รถพับ ใส่สเตม แก้เรื่องหน้าไวได้ชัดเจนสุดมั้ยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

รถพับ ใส่สเตม แก้เรื่องหน้าไวได้ชัดเจนสุดมั้ยครับ

โพสต์ โดย y001 » 17 พ.ค. 2014, 13:04

ตามหัวข้อนะครับ อยากทราบว่ามันเห็นความแตกต่างแบบชัดเจนเลยมั้ย เมื่อเทียบกับแบบที่ไม่มีสเตม
และความยามของสเตม ควรอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

Re: รถพับ ใส่สเตม แก้เรื่องหน้าไวได้ชัดเจนสุดมั้ยครับ

โพสต์ โดย -=pub=- » 17 พ.ค. 2014, 16:59

วิธีการแก้หน้าไว

1. ถ้าคอปรับได้ ปรับให้มันเตี้ยลงหน่อย จะทำให้หน้าไวน้อยลง การที่รถหน้าไว เพราะว่าไม่มีน้ำหนักตัวกดไปที่แฮน เหมือนพวกรถเสือภูเขา เสือหมอบ มันทำให้หน้าไว

2. เอาออกไปปั่นบ่อยๆ เดี๋ยวมันก็ชิน
รอด้วยซิ

Re: รถพับ ใส่สเตม แก้เรื่องหน้าไวได้ชัดเจนสุดมั้ยครับ

โพสต์ โดย toop » 17 พ.ค. 2014, 17:38

-=pub=- เขียน:วิธีการแก้หน้าไว

1. ถ้าคอปรับได้ ปรับให้มันเตี้ยลงหน่อย จะทำให้หน้าไวน้อยลง การที่รถหน้าไว เพราะว่าไม่มีน้ำหนักตัวกดไปที่แฮน เหมือนพวกรถเสือภูเขา เสือหมอบ มันทำให้หน้าไว

2. เอาออกไปปั่นบ่อยๆ เดี๋ยวมันก็ชิน

ข้อ2 นี่ใช่เลยครับพี่ เป็นวิธีที่แก้หน้าไวได้ประหยัดที่สุดเลยครับพี่

:D :D :D

โพสต์ โดย Cookiebike » 17 พ.ค. 2014, 22:24

ยาง 1.5-2.0 ช่วยท่านได้เหมือนกัน
viewtopic.php?f=774&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare

โพสต์ โดย One_Man_Show » 18 พ.ค. 2014, 00:30

ส่วนของผม การใส่สเต็มไม่ได้เกี่ยวข้องกับเรื่องหน้าไวครับ เป็นเพราะต้องการใส่แฮนด์อย่างอื่นได้ ตอนนี้ใส่แฮนด์หมอบครับ

แต่ผมใส่สเต็ม 2แบบแหน่ะ สเต็มธรรมดา กับสเต็มรถพับ ไม่เห็นภาพอาจจะชวนให้งง :lol:

คือผมปั่นรถพับ CarryBoy รถถูกๆ ตรงส่วนคอกับส่วนแฮนด์มันอ๊อกติดกัน

ก็เลยตัดแฮนด์ตรงออกใส่สเต็มเข้าไป ตอนนั้นยังไม่มีความรู้เรื่องจักรยานพับ ก็ดันไปใส่สเต็มธรรมดา

ที่นี้ก็ใส่แฮนด์หมอบได้ ก็ปั่นๆๆๆๆๆๆไปไม่ได้คิดอะไร พอต่อมาชักเริ่มรู้สึกระยะมันเอื้อมไป

CarryBoy มีสองรุ่น รุ่นผมคอมันหักองศาไปด้านหน้า หลักอานยิ่งสูงก็ยิ่งไปด้านหลัง เลยไปกันใหญ่

จะกลับสเต็มหันมาด้านหลัง ก็ดูยังไงๆอยู่ แถมระยะอาจจะสั้นเกิน ไม่รู้ทำไงดี คิดไปคิดมา ใส่สเต็มรถพับเพิ่มซะเลย

คราวนี้ได้ระยะที่ต้องการสมใจครับ :mrgreen:

รูปภาพ

รูปภาพ
One_Man_Show Bike รถพับ ขาไก่ อะไหล่ โมดิฟาย
https://www.facebook.com/OneManShowBikeDeveloper/

โพสต์ โดย toop » 18 พ.ค. 2014, 01:30

One_Man_Show เขียน:ส่วนของผม การใส่สเต็มไม่ได้เกี่ยวข้องกับเรื่องหน้าไวครับ เป็นเพราะต้องการใส่แฮนด์อย่างอื่นได้ ตอนนี้ใส่แฮนด์หมอบครับ

แต่ผมใส่สเต็ม 2แบบแหน่ะ สเต็มธรรมดา กับสเต็มรถพับ ไม่เห็นภาพอาจจะชวนให้งง :lol:

คือผมปั่นรถพับ CarryBoy รถถูกๆ ตรงส่วนคอกับส่วนแฮนด์มันอ๊อกติดกัน

ก็เลยตัดแฮนด์ตรงออกใส่สเต็มเข้าไป ตอนนั้นยังไม่มีความรู้เรื่องจักรยานพับ ก็ดันไปใส่สเต็มธรรมดา

ที่นี้ก็ใส่แฮนด์หมอบได้ ก็ปั่นๆๆๆๆๆๆไปไม่ได้คิดอะไร พอต่อมาชักเริ่มรู้สึกระยะมันเอื้อมไป

CarryBoy มีสองรุ่น รุ่นผมคอมันหักองศาไปด้านหน้า หลักอานยิ่งสูงก็ยิ่งไปด้านหลัง เลยไปกันใหญ่

จะกลับสเต็มหันมาด้านหลัง ก็ดูยังไงๆอยู่ แถมระยะอาจจะสั้นเกิน ไม่รู้ทำไงดี คิดไปคิดมา ใส่สเต็มรถพับเพิ่มซะเลย

คราวนี้ได้ระยะที่ต้องการสมใจครับ :mrgreen:

รูปภาพ

รูปภาพ

ยอดเยี่ยมเลยครับพี่ ระบบใหม่ Double Stems

โพสต์ โดย One_Man_Show » 18 พ.ค. 2014, 02:16

toop เขียน:
ยอดเยี่ยมเลยครับพี่ ระบบใหม่ Double Stems

ถ้าเป็นรายการคดีเด็ด คุณพิสิทธิ์ กีรติการกุล ก็คงจะบอกว่า ใส่สเต็ม 2อันเลยนะ!!! "แหม๊,,, ทำไปได้" :lol:
One_Man_Show Bike รถพับ ขาไก่ อะไหล่ โมดิฟาย
https://www.facebook.com/OneManShowBikeDeveloper/

โพสต์ โดย Pisit sirichote » 18 พ.ค. 2014, 11:49

Stem เท่าที่ดูคู่มือของรถพับดาฮอน ปรับเพื่อให้เหมาะสมกับระยะเอื้อมของคนขี่ และต้องการขี่แบบไหนครับ เช่นขี่กินