สอบถามหน่อยครับ จานดิสเบครหน้ามีเสียงดัง

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
batman501
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi
ตำแหน่ง: จ.พะเยา

สอบถามหน่อยครับ จานดิสเบครหน้ามีเสียงดัง

โพสต์ โดย batman501 »

ผมขับเสือภูเขาเวลา เวลาโน้มตัวเอียงซ้ายไปทางดิสเบครหน้า มีเสียงดังแบบว่า จานดิสเสียดสีกับผ้าเบคร ทั้งๆที่ไม่ได้แตะเบคร เป็นเพราะอะไรครับ เป็นปกติหรือว่ามีปัญหาไหมครับ
yaes_u
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0954397155
team: Tak bikes
Bike: Specialized /Cannondale
ตำแหน่ง: phuket
ติดต่อ:

Re: สอบถามหน่อยครับ จานดิสเบครหน้ามีเสียงดัง

โพสต์ โดย yaes_u »

เคยเจอเหมือนกันคับ ตรวจดูชุดล้อ ตั้งแต่ ดุมปลด หลวมไปหรือแข็งเกินรึป่าว
แป้นยึดดิสกับเฟรม ไม่แน่นรึป่าว หรือเอียงรึป่าว สุดท้ายน่าจะเป็นใบดิส คดเบี้ยว หรือ... :D
ลองจับล้อหน้าลอย หมุนล้อ ดูการเสียดสีระหว่าง ใบดิสกับผ้าเบรคดู อาจมองเห็น
รอพี่ๆท่านอื่นมาเพิ่มเติมนะคับ :D
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

Re: สอบถามหน่อยครับ จานดิสเบครหน้ามีเสียงดัง

โพสต์ โดย peep_bmw »

แกนปลดแน่นดีหรือเปล่าครับ
kai9121
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย kai9121 »

ผมเคยเจออาการแบบนี้ครับ ใส่ล้อไม่เข้าที่ต้องกระแทก เป็นทุกครั้งที่ถอดล้อแล้วใส่ ตอนหลังเลยยกรถหงายท้องแล้วลองประกอบล้อแล้วหมุน มันสีจานกับผ้าครับ แก้โดยคลายน็อตปรับตั้งผ้าเบรคให้ไม่สีกันแล้วล็อคแน่น ถ้าไม่มีน็อตปรับตั้งก็คลายน็อตยึดคาลิปเปอร์เบรคก็ได้ครับ ลองดูครับเผื่อช่วยได้ อย่าลืมตรวจเช็คน็อตยึดผ้าเบรคด้วยนะครับว่าแน่นหรือไม่
batman501
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi
ตำแหน่ง: จ.พะเยา

โพสต์ โดย batman501 »

ขอบคุณทุกท่านครับ เดียวลองหาวิธีแก้ไขดู
iDeasMtb
ขาประจำ
ขาประจำ
team: iDNG
Bike: RockyMt.

โพสต์ โดย iDeasMtb »

รถผมถ้าล้อคแกนปลดแน่นแล้ว ก็มีเสียงตอนเอียงหรือเทโค้งครับ
คงเป็นเรื่องการถ่ายน้ำหนักกับการให้ตัวของวัสดุของล้อกับดุมด้วยครับ
ถ้าเป็นแบบนีี ผมว่าเป็นปกติครับ :D
ปั่นๆ ลุยๆ ตามสไตล์ MTB -->> https://www.facebook.com/idngbike
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”