Max HR ต่ำกว่าค่ามาตรฐาน 220-อายุนี่ดีหรือไม่ดีครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Dhandranunda
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083970โหลโหลโหล
team: ไม่มี
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

Max HR ต่ำกว่าค่ามาตรฐาน 220-อายุนี่ดีหรือไม่ดีครับ

โพสต์ โดย Dhandranunda »

ผมงงๆ อยู่ครับว่า มันหมายถึงว่า ร่างกายเราพัฒนาขึ้นจากการฝึกซ้อมใช่รึเปล่าครับ (จริงๆ ไม่อยากใช้คำว่าฝึกซ้อม เพราะตัวเองไม่ใช่นักกีฬา แถมตารางเทคนิคการฝึกแต่ละอย่างจำยากชะมัดเลย)

พอดีอ่านกระทู้ใน THaiMTB ว่า ถ้าฝึกฝนซ้อมสม่ำเสมอมาช่วงระยะเวลานึง ค่า MHR ควรจะต่ำลงจากค่ามาตรฐานที่ว่านั่น

คือผมเอา 220-ด้วยอายุของตัวเอง แต่ผลจากการทดสอบดู ค่า MHR มันต่ำกว่าค่าที่คำนวณตอนแรก

ยกตัวอย่าง 220-51= 169
แต่ทดลองปั่นอัดเต็มที่ มันไปที่ 158 ครับ

ขวด

The Power Of Slow Ride
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

Re: Max HR ต่ำกว่าค่ามาตรฐาน 220-อายุนี่ดีหรือไม่ดีครับ

โพสต์ โดย iN2 »

Dhandranunda เขียน:ผมงงๆ อยู่ครับว่า มันหมายถึงว่า ร่างกายเราพัฒนาขึ้นจากการฝึกซ้อมใช่รึเปล่าครับ (จริงๆ ไม่อยากใช้คำว่าฝึกซ้อม เพราะตัวเองไม่ใช่นักกีฬา แถมตารางเทคนิคการฝึกแต่ละอย่างจำยากชะมัดเลย)

พอดีอ่านกระทู้ใน THaiMTB ว่า ถ้าฝึกฝนซ้อมสม่ำเสมอมาช่วงระยะเวลานึง ค่า MHR ควรจะต่ำลงจากค่ามาตรฐานที่ว่านั่น

คือผมเอา 220-ด้วยอายุของตัวเอง แต่ผลจากการทดสอบดู ค่า MHR มันต่ำกว่าค่าที่คำนวณตอนแรก

ยกตัวอย่าง 220-51= 169
แต่ทดลองปั่นอัดเต็มที่ มันไปที่ 158 ครับ

คนล่ะเรื่องเลยครับพี่ อันที่พี่พูดถึงมันคือค่าของ Max ที่หัวใจเราเต้นสูงสุด ซึ่งสูตรการคำนวณคร่าวๆครับ มีบวกลบ ถ้าอยากหาค่าที่แท้จริงคือต้องลองออกกำลังหนักให้ฮาร์ทเรทพุ่งทะลุไปแล้วดูว่ามันสูงสุดเท่าไหร่ อันนั้นจะเป็นค่า Max ที่แท้จริงของตัวเรา ส่วนถ้าเราฝึกร่างกายด้วยโปรแกรม แอโรบิค เอนดูแรนซ์ บ่อยๆ ร่างกายเราจะพัฒนาในเรื่องของความอดทน ทำให้หัวใจเราเต้นช้าลง ในขณะที่เราออกแรงเท่าเดิม หรือพูดง่ายๆเลยก็คือ อัตราการเต้นหัวใจเราในขณะพักจะต่ำลง และเมื่อเราออกกำลังกายหนักๆ เมื่อฮาร์ทเรทเราขึ้นสูงมากๆ เราจะใช้เวลาในการรีโคฟเวอร์กับมาสู่สภาวะปกติด้วยเวลาอันสั้น ^^ อธิบายไม่เก่งนะครับ แต่หวังว่าจะพอเข้าใจได้บ้าง
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Matts 70d /Masi Triple CX

Re: Max HR ต่ำกว่าค่ามาตรฐาน 220-อายุนี่ดีหรือไม่ดีครับ

คือ ผมคำนวณจากตาราง ค่า MHR ของผมมันควรอยู่ที่ 169 ครับ แต่พอลองมาปั่นจนสุดๆ ได้เต็มที่แค่ 158 เองก็ไม่ไหวแล้ว ผมเลยกังวลว่า แปลความว่ามันดีหรือไม่ดีครับ มันควรจะสูงกว่าค่า 169 หรือการที่ต่ำได้แค่ 158 ดีกว่า (คงไม่ใช่คำถามพายเรือในอ่างนะครับ ฮา ยังสับสนอยู่ครับ)
ขวด

iN2
ขาประจำ
ขาประจำ

Dhandranunda เขียน:คือ ผมคำนวณจากตาราง ค่า MHR ของผมมันควรอยู่ที่ 169 ครับ แต่พอลองมาปั่นจนสุดๆ ได้เต็มที่แค่ 158 เองก็ไม่ไหวแล้ว ผมเลยกังวลว่า แปลความว่ามันดีหรือไม่ดีครับ มันควรจะสูงกว่าค่า 169 หรือการที่ต่ำได้แค่ 158 ดีกว่า (คงไม่ใช่คำถามพายเรือในอ่างนะครับ ฮา)
ถูกต้องครับ สูตรที่คำนวณนั่นคือ การคำนวณในลักษณะของคนทั่วๆไปครับ แต่จะหาค่าที่แท้จริงคือต้องทดสอบด้วยการออกกำลังแล้วดูจากเครื่องวัดครับ ว่าสูงสุดของเราคือเท่าไหร่นั่นจะเอามาใช้เป็นค่าที่แท้จริงได้มากกว่า
ขาประจำ
ขาประจำ

พอดีเพิ่งไปเจอกระทู้นี้มา ผมก็เข้าใจคลาดเคลื่อนไป

"ที่คุณเขียนมาเข้าใจถูกต้องส่วนหนึ่งครับ คือถ้าคนที่แข็งแรงมาก เวลาออกแรงเท่ากันหรือขี่ด้วยความเร็วเท่ากัน เขาจะมี hr ต่ำกว่า แต่ถ้าคนที่เขามี max hr สูงกว่าคือเขาสามารถจะยืดช่วงออกแรงไปได้ไกลกว่า เหมือนเครื่องยนต์รถบ้านๆธรรมดามีขีดแดงที่ 8500 rpm ส่วนเครืองยนต์รถแข่งมีขีดแดงที่ 12000 rpm มันจะทำให้ลากรอบขึ้นไปได้สูงกว่า ออกแรงได้เยอะกว่านานกว่าจะถึงลิมิตของตัวเองครับ เป็นความได้เปรียบจากธรรมชาติของร่างกายแต่ละคน"

มันคนละส่วนอย่างที่คุณ iN2 บอกนั่นเอง
ขวด

AdaEO
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0809737711
Bike: Bianchi Impulso Veloce
ติดต่อ:

โพสต์ โดย AdaEO »

ผมก็อายุใกล้เคียงกับ จขกท นะครับ (ตอนนี้ 50 แล้ว)
ปกติผมออกกำลังกายด้วยการวิ่ง(บนลู่วิ่ง)กับปั่นจักรยาน แต่ไม่สม่ำเสมอเท่าที่ควร
เวลาผมออกกำลังกาย heart rate ผมจะขึ้นสูงค่อนข้างเร็ว คือโซน 4 โซน 5 ประจำเลย
พอค้างอยู่โซน 5 นานๆ ก็กลัวจะอันตราย เลยลดความเร็วลงมา ทั้งๆที่ยังไม่ได้รู้สึกเหนื่อยมากขนาดนั้น
ถ้าตามสูตร Max HR ผมควรจะอยู่ที่ 170 แต่มีอยู่วันนึง ลองวิ่งขึ้นไปจนถึง 180 เลยครับ
แต่ไม่กล้าแช่ไว้นานนะครับ ค่อยๆลดฝีเท้าลงมา
อยากถามท่านผู้รู้เหมือนกันว่า ถ้าผมออกกำลังกายโดย HR อยู่โซน 5 นานๆ จะมีผลเสียหรือไม่ครับ
ขอโทษท่าน จขกท ด้วยครับ ที่มาถามในกระทู้ท่าน เห็นว่าเป็นเรื่อง HR เหมือนกัน เลยขอแจมด้วยครับ อิอิ
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

จากที่เคยอ่านของผู้รู้มานะครับ ออกกำลังโซนสูงนานๆมันจะเป็นช่วง anarobic หรือใช้พลังงานจากกล้ามเนื้อแทนที่จะเป็นออกซิเจนเหมือนช่วงแอโรบิค ทำให้อาจมีการสลายโปรตีนจากกล้ามเนื้อมาใช้ทำให้กล้ามเนื้อลีบเล็กลง และทำให้ผนังหัวใจหนาขึ้นด้วยครับ
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ

AdaEO เขียน:ผมก็อายุใกล้เคียงกับ จขกท นะครับ (ตอนนี้ 50 แล้ว)
ปกติผมออกกำลังกายด้วยการวิ่ง(บนลู่วิ่ง)กับปั่นจักรยาน แต่ไม่สม่ำเสมอเท่าที่ควร
เวลาผมออกกำลังกาย heart rate ผมจะขึ้นสูงค่อนข้างเร็ว คือโซน 4 โซน 5 ประจำเลย
พอค้างอยู่โซน 5 นานๆ ก็กลัวจะอันตราย เลยลดความเร็วลงมา ทั้งๆที่ยังไม่ได้รู้สึกเหนื่อยมากขนาดนั้น
ถ้าตามสูตร Max HR ผมควรจะอยู่ที่ 170 แต่มีอยู่วันนึง ลองวิ่งขึ้นไปจนถึง 180 เลยครับ
แต่ไม่กล้าแช่ไว้นานนะครับ ค่อยๆลดฝีเท้าลงมา
อยากถามท่านผู้รู้เหมือนกันว่า ถ้าผมออกกำลังกายโดย HR อยู่โซน 5 นานๆ จะมีผลเสียหรือไม่ครับ
ขอโทษท่าน จขกท ด้วยครับ ที่มาถามในกระทู้ท่าน เห็นว่าเป็นเรื่อง HR เหมือนกัน เลยขอแจมด้วยครับ อิอิ
โดยส่วนตัวคิดว่าไม่ควรนะครับ เคยมีกรณีที่ว่าออกกำลังกายหนักเป็นประจำไม่เคยเป็นอะไรเลย แต่จู่ๆ วันนึงก็ออกกำลังกายหนักเหมือนเดิมที่เคยทำ เกิดมีอาการวูบหัวใจวายเฉียบพลัน สาเหตุจากเกล็ดเลือดที่เกาะอยู่ตามผนังหลอดเลือดถูกแรงดันของโลหิตทำให้หลุดออกมาเป็นชิ้นใหญ่อุดตันหลอดเลือดแบบเฉียบพลัน ถึงได้บอกว่าการที่เราออกกำลังกายหนักๆ หัวใจเต้นเกินจุดสูงสุดที่ควรเป็นบ่อยๆ แล้วไม่เคยเกิดอาการอะไรไม่ได้แปลว่าคุณจะไม่เกิดอาการพวกนี้ ฉนั้นอายุเกินเลข 4 ไปแล้ว ผมว่าควรคุมให้อยู่ในโซน 4 ก็พอครับ
neen8124
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896688872
team: เต่าทองผยองเดชแห่งสยามประเทศ
Bike: Focus Izalco Discbreak

โพสต์ โดย neen8124 »

การหา Max HR ตามสูตรถือว่าสามารถนำมาใช้คร่าวๆได้ครับ ถ้าอยากได้ของจริงๆ ตามขีดจำกัดเรา
ให้ลอง Sprint สุดแรงเกิด 10 ครั้ง (ทำวันละครั้งห รือวันเว้นวัน) แล้วนำมาหาค่าเฉลี่ยครับ นั่นตรงกว่าแน่นอน

ร่างกายคนเรามีต้นทุนไม่เท่ากันครับ
No pain No gain
Torapichart
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08หนึ่ง.31เก้า.ห้า06.ห้า
team: หิ่งห้อย
Bike: ฺิิGiant propel sl isp
ตำแหน่ง: จ.ขอนแก่น
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Torapichart »

เท่าที่ทราบมา mhr จริงๆ ไม่สามารถฝึกให้เพิ่มหรือลดได้ แต่ค่าจะลดลงจากอายุที่เพิ่มขึ้น ปีละ1ตุ้บ

ส่วนคนที่ปั่นสุดๆ เพื่อหาmhr แล้ว ไปไม่ถึงค่า 220-อายุ แสดงว่า หัวใจแข็งแรงกว่ากล้ามเนื้อคือกล้ามเนื้อทำงานเต็มที่แล้วแต่หัวใจสามารถสูบฉีดเลือดไปเลี้ยงได้สบายๆ ยังไม่ถึงขีดสุดของหัวใจ. ซึ่งอาจต้องสร้างความแข็งแรงของกล้ามเนื้อเพิ่มขึ้นให้สมดุลกับหัวใจ.(ถ้ายังสามารถทำได้)
Artnithi
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Marin Bobcat, Raleigh M50

โพสต์ โดย Artnithi »

สูตรหา Max HR 220-อายุ ของ Haskell and Fox เป็นสูตรที่ค่อนข้างหยาบ แม้แต่ Dr. Haskell ยังหัวเราะ which Dr. Haskell has "laughed about",[16] as the formula "was never supposed to be an absolute guide to rule people's training."[16]

มีอีกหลายสูตรครับลองดูใน http://en.m.wikipedia.org/wiki/Heart_rate
หัวข้อ Max heart rate

ที่ผมทราบการหาค่า max hr เพื่อ set zone การฝึกซ้อมหรือออกกำลัง ไม่ใช่ว่าเราควรจะไปให้ถึงหรือเข้าใกล้บ่อย มันเหมือน redline ของรอบเครื่องยนต์รถ เราเข้าเมื่อเราแข่งหรืออยากซิ่งบางครั้ง

ปกติการหาควรไปหากับหมอด้านหัวใจหรือหมอด้านวิทยาศาสตร์การกีฬาครับ หรือบางครั้งเราขี่ตามเพื่อนแบบสุดๆแล้วได้ค่าไหนเอาค่านั้นเทียบกับสูตรคำนวณเพื่อดูว่าหัวใจสูงสุดเรามากกว่าที่คำนวณได้หรือไม่ ถ้ามากกว่าก็ให้ใช้ค่าจริงนั้นเลย

ผมเคยอ่านอีกว่า max hr เป็นค่าเฉพาะตัว ขึ้นอยู่ส่วนหนึ่งจากกรรมพันธุ์
ส่วน resting hr ลดลงได้เมื่อร่างกายเราฟิตขึ้น
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”