะ แต่พอวัดคร่าวๆได้อยู่
เช่น7.35kg
อีกอย่างคือมันล้อคเลขไวมากเกินไปหน่อยยกยังไม่นิ่งล้อคละ
Spin up
OatbasterZ
สมาชิก
สมาชิก

ใช่ครับ ผมเลยจับล็อคกับเสาแทน ตัวเลขจะได้นิ่งกว่า
แล้วไม่ปวดแขนเราเองด้วย 8-)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”