คือ...อยากทราบแผนการภูเขายิงหมอบต้องซ้อมยังไงครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
BBTBBTBB
สมาชิก
สมาชิก

คือ...อยากทราบแผนการภูเขายิงหมอบต้องซ้อมยังไงครับ

โพสต์ โดย BBTBBTBB »

คือ ผมก็ปั่นมานานพอสมควรแล้วครับ ภูเขาธรมดาๆ กากๆ เปลีย่นมาใช้ตะเกียบ ยาง 2.0 ไม่มีคลีท (ไม่มีงบ) ตอนนี้ดูดหมอบที่ความเร็ว40-42 ได้ระยะพอสมควรแล้วครับ (ยิงกลับจากศาลายาถึงสายหนึ่ง) แต่อย่างว่า ดูดได้แต่แซงไม่ได้ :? :?
1. ใครพอจะมีวิธีฝึกซ้อมบ้างครับ

2.อยากทราบความเร็วที่เพิ่มขึ้นของอุปกรณ์แต่ละอย่างครับว่าเพิ่มความเร็วได้เท่าไหร่(ใส่คลีท,ไตรบาร์,ยางเล็ก)

:mrgreen: :mrgreen: ปล. เห็นคนทำได้อยากทำได้มั้ง :mrgreen: :mrgreen:
ห้อง 108 316/3 ซอยวงศ์สว่าง 11 ถนนวงศ์สว่าง แขวงบางซื่อ เขตบางซื่อ กรุงเทพ 10800

ปฏิพล โพธิ์พันธ์
Imahfair
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0879813555
team: Lomyen Team

Re: คือ...อยากทราบแผนการภูเขายิงหมอบต้องซ้อมยังไงครับ

โพสต์ โดย Imahfair »

เปลี่ยนยางเพิ่มเยอะสุดครับ
Supa
ขาประจำ
ขาประจำ
team: จักรยานตาก
Bike: Wheeler road / GIANT NRS MTB
ติดต่อ:

Re: คือ...อยากทราบแผนการภูเขายิงหมอบต้องซ้อมยังไงครับ

โพสต์ โดย Supa »

เปลี่ยนยางหน้าเล็กๆครับ เห็นผลแน่นอน
คลีทก็ช่วยได้เยอะครับ ผมว่ามันเป็นของควรมีถ้าต้องการพัฒนาการปั่นเลยครับ

สุดท้ายถ้าอยากยิงหมอบจริงๆ เปลี่ยนเป็นหมอบครับ เพราะต่อให้แรงขนาดไหน ถ้าเจอจังหวะกระชากของหมอบจริงๆภูเขาก็ต้านยากครับ ในกรณีที่คนปั่นความสามารถไม่ต่างกันมากแบบสุดๆนะครับ (จากยางที่ใหญ่กว่า บวกกับเรโชเกียร์ที่เล็กกว่าของหมอบ)
รูปประจำตัวสมาชิก
K.Hayabusa
สมาชิก
สมาชิก
team: รถถีบ freedom to ride
Bike: Madone 3.1

โพสต์ โดย K.Hayabusa »

รถกากๆทำได้ความเร็วขนาดนี้ก็เทพแล้วครับ ถ้าอัพล้อเบาๆลื่นๆ ก็น่าจะดีขึ้นนะครับ
แต่ยังไงซะทรงรถภูเขา มันก็ต้านลมเยอะกว่าหมอบอยู่แล้ว ขี่เอาม้นส์ดูดแบบนี้แหล่ะครับ
keang1977
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย keang1977 »

ใส่คลีต ครับถ้าใสามอย่างทีว่ามาผมว่าเห็นผลสุด แต่ต้องหัดควงขาให้เนียน
แอ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Decorate
Bike: Bianchi Nirone7 , Merida Reacto 400 , Cannondale CAAD8

โพสต์ โดย แอ้ม »

