คือ...อยากทราบแผนการภูเขายิงหมอบต้องซ้อมยังไงครับ

สอบถามเทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร เชิญห้องนี้เลย
รูปประจำตัวสมาชิก
bombbey
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0821313960
team: FRIEND GROUP korat
Bike: TREK 1.9 ASTANA TEAM
ตำแหน่ง: theeraphatnagano@gmail.com

Re: คือ...อยากทราบแผนการภูเขายิงหมอบต้องซ้อมยังไงครับ

โพสต์ โดย bombbey »

คนล่ะแนวเลยครับ แบบ บิ๊กฟุต จะแซง เฟอรารี่ พลังปั่นเท่ากัน แต่เสือหมอบก้อทิ้งหนีอยู่ดี เหนื่อยก่อนหมดก่อน หนักกว่า ;)
ballbeing
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานตีนถีบ มือจับ สับเกียร์ หนีเมียปั่น

Re: คือ...อยากทราบแผนการภูเขายิงหมอบต้องซ้อมยังไงครับ

โพสต์ โดย ballbeing »

จะยิงหมอบมีหลายวิธีครับ มันขึ้นกับจังหวะและการสังเกตุ

เช่นตอนหัวลากหยิบกระบอกน้ำ จังหวะนี้ ตบเกียร์ลง ออกขวา แล้วใส่เลยครับ หรือ ตอนหัวลากสลับลงมาพักช่วงนี้ความเร็วจะลด เราก็สบโอกาส หรือถ้าจะเอาให้ขาดก็รอหัวลากเข้าห้องน้ำ :lol:

การเอาภูเขาไปแซงหมอบ มันทำได้ครับ ถ้าซ้อมถูกและซ้อมถึง แต่แซงไปแล้วรอดไม่รอดอีกเรื่องครับ แล้วยิ่งเขามากันเป็นกลุ่ม เราเอาภูเขาไปแซงหมอบที่เขามากันเป็นกลุ่ม มันไม่เหมือนการไปหักหน้าหาเรื่องเหรอครับ สู้ทำความรู้จัก ขี่ดูดเขาไปเพลินๆ ได้มิตรกว่ากระมัง แล้วคนที่มาเป็นหัวลากได้ ซ้อมไม่ปกติหรอกครับ ผมเห็นมาหลายรายแล้วครับ ต่างถิ่น ทำเปรี้ยว โชว์ของ เราขี่คุมโซนกันซ้อม endurance พวกอยากลองจัดให้ ความเร็วกลุ่มจะกระโดดไปยืนกันแถว 50 บวก/ลบ ถึงตอนนั้นเราจะเสียเอาครับ

คิดจะลากเร็วๆ ยาวๆ ก็ซ้อม LT, คิดจะยิงกันหลายๆ ดอกก็ interval คิดจะขี่อย่างมีของต้องซ้อม endurance and arobic โซน คิดจะเก่งกล้าสามารถต้องไปซ้อมเดี่ยวๆ ตามโปรแกรม ขี่กลุ่มน้อยลง ขี่ดูดน้อยครั้ง และใช้ของให้ถูกประเภท รักลุยก็เสือภูเขา ถ้ารักความเร็วก็ถอยหมอบ :lol:
rac
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-2532643
team: อิสระ
Bike: WHEEL 7100
ติดต่อ:

โพสต์ โดย rac »

ผมขี่ทั้งหมอบและภูเขาผมว่ามันคนละฟิวซ้อมไห้ถึงเมือก่อนผมก็ขี่กลุ่มแต่ตอนนี้ขี่เดี่ยว อิสระ ไม่ต้องรอใคร
ผมหยุดไป 5 ปีตอนนี้กลับมาขี่ให่ม ตอนแรกๆ โอแทบตายแต่ตอนนี้ก็ชิวๆๆวันละ 30-60km ถ้ามีเวลาส่วนวันหยุด
ก็ 120-150 km
pooh
ขาประจำ
ขาประจำ
team: PTT Suratthani Bike Club
Bike: Klein

โพสต์ โดย pooh »

