อาทิตย์ที่ผ่านมาเจอคนซ้อมวิ่งในสนามเขียว

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
silverscat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek, Daccordi, Alex Moulton

อาทิตย์ที่ผ่านมาเจอคนซ้อมวิ่งในสนามเขียว

โพสต์ โดย silverscat »

เมื่อวันอาทิตย์ที่ 10นี้เองช่วงเช้าผมก็ไปซ้อมขี่ตามปรกติ และก็แซงไปเรื่องเปื่อยตามประสาคนบ้าพลัง ปรากฏว่าพอจังหวะหนึ่งจะเบี่ยงซ้ายเมื่อแซงแล้วมาจะเอ๋กับนักวิ่งหญิงชาย 2 ท่านวิ่งอยู่บนสนาม แต่งกายแบบนักวิ่งเต็มยศถ้าจำไม่ผิดใส่หูฟังวิ่งด้วย หวิดสอยไปเหมือนกัน

มิใช่ว่าไร้น้ำใจเพราะไม่ใช่สนามส่วนตัวผม มันเป็นที่สาธารณะ แต่อยากทราบว่าที่นี่เค้าอนุญาติให้คนเข้าไปวิ่งด้วยหรือครับ ถ้าใช่ผมคงต้องระวังให้มากขึ้นอีกเพราะ อีกหน่อยคงมีเพิ่มขึ้น ความเร็วจักรยานกับคนวิ่งมันไม่เท่ากัน

ผมไม่ได้ตั้งกระทู้ขึ้นมาเพื่อต่อต้านนะครับ แต่อยากรู้จริงๆว่าเค้ามีข้อห้ามไหม ถ้าไม่มีก็ระวังกันหน่อยครับ หรือถ้ามีผมจะได้ทราบและช่วยแจ้งเจ้าหน้าที่เวลาพบเจอเพื่อความปลอดภัยของตัวเองและทุกท่าน
Crazy
ongreen
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0858107778
team: OoooooO
Bike: เข้าทีมไหน หัวลากตายหมด

Re: อาทิตย์ที่ผ่านมาเจอคนซ้อมวิ่งในสนามเขียว

โพสต์ โดย ongreen »

น่าจะให้มาวิ่งได้ครับ เพียงแต่รอบหนึ่ง ก็half marathon เลยไม่ค่อยมีใครมาวิ่ง
ballbeing
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานตีนถีบ มือจับ สับเกียร์ หนีเมียปั่น

Re: อาทิตย์ที่ผ่านมาเจอคนซ้อมวิ่งในสนามเขียว

โพสต์ โดย ballbeing »

ตามความเข้าใจของผม สนามเขียวคือทางจักรยานครับ สร้างมาเพื่อจักรยานโดยเฉพาะ ไม่จำกัดประเภทรถจักรยาน เป็นทางจักรยานสาธารณะแต่ไม่ใช่สวนสาธารณะ ดังนั้นการจะไปวิ่งกัน ผมว่าไม่เหมาะมากกว่าครับ อันตรายทั้งคนวิ่งและคนปั่น ผมว่าเมื่อเราเห็นเราสามารถแจ้งเจ้าหน้าที่ได้ครับ หลังจากนั้นก็แล้วแต่วิจารณญาณของเจ้าหน้าที่หละ

ลองคิดดูครับ ถ้ามีคนวิ่งเพิ่มขึ้น หลักหลายสิบหรือเป็นร้อยแบบสวนลุม ดูไม่จืดครับ สวนสาธารณะในกรุงเทพมีมากมายเลยครับ บรรยากาศดีร่มรื่นน่าวิ่งกว่าสนามเขียวมากมาย
รักสุขภาพและความปลอดภัย ก็วิ่งในที่ๆเหมาะสมดีกว่าเนอะ :D
Fatbeat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPmtb
Bike: Tassajara, Sugar2, Santa superlite, Merlin Fatbeat, Foes zigzag, Liquid, full dynamix, titus, Dragon team, Spider xvp, New world tourist

โพสต์ โดย Fatbeat »

ทางตั้งแต่จุดสตาร์ทไปจนถึงโค้งแรก เป็นทั้งทางจักรยาน-เดิน-วิ่ง นะครับ ;)

รูปภาพ
peachhhcaep
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085-8907234
team: Chubby Rider
Bike: CANYON ULTIMATE CF SLX

โพสต์ โดย peachhhcaep »

Fatbeat เขียน:ทางตั้งแต่จุดสตาร์ทไปจนถึงโค้งแรก เป็นทั้งทางจักรยาน-เดิน-วิ่ง นะครับ ;)

รูปภาพ
เห็นแล้วถึงบางอ้อ ขอบคุณมากครับ
สงสัยอยู่เหมือนกัน
silverscat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek, Daccordi, Alex Moulton

