รถพับกับจานไข่

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
benzd
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: LA หนัก14.8

รถพับกับจานไข่

โพสต์ โดย benzd »

เห็นมีจานไข่ของlite pro มาจำหน่าย มันจะมีผลมากมายไหมครับ ถ้าเทียบกับจานเดิมๆ
รูปประจำตัวสมาชิก
ronghui
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 024245xxx
team: uncompany

Re: รถพับกับจานไข่

โพสต์ โดย ronghui »

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=515279
แหล่งข้อมูลครับ :D :D
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

เห็นผลทันทีครับ ลองเลย :lol: แต่มันก็ไม่ได้ถึงขนาดทำให้เร็วปรื๋ออะไรนะ ลดแรงต่อรอบลงมากกว่า
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
Puchie
สมาชิก
สมาชิก
Bike: จักรยานพับอะไรก็ไม่รู้

โพสต์ โดย Puchie »

มีรุ่นใช้กะบรอมตันไหมครับ
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

Puchie เขียน:มีรุ่นใช้กะบรอมตันไหมครับ
จานมัน 54 ฟัน ถ้าบรอมตันใส่ไม่เกินนี้น่าจะได้นะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
benzd
ขาประจำ
ขาประจำ

กำลังชั่งใจ ว่าจะเอาจานไข่ หรือจาน56T ดี
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ

benzd เขียน:กำลังชั่งใจ ว่าจะเอาจานไข่ หรือจาน56T ดี
จานไข่ได้ลองของแปลก จาน 56 ได้แรง ต่างกันหลักๆ ตรงนี้
benzd
ขาประจำ
ขาประจำ

Cookiebike เขียน:
benzd เขียน:กำลังชั่งใจ ว่าจะเอาจานไข่ หรือจาน56T ดี
จานไข่ได้ลองของแปลก จาน 56 ได้แรง ต่างกันหลักๆ ตรงนี้
เห็นบางท่านก็ว่ามันเท่ห์ แปลกๆ แนวๆ แต่บางคนก็แบบว่ามันจะควงขาได้รอบเนียนๆกว่า ควรที่จะเสี่ยงลองดีไหมครับ หรือเอาจาน56ไปเลย ชัวกว่า
พจน์ 555
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Alloy
ตำแหน่ง: ปทุมวัน กรุงเทพ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย พจน์ 555 »

อาจจะใช้คลละยี่ห้อนะครับ แต่ผลน่าจะคล้ายๆกัน
จากที่ลองมาวันนึง รอบขาช่วงกดใช้แรงน้อยลงแต่ไหลต่อเนื่องขึ้น เหนื่อยน้อยลง
ในจานกลมปกติ เวลาเรากดโหมเร่งความเร็วจานปกติจะมีความรู้สึกกดวืด(ออกแรงกดลง) วูบเบา (ตอนจังหวะหมุนขึ้น)สลับกัน ทำให้ต้องออกแรงกดโยกๆเพื่อทำความเร็ว
พอมาใช้ Q ring (53 ฟัน เท่าจานกลมของเดิม)กำลังมันจะแทบจะเท่ากันตลอดช่วงจังหวะการหมุน หมุนลื่นๆ ใช้แรงน้อยลง แรงคงที่มากขึ้น ควงไปเรื่อยๆ ก็เร็วไม่ต้องขย่มเยอะๆ
และที่สำคัญมันเหนื่อยน้อยลง และมันไปได้เร็วขึ้นเยอะเลย ขาอ่อนๆ ปั่นกินหนมอย่างผม จาก AV 20 เป็น AV 25
จากที่แทบไม่ได้สัมผัสเฟืองหลังเล็ก (11) เลยก็มาถึงเฟือง 11 สุดท้ายแบบไม่รู้ตัว กับความเร็ว 35+ ที่ปกติจะต้องโหนและหอบแฮกๆ แทบขาดใจไปแล้ว (น่าจะได้เยอะกว่านี้พอดีลองแค่นิดเดียวในเมืองรถเยอะ)

ส่วนรายละเอียดจากผู้ใช้จริงจังและเซ็ทอัพเก่งๆมาบอกละกันครับ สำหรับใบ Rotor มันเซ็ทอัพค่าได้ตั้ง 5 ระดับ ต้องปรับตามการขี่ของตนเอง (ผมยังมือใหม่อ่านๆ แกะๆความเข้าใจจากคู่มืออยู่เลย)

รถผมที่ใส่นะครับ ล้อ 20 (406) เจอกันก็ทักกันได้นะครับ ผมใส่เสื้อยืดกางเกงขาสั้นปั่น 55+

รูปภาพ
Ride Alloy เพื่อนนักปั่น ^^
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”