จักรยานกับริดสีดวงงงงงงง

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
yonro
สมาชิก
สมาชิก

จักรยานกับริดสีดวงงงงงงง

โพสต์ โดย yonro »

ครับ สงสัยครับ เอ่อ คือผมเริ่มปั่นจักรยานมาประมาณ 11 เดือน จากแต่ก่อนไม่เคยออกกำลังกายอะไร ไม่เคยมีปัญหาสุขภาพ แต่หันมาปั่นเพราะไปเดินขึ้นเขา ลงมาแล้วเข่าอักเสบ ปวดเข่าอยู่เป็นเดือน หาข้อมูลจึงมาปั่นจักรยาน จะได้แข็งแรงด้วย เวลาปั่นบางครั้งก็ต้องมีบิดก้นถูอานซ้ายขวาบ้างผมว่าน่าจะปกติของทุกคนเวลาปั่น แล้วประมาณ 2-3 เดือนก่อนหน้านี้ บางครั้งมีอาการเจ็บก้นครับ กดดูมันก็บวมนิดๆ ไม่กี่วันก็หายไป แต่ผมเป็นมา 4-5 ครั้งแล้ว จึงอยากทราบว่า การปั่นจักรยาน เพิ่มโอกาสการเป็นริดสีดวงทะวารรึเปล่าครับ ปล.ผมอายุย่างเข้า 23 ปี ไม่เคยมีปัญหาสุขภาพ แต่เข้าห้องน้ำชอบนั่งนานๆ เล่นโทรศัพท์ฟังเพลง
panu3s
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0850220522
team: ไร้สังกัด
Bike: เสือภูเขา / จักรยานพับ
ตำแหน่ง: LINE ID : panu3s
ติดต่อ:

Re: จักรยานกับริดสีดวงงงงงงง

โพสต์ โดย panu3s »

รีดสิควง ทวาร ไม่ได้เกิดจากากรปั่นจักรยานครับ
รีดสีดวง ทวาร เกิดจากการ ทานน้ำน้อย ทำให้ท้องพูก เป็นประจำ
แล้วท้องพูกมานาน เป็นเดือน เป็นปี ทำให้ เวลานั่งส้วม ต้องเบ่ง เป็นประจำ
ทำให้เกิดอาการ เลือดคลั่ง ที่ในเส้นเลือด ยริเวณ หูรูด รูทวาร
เมื่อ บริเวณนั้นต้องเบ่งจน เส้นเลือดขยายตัวมาก จะบวม
แล้วประกอบ อุจาระแข็งมาก จะเกิดการ ขูดกัน
จนเป็นแผล เมื่อเป็นแผล บ่อยๆเข้า เกิดการติดเชื้อบ่อยๆเข้า จนเป็นหัวฝี
กลายเป็น รีดสีดวง ครับ
วิธีแก้ แก้ที่เหตุ คือท้องพูกมาก แรกๆ ต้องทานระบายช่วย
แต่ต้องทานน้ำมากๆ บ่อยๆ จนการระบบขับถ่าย สดวก ไม่แข็ง
เอาน้ำมันมะพร้าวสกัด ผสม ขมิ้นชัน ทาตรง รูทวาร บ่อยๆ เป็นการหล่อลื่น
และป้องกันการ ขูดกันจนเป็นแผล รักษาอาการอักเสบด้วย
ทานกล้วยน้ำหว้า มะละกอ บ่อยๆ ช่วยระบาย และหล่อลื่น ลำไส้
FinalB
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย FinalB »

ส่วนมากจะเป็นเพราะท้องผูก ต้องเปลี่ยนนิสัยการกินใหม่
ส่วนเวลาปั่นแล้วก้นบิดไปบิดมา แสดงว่าเซทรถผิด ถ้าเซทถูก
ก้นจะไม่ขยับจะมีแค่ส่วนขา น่อง ที่ขยับ ลองปรับเบาะต่ำลงมาอีกหน่อย
ปัญหาก้นระบมจะเป็นแค่เดือนแรก อาจจะมีก้นลอกเพราะแรงกดทับ
หลังจากที่ระบมครั้งแรก ก็จะมีครั้งสอง แล้วมันก็จะหายไปเลย
ปั่นครั้งต่อไปไม่ระบมแล้ว แต่จะปวดก้นพยายามยืนปั่นบ้างรีแลคก้นตัวเอง
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

คิดมากจากการใช้ผิดประเภทรึเปล่า :oops: ฮ่าๆล้อเล่น ริดสีดวงคือระบบขับถ่ายไม่ดี ท้องผูก ออกแรงเบ่งเยอะเส้นเลือดดำรอบๆกล้ามเนื้อหูรูดเลยบวมออกมา แล้วอาจเกิดแผลจากการเสียดสีของกากอาหาร.....(อย่ากลัวมันยุบได้) เอาเป็นว่ากล้ามเนื้อชุดนี้แข็งแรงรองจากบอสใหญ่สุด(หัวใจ)เลย อายุยังน้อยครับ กินอาหารกากใยสูงเช่นส้ม(แพง) แนะนำว่าเป็นกล้วยน้ำว้า(ห่ามๆ) คือดิบหน่อยๆ ถ้าสุกดำจะมีพลังงานมากๆ แมกนีเซียมสูง แต่Tanninน้อย ให้กินห่ามๆจะมีแทนนินไปเคลือบกระเพาะด้วย ประโยชน์ลองหาในgoogleครับ กินไม่ทันให้แช่ตู้เย็น :lol: หวีละ20-30มี10กว่าลูก ลูกสุกๆพกไปปั่นทางไกล ถูกจะตายไป ดีกว่ากินเจลพลังงานอีก :lol:

ปล. ลองหาเบาะใหม่ที่พอดีกับ sit bone ดูครับ
amaroqe
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: GARRY FISHER wahoo n_n

โพสต์ โดย amaroqe »

ผมว่าท่านั่งกับเบาะมีปัญหา มันไม่น่าเกิดการเสียดสี
ผมชื่อพลครับ

ผมเป็นแค่ Novice
yonro
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย yonro »

ขอบคุณมากครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”