ปั่นบนถนนชิดซ้าย เวลาเจอมอไซค์หรือปั่นย้อนศร ทำอย่างไรกันบ้างครับ?

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
attakorn80
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818626588
team: สวนเบญจ
Bike: ฺFocus Izalco / Bianchi Imola

ปั่นบนถนนชิดซ้าย เวลาเจอมอไซค์หรือปั่นย้อนศร ทำอย่างไรกันบ้างครับ?

โพสต์ โดย attakorn80 »

ถ้าสถานการณ์มันเอื้อ เป็นไปได้ก็แบ่งปันกันไปแบบไม่เป็นปัญหา
แต่ระยะหลังผมว่ามันแปลกๆ ที่ฝ่ายย้อนศรหยุด ให้ฝ่ายตามการจราจรต้องหลบออกไปอ่ะครับ
จนบางครั้งสถานการณ์ไม่เอื้อที่จะหลบ กลายเป็นปัญหาว่าไม่เอื้อเฟื้อที่จะหลบ
งง มึน และ เสียอารมณ์จัง

:?: :?: :?:

บ่องตงว่าส่วนใหญ่เฉพาะเจาะจงที่มอไซค์รับจ้างบางคัน
ปั่น เพื่อสุขภาพ
iN2
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

Re: ปั่นบนถนนชิดซ้าย เวลาเจอมอไซค์หรือปั่นย้อนศร ทำอย่างไรกันบ้างครับ?

โพสต์ โดย iN2 »

attakorn80 เขียน:ปั่นบนถนนชิดซ้าย เวลาเจอมอไซค์หรือปั่นย้อนศร ทำอย่างไรกันบ้างครับ?

ถ้าสถานการณ์มันเอื้อ เป็นไปได้ก็แบ่งปันกันไปแบบไม่เป็นปัญหา
แต่ระยะหลังผมว่ามันแปลกๆ ที่ฝ่ายย้อนศรหยุด ให้ฝ่ายตามการจราจรต้องหลบออกไปอ่ะครับ
จนบางครั้งสถานการณ์ไม่เอื้อที่จะหลบ กลายเป็นปัญหาว่าไม่เอื้อเฟื้อที่จะหลบ
งง มึน และ เสียอารมณ์จัง

:?: :?: :?:

บ่องตงว่าส่วนใหญ่เฉพาะเจาะจงที่มอไซค์รับจ้างบางคัน
สำหรับผม ถ้าออกไม่ได้ผมก็จอดรอครับ
แค่ออกปั่นให้สนุกก็พอ
นายไวไวครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 083-025-1064
team: ปั่นเป็นปั่น(แก๊งค์กระจอก)
Bike: Xds Fat-bike สีดำ////Ridley fenixสีดำ
ตำแหน่ง: 110/96-97 อ.เมือง ต.ในเมือง จ.พิษณุโลก

Re: ปั่นบนถนนชิดซ้าย เวลาเจอมอไซค์หรือปั่นย้อนศร ทำอย่างไรกันบ้างครับ?

โพสต์ โดย นายไวไวครับ »

ผมก็จอดรอ แปปเดียว เด๋วเค้าก็ไป :lol: (ยิ้มให้แล้วด่าในใจ ไอ้ฟายเอ้ยยยย) :oops:
hai
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 087 6323545
team: มะกรูด ทีม
Bike: จะเข้

โพสต์ โดย hai »

สิ่งแรกที่ต้องทำคือดูให้ชัดว่า เค้าเห็นเราปล่าว ถ้าเห็นก็แบ่ง ๆ กัน ไป ถ้าเค้าไม่เห็นเราก็กระโดดหลบได้เลยยยย :D :D :D :D
Toshi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 1.2 2011, Cycle Life Style M, Bridgestone X3, Chevrolet FDB166 CY, Chevrolet CSF167 Classic
ตำแหน่ง: 46 ซอยรามคำแหง 27 ถนน รามคำแหง แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กรุงเทพฯ 10240
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Toshi »

หลบซ้าย ชิดข้างทาง รอครับ

เพราะเราไม่มีตาหลัง มองรถที่ตามเรามา

มอไซเห็นรถที่วิ่งมาอยู่แล้ว

ในใจก็แช่งให้โดนรถ+ :twisted:
Toshi Bike & Service
https://www.facebook.com/toshibike.th/
Oate_MTB
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 022941941
Bike: Wheeler MTB

โพสต์ โดย Oate_MTB »

เจอบ่อย เลยครับ ปั่น บนถนน ยานนาวา เจอ มอร์ไซค์ย้อน เค้าชิดซ้ายให้เราไป เสี่ยง เอา เอง
บางที่มองแบบเราผิด เลย ทั้งที่ เค้าขับย้อน มา
paak
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087 985 5724
team: สัมมากร MTB / 93BIKER.
Bike: PACIFIC DHr,REIGN X0,KHS F20T23,3_60

โพสต์ โดย paak »

จอดรอนิด แต่ให้คงเลน ท่านไว้ น่าจะดีกว่า เดี๋ยวเค้าก็ต้องหลบเราเอง :mrgreen:

http://track.thailandpost.co.th/trackin ... fault.aspx
Kritk
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: อะไรที่มี 2 ล้อ ปั่นได้หมด
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Kritk »