:)
ballbeing เขียน:จะยิงหมอบมีหลายวิธีครับ มันขึ้นกับจังหวะและการสังเกตุ

เช่นตอนหัวลากหยิบกระบอกน้ำ จังหวะนี้ ตบเกียร์ลง ออกขวา แล้วใส่เลยครับ หรือ ตอนหัวลากสลับลงมาพักช่วงนี้ความเร็วจะลด เราก็สบโอกาส หรือถ้าจะเอาให้ขาดก็รอหัวลากเข้าห้องน้ำ :lol:

การเอาภูเขาไปแซงหมอบ มันทำได้ครับ ถ้าซ้อมถูกและซ้อมถึง แต่แซงไปแล้วรอดไม่รอดอีกเรื่องครับ แล้วยิ่งเขามากันเป็นกลุ่ม เราเอาภูเขาไปแซงหมอบที่เขามากันเป็นกลุ่ม มันไม่เหมือนการไปหักหน้าหาเรื่องเหรอครับ สู้ทำความรู้จัก ขี่ดูดเขาไปเพลินๆ ได้มิตรกว่ากระมัง แล้วคนที่มาเป็นหัวลากได้ ซ้อมไม่ปกติหรอกครับ ผมเห็นมาหลายรายแล้วครับ ต่างถิ่น ทำเปรี้ยว โชว์ของ เราขี่คุมโซนกันซ้อม endurance พวกอยากลองจัดให้ ความเร็วกลุ่มจะกระโดดไปยืนกันแถว 50 บวก/ลบ ถึงตอนนั้นเราจะเสียเอาครับ

คิดจะลากเร็วๆ ยาวๆ ก็ซ้อม LT, คิดจะยิงกันหลายๆ ดอกก็ interval คิดจะขี่อย่างมีของต้องซ้อม endurance and arobic โซน คิดจะเก่งกล้าสามารถต้องไปซ้อมเดี่ยวๆ ตามโปรแกรม ขี่กลุ่มน้อยลง ขี่ดูดน้อยครั้ง และใช้ของให้ถูกประเภท รักลุยก็เสือภูเขา ถ้ารักความเร็วก็ถอยหมอบ :lol:
ชัดเจนครับ ;)
ต้อง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-0190610
team: 000000
Bike: 000000

โพสต์ โดย ต้อง »

ballbeing เขียน:จะยิงหมอบมีหลายวิธีครับ มันขึ้นกับจังหวะและการสังเกตุ

... เห็นด้วยครับ ... :P ... ผมซ้อมคุมโซนอยู่ ก็มายิงแซงอวดพลัง แล้วก็ไปแผ่ว อีกประมาณ 10 วินาทีพอเราตามมาใกล้ก็ยอมไม่ได้ รีบยิงหนีแล้วก็ไปแผ่วด้วยหน้าตาบิดเบี้ยว หายใจทางปากเสียงลมหายใจดังลั่น สุดท้ายเขาก็ต้องหยุด เพราะดูเหมือนร่างกายเขาจะไม่ไหว แล้วผมก็ปั่นซ้อมไปโดยไม่เห็นเขาตามมาแซงอีกเลย

อีกพวกนึง ผมก็เห็นบ่อยครับ พวกที่ชอบเอาพลังมาอวดในทางที่ผิดและไม่เหมะสม.... เหมือนนักปั่นเกรด A ไปหักหน้านักปั่นเกรด C ก็ไม่ปานครับ ผมบอกได้เลย ถ้าเจอเกรด A เหมือน ๆ กัน และยิ่งรถต่างชนิดกันเช่นนี้ล่ะก็.... " คุณไม่มีทางได้เห็นแม้กระทั่งฝุ่น " ของคันข้างหน้าแน่ครับ.....
MAD_MAX
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB 27.5er, MTB 29er, Road 700c, Mini 20"

โพสต์ โดย MAD_MAX »

ชวนเขาลงแทร็คสิครับ.. ได้ยิงสมใจอยาก 555
นายภณ
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0863301052 , 0865342406
team: -
Bike: merida

โพสต์ โดย นายภณ »