โพสต์ โดย silverscat »

ผมไม่ได้เจอตรง Zone ที่เค้าให้คนเดิน - วิ่ง ครับ
แต่ดูๆแล้วไม่น่ามีข้อห้ามอะไร หากคนจะไปวิ่งที่ Zone อื่นแต่คงจะต้องรับภาระความเสี่ยงเอง
ซึ่งผมว่าเสี่ยงเหมือนกันครับ
Crazy
tonnu
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย tonnu »

ไปเห็นมาด้วยอีกคนครับ
ที่สำคัญคือไม่ใช่วิ่งตรงช่วงที่เค้าให้วิ่ง
แต่เห็นวิ่งไปจนถึงเกือบกิโลที่ 10 (จุดพัก 1) และ อีกกลุ่ม อยู่ช่วงเลย กม. ที่ 15 ไปแล้วซะด้วยซ้ำ

เห็นด้วยครับว่าควรจัดระเบียบ ว่าจะให้วิ่งจริงๆหรือไม่ เพราะถ้ามาเป็น 100 คน ก็หนักเหมือนกันนะครับ คนปั่นจักรยานคงมีเซ็ง (แต่ก็แล้วแต่นโยบายแหละครับ ไม่ควรเห็นแก่ตัว แต่ควรให้มีความชัดเจนเพื่อความปลอดภัย)
SNV
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cervelo

โพสต์ โดย SNV »

คิดว่าควรจะทำทางวิ่งไว้ต่างหากนะครับ ท่าใช่ทางร่วมกันดูอันตรายมากๆครับ ขนาดจักรยานจอดนิ่งยังมีจักรยานอีกคันมาชนเลยครับ
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

ผมเจอทุกครั้งที่ไปเลยครับ -_-

ไม่ได้มีเจตนาต่อต้านเหมือนกัน แต่ส่วนตัวคิดว่ามันก็ไม่ค่อยเหมาะเท่าไหร่ที่จะปะปันกันระหว่างวิ่งกับปั่นจักรยาน และผมก็เพิ่งทราบจากกระทู้นี้เองว่าบริเวณก่อนโค้งแรกเป็นที่สำหรับเดิน/วิ่ง เพราะเท่าที่เจอก็มีทั้งบริเวณนี้ และนอกเหนือจากบริเวณนี้ครับ

ขอบคุณ จขกท ที่ตั้งกระทู้มา ทำให้ผมได้ทราบว่ามีทางเดิน/วิ่ง ในสนามเขียวด้วย :oops: :oops:
Tangchai007
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถมือสอง

โพสต์ โดย Tangchai007 »

จะหาที่ปั่นจักรยาน ก็หาได้อย่างลำบาก โดนนักวิ่ง นักเดินแย่งที่ไปหมด
ตามสวนสาธารณะ เขาก็เน้นให้นักวิ่ง นักเดิน มากกว่านักปั่น
อย่างสวนหลวงร9 ก็จะมีโซนเฉพาะ สำหรับนักวิ่ง นักเดิน นักปั่นเข้าไม่ได้
แต่โซนที่เราพอจะปั่นได้ ก็จะเจอแต่นักเดิน. เดินเป็นแผงหน้ากระดาน ขวางถนนเลย
จะไปปั่นที่อ่างเก็บน้ำที่อยู่ใกล้ๆ ถนนรอบอ่างก็ห้ามจักรยานปั่นรอบอ่าง
สรุปตอนนี้ปั่นอยู่ในบ้านแทน
ktspyder
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818352055
team: DSR
Bike: Kuwahara/Kestrel/Kramer
ตำแหน่ง: บางนา กทม.

โพสต์ โดย ktspyder »

เจอคนก็เบรคสิครับ รังเกียจคนเดินคนวิ่ง มันก็ไม่ต่างอะไรกับคนที่ขับรถแล้วรังเกียจจักรยานบนถนน
line id: ktspy
ใหม่ที่นี่ แต่เก่า(โคตร)ที่นู่น 8-)
http://www.guitarthai.com/member/accoun ... raID=18283
EOP
ขาประจำ
ขาประจำ
team: GURU Touring Association
Bike: BROMPTON - Made in England
ตำแหน่ง: ลาดพร้าว วังหิน

โพสต์ โดย EOP »

ktspyder เขียน:เจอคนก็เบรคสิครับ รังเกียจคนเดินคนวิ่ง มันก็ไม่ต่างอะไรกับคนที่ขับรถแล้วรังเกียจจักรยานบนถนน
เอาไป 100 ไลค์ :mrgreen:
ปั่นจริงใช้งานจริง..อะไหล่เดิมๆไม่เน้นของแต่ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”