จอดรอ มองหน้ามัน เงียบไม่ตอบโต้อะไร เดี๋ยวมันทนเปลืองน้ำมันไม่ไหวมันก็ไปเองครับ ถ้ามันอยากมีเรื่องก็โทรหาตำรวจหรือหน่วยร้องเรียนของคสช.ครับ
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ผมคิดว่า เพราะรถม.ไซด์ที่ย้อน(จักรยานด้วย) เห็นชัดเจนว่า เราไม่เบี่ยงหลบให้ และ ข้างๆก็มีรถใหญ่พุ่งมา
อีกฝ่ายเห็นอันตรายที่ชัดเจนกว่าเรา จึงเลือกจะหยุดครับ ไม่ใช่ว่าเขาจะบังคับให้เราเป็นฝ่ายหลีก หรอกครับ
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
Puttiphong
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida matt5v

โพสต์ โดย Puttiphong »

รถผมติดกระจกทั้งสองด้าน หลบได้ก็จะหลบให้ หลบไม่ได้ผมก็จอด
SAFE & SAVE
thianthat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-8989127
team: JumRoon Dinamo ททบ5-หาดใหญ่จำรูญ (ไม่แพ้ทีมใดในโลก)
Bike: Mosso รุ่น 680 XC2 2012 sram x9 2x10(มือบิดXO2x10 10SP2013)
ตำแหน่ง: songkhla

โพสต์ โดย thianthat »

บอกกันตรงๆครับผมเจอประจำครับผมปั่นเบียดตกถนนประจำครับมันไม่หลบผมก้อไม่หลบชนอย่างเดียวครับรถมันพังไม่เป็นไรครับแต่ถ้ารถผมพังผมให้ออกคันใหม่เลยครับ อิอิ
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

แย่งกันชิดริมครับ ใครชิดก่อนก็ได้เปรียบ หรือไม่ก็วัดใจ ไม่ได้บ้าระห่ำพุ่งเข้าไปนะครับ ไปช่้าๆ เดี๋ยวมันต้องมีคนนึงหลบก่อน 555
ngoa
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ngoa »

ด่ามันสิ จะเก็บไว้ทำไมไอ้พวกนี้
nubeau
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ID Line : muncharin
Bike: FELT

โพสต์ โดย nubeau »

ปกติปั่นหลายคน ถ้าเริ่มเห็นมอไซต์เริ่มมา ปกติจะไม่หลบเพราะถือว่าเรามาถูกทาง จะตะโกนบอกคนข้างหลังว่าระวังมอเตอร์ไซต์สวนแต่ก็แอบชะลอจักรยานนิดหน่อย และจะสั่นกระดิ่งให้มันรู้ว่ามันต้องจอดหลบ หรือชิดซ้ายไปเลย แต่เคยวัดใจเหมือนกัน ด้านขวาก็มีรถตามมา ถ้ามันไม่หลบ เราก็ไม่หลบเหมือนกัน จะชนก็ชน ตั้งใจเตรียมด่ามันแน่นอน เพราะเราไม่ผิดค่ะ :evil: เบื่อพวกชอบสวนมากเลย
\(^o^)/ I love Triathlon, Cycling , Running , Swimming , Adventure
" เล่นกีฬาคืองานหลัก ....การทำงานประจำคืองานอดิเรก...."
attakorn80
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818626588
team: สวนเบญจ
Bike: ฺFocus Izalco / Bianchi Imola

โพสต์ โดย attakorn80 »

ความเห็นส่วนตัวของผม
คิดว่าใช้หลัก เพื่อความปลอดภัยต้องมาเป็นอันดับแรก
ส่วนหลักต่อมา เป็นหลักกฎหมายและจิตสำนึก

คือ
ฝ่ายที่ถูกต้องตามทิศทางจราจรไม่ควรเป็นฝ่ายต้องหลบออกไป
เพราะเสี่ยงต่ออุบัติเหตุโดยไม่ใช่เรื่อง(ของตรูซะหน่อย)
เราจึงจำเป็นต้องชิดซ้ายเพื่อชะลอหรือหยุด หรือ หยุดซะเลยโดยไม่ต้องลังเลผมว่าก็ดีนะ
เพื่อให้ฝ่ายที่สวนหลบออกไป
อาจจะเสียเวลาเล็กน้อยและเสียจังหวะบ้างก็ต้องยอม
(ปลดคลีทให้ดีละกัน :!: :!: :!: )
วิธีนี้น่าจะทำให้ฝ่ายสวนเริ่มคิดได้ว่ามีอันตรายที่ฝ่ายตนต้องเสี่ยงเอาเอง
อาจทำให้มีการเปลี่ยนวิธีปฏิบัติได้บ้าง

แต่
ในสถานการณ์จริง ฝ่ายถูกทิศทางอาจสะดวกที่จะหลบออกขวาไป(ซะก็หมดเรื่อง)
ตรงนี้ก็คงต้องแล้วแต่ความสะดวกในแต่ละเหตุการณ์เฉพาะหน้ากันไป
เช่น บางครั้งที่ดูจะสุ่มเสี่ยงต่ออุบัติเหตุ หรือประมาณก้ำกึ่งๆก็ชิดซ้ายแล้วหยุด(ก่อนละกันวะ) 8-)
ถ้าถนนโล่งๆชิลชิลก็หยวนๆกันไป(ไม่ต้องคิดมาก ถนนมีน้อยใช้สอยประหยัด แบ่งกันใช้)
เพราะในความเป็นจริง พวกสวนคงไม่มีวันหมดไปจากโลกแน่ๆ แต่ยึดหลักปลอดภัยกับมีจิตสำนึกกันซักนิด
จะได้อยู่ปั่นให้สุขภาพแข็งแรงกันนานๆ ไม่ใช่ว่าร่างกายแข็งแรงแต่ต้องหาหมอเพราะอุบัติเหตุซะ
ปั่น เพื่อสุขภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”