กรณีอัพรถ
เปลี่ยนเป็นยางทางเรียบ 1.2-1.5 , ใช้ตะเกียบแทนโช็ค ,จานหน้า48T , ติดคลีต
อัพคน โปรแกรม P.T กับ P.S เลยครับ เน้น P.T. ให้แน่นก่อนแล้วตามด้วย P.S. (หาข้อมูลในห้อง100รอบต่อนาทีดูนะครับ) :lol:
เสริมนิดดด...เล่นเวทเสริมช่องแขน ท้อง สะโพก หลัง ด้วยจะดีมาก 8-)
คนเดียวกูก็ไป
Giman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 097-1465449
team: แหลมสิงห์ จันทบุรี
Bike: Cannello4.8 , Mongoose Argus 4.9(Fat Bike)
ตำแหน่ง: ขลุง จันทบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Giman »

ใส่คลีทครับ เห็นผลเยอะ การซ้อม ก็ซ้อมแบบเดิมที่คุณซ้อมอะครับ แต่คูณ 2 แล้วถ้าคูณ 2 แล้วยังแซงไม่ได้ อีก ให้ คุณ 3 ถ้าคูณ 3 แล้วยังไม่ได้อีก เปลี่ยนเป็นเสือหมอบครับ
แอโร่บาร์ไม่แนะนำ ครับ ยางเล็กก็ไม่แนะนำครับ ตะเกียบด้วย เพราะ สามอย่างนี้ มีส่วนช่วยเพิ่มความเร็ว ซึ่งจะทำให้ความฟิตของร่างกายอยู่ในระดับต่ำลงจากเด้ิมครับ ถ้าอยากฟิต อยากแรง ต้องขี่รถหนักๆเข้าไว้ครับ :D :D :D
อั่นแน่...อั่นแน่
BBTBBTBB
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณที่ช่วยกันแนะนำนะครับ มีเหตุการณ์ที่ประทับใจเรื่องนึงคือผมไปศาลายาแล้วไปเจอกับกลุ่มที่มาจากลานคนเมืองวันพุธครับ ประทับใจมากในกลุ่มหมอบมีภูเขาหลายคันวิ่งด้วยความเร็ว 42+ ผมเกาะไปเลือดตาแทบกระเด็น พอเขาเริ่มกระชากกันก็หลุดไปโดยปริยาย..... :mrgreen: :mrgreen: อยากเป็นภูเขาแบบนั้นมั้งรู้สึกเท่ :roll: ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ มีประโยชน์มากเลย
ห้อง 108 316/3 ซอยวงศ์สว่าง 11 ถนนวงศ์สว่าง แขวงบางซื่อ เขตบางซื่อ กรุงเทพ 10800

ต้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0190610
team: 000000
Bike: 000000

โพสต์ โดย ต้อง »

ระวัง :!: ระบบหายใจล้มเหลวน๊ะครับ ควรซ้อมระบบหายใจอย่างจริงจังครับ ร่างกายคนเราไม่เหมือนกันครับ ซ้อมเท่ากัน แต่แข็งแกร่งต่างกันมาก ก็มีให้เห็นครับ

มีหลายคนครับ ที่อยากเก่งเพียงข้ามคืน อยากเร็วระดับหัวลาก อยากยิ่งใหญ่ให้เพื่อนฝูงในวงการยอมรับ และก็มีอีกเยอะครับประเภท พวกยอมตาย ไม่ยอมเสียหน้า

- การฝึกระบบหายใจสำหรับความคิดของผมนั้น สำคัญมากเป็นอันดับแรก ๆ ถ้าจะให้แข็งแกร่งจริง ๆ ต้องใช้เวลาสร้างหลายปี และทำเป็นประจำครับ เคยได้ยินมั๊ยครับว่า " ขาของผมยังใหว แต่ผมหายใจไม่ทัน " นั่นแหละครับ คำตอบ

หาศึกษาเพิ่มเติมให้เข้าใจ ฝึกซ้อมอย่างจริงจัง แต่ให้พอดี ดีที่สุดครับ

ขอโทษที่พูดตรง ๆ แต่ผมเป็นห่วงจริง ๆ ครับ :D
bird8850
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0833040497
team: ไร้สังกัด
Bike: รถพับและMTB
ตำแหน่ง: ดินแดงโบสแม่พระ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bird8850 »