หมอบเร็วดี แต่ไม่ค่อยชอบที่มีแต่เร็ว ชอบเสือภูเขาเร็วได้ลุยได้ ถึงไม่เร็วเท่าหมอบก็เถอะ
ผมก็ชอบไปดูดหมอบอยู่บ่อยเวลาเขาหนีรู้สึกหนุกดี เขาต้องหนีเต็มที่ถึงหลุด เคยตามได้ 46 รอบสองเขาให้ตามอีกที่นี้อ๊วกเลยหมด สุดๆของผมตอนนัันแล้ว รถก็หนัก ยางก็ใหญ่ ดุมก็เดิมติดรถ เลิกปั่นไปสิบกว่าปีกลับมาปันได้ไม่ถึงสองเดือนได้แค่นี้ก็โอแล้ว ปีนี้อายุก็ 51แล้ว ที่เล่ามานี้ไม่ได้จะโอ้อวดอะไร แต่อยากให้เราภูมิในความเป็นเราที่ทำได้เท่านี้ก็ดีมากแล้วสำหรับชาวเสือภูเขา
ชนะตัวเราเองให้ได้ก่อน ค่อยไปชนะคนอื่น
bombbey
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0821313960
team: FRIEND GROUP korat
Bike: TREK 1.9 ASTANA TEAM
ตำแหน่ง: theeraphatnagano@gmail.com

โพสต์ โดย bombbey »

นานาจิตตังครับ ในการเลือกเอารถมาใช้ ผมก้อเห็น ออกบ่อยนะ เสือภูเขาทางเรียบเนี่ย มันถูกออกแบบมาเพื่อปั่นในพื้นที่ไม่เรียบ หรือในแทรค ในป่า แต่ก้ออย่างว่าเนาะ :P จะไปบอกว่า คุณใช้รถผิดประเภทอยู่นะ ก้อใช่ที่ ใช่มั้ย..เดี๋ยวจะมาบอกว่า ผมชอบของผมแบบนี้ ;) แต่ในใจคิด.." ทำไมปั่นตามเสือหมอบไม่ทันว่ะ " :shock: แต่ถ้าขึ้นเขาชันๆเสือภูเขา อาจจะ ชนะก้อได้ เพราะมีตั้ง 3 จาน เฟืองก้อใหญ่.. :lol: แต่ถ้าทางเรียบ สู้เสือหมอบไม่ได้หรอก.. รักผาดโผน ลุยป่าลุยดง "เสือภูเขา " เล่นให้เต็มที่เลย แต่ชอบทางเรียบ เร็ว แอโร่ไดนามิค " ไปหาหมอบมาปั่น แล้วมันจะตอบโจทย์ คุณได้ถูกต้อง เพราะตอนนี้คุณตั้งโจทย์ ผิด ที่คิดเอาเสือภูเขาไปยิงหมอบ มันเป็นไปไม่ได้ นอกเสียจาก คนปั่นเสือหมอบคนนั้นที่คุณแซงได้ เขาเพิ่งปั่นแบบ ชั้น อนุบาล อยู่ ถ้าอยากยิงแบบสนุกๆก้อไปเสือหมอบมาปั่น แล้วจะรู้ว่า ที่ผ่านมา ใช้รถผิดประเภท
non55kc
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: นนท์ 081-1799965
team: ละอ่อนบ้านดอย
Bike: Trek,Bianchi,BH
ตำแหน่ง: อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่

โพสต์ โดย non55kc »

ก็ตามไปเรื่อยๆ สิครับ ธรรมดา หมอบปั่นกัน 40 ถ้าอัดก็ 50+ ตอนหมอบอัดนะตามให้ทันก็แล้วกัน

จากนันหมอบผ่อน เหลือ 40 เราก็ลุกยืนอัดหนีเลย คงได้แค่ 50 ไม่กี่ร้อยเมตร หมอบก็ตามทันเหมือนเดิม จบ
ธุรกิจเติมเงินมือถือออนไลน์ รับสมัครคนทำงาน สร้างรายได้เสริมผ่านเนต ทำออนไลน์ผ่านระบบอินเตอร์เนต
>คลิกสมัคร> http://www.siamtopup.com/refercheck.php?r=siamtop
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เทคนิคการฝึกซ้อม/สุขภาพ/อาหาร”