รถทำมะดา แต่คนสุดยอดเลย
ตัวแทนจำหน่าย DAHON,JAVA,GIOS จำหน่าย จักรยานและ อุปกรณ์ซ่อม จักรยานโดย วิศวกร
[BIRD BIKE SHOP]ปากซอยสุทธิสารอินทรามระ29 ติดธนาคารกรุงศรี

เวลาทำการ จันทร์ถึงเสาร์13.30นถึง20.30น. โทรนัด083-3040497ล่วงหน้าก่อนมาที่ร้าน
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=454 <<ดูของทั้งหมดคลิ้กเลยรถพับDAHON,JAVAและอื่นๆอีกมากมาย
BBTBBTBB
สมาชิก
สมาชิก

ต้อง เขียน:ระวัง :!: ระบบหายใจล้มเหลวน๊ะครับ ควรซ้อมระบบหายใจอย่างจริงจังครับ ร่างกายคนเราไม่เหมือนกันครับ ซ้อมเท่ากัน แต่แข็งแกร่งต่างกันมาก ก็มีให้เห็นครับ

มีหลายคนครับ ที่อยากเก่งเพียงข้ามคืน อยากเร็วระดับหัวลาก อยากยิ่งใหญ่ให้เพื่อนฝูงในวงการยอมรับ และก็มีอีกเยอะครับประเภท พวกยอมตาย ไม่ยอมเสียหน้า

- การฝึกระบบหายใจสำหรับความคิดของผมนั้น สำคัญมากเป็นอันดับแรก ๆ ถ้าจะให้แข็งแกร่งจริง ๆ ต้องใช้เวลาสร้างหลายปี และทำเป็นประจำครับ เคยได้ยินมั๊ยครับว่า " ขาของผมยังใหว แต่ผมหายใจไม่ทัน " นั่นแหละครับ คำตอบ

หาศึกษาเพิ่มเติมให้เข้าใจ ฝึกซ้อมอย่างจริงจัง แต่ให้พอดี ดีที่สุดครับ

ขอโทษที่พูดตรง ๆ แต่ผมเป็นห่วงจริง ๆ ครับ :D

ขอบคุณสำหรับคำเตือนดีๆครับ คือผมวิ่งควบคู่ด้วยอะครับ วิ่งมาราธอนอยู่แล้วครับ เลยไม่ค่อยประสบปัญหา แหะๆ

Hear moo
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Slr01

โพสต์ โดย Hear moo »

ฟิตจังว่างๆจะไปขี่ด้วย :lol:
เสือรถพ่วง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0819555673
team: SAHAKIJ JOHO..KORATBIKE... P.C.S.Clycling Team Korat
Bike: KONA KHS TREK GIANT SCOTT ANCHOR

โพสต์ โดย เสือรถพ่วง »

เสือภูเขาไปดูดเสือหมอบ ผมว่าดูดติดได้ก็บุญแล้วครับ อย่าคิดไปยิงหนีเค้าเลยครับ ยิงไปตายอย่างเดียวครับ ขอบอก :lol: :lol: แต่ถ้าคิดจะยิงหนีหมอบ มันก็มีวิธีเหมือนกันนะครับ โมรถเลยครับ เอาล้อ 700 มาใส่ เอาจานเสือหมอบมาใส่ครับ รับรองยิงได้สบาย รับรอง
แอ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Decorate
Bike: Bianchi Nirone7 , Merida Reacto 400 , Cannondale CAAD8

โพสต์ โดย แอ้ม »

ซ้อมเยอะๆ แถวบ้านผมมีขี่เสือภูเขาASAMA ล้อ26" ยาง2.2 เฟือง8sp ลากเสือหมอบกระจาย หลายคันหลุดเลยด้วยซ้ำ :lol:
คนเดียวกูก็ไป
MichaelTwist
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 043221077
team: บึงทุ่งสร้าง Ride Rode Ridden
Bike: Specialized Tarmac SL3

โพสต์ โดย MichaelTwist »

รักทางเรียบไปหมอบดีกว่า ซ้อมเหนื่อยไม่แพ้ภูเขาครับ
ปั่นสู่อนาคต
<<< Ride Rode Ridden >>>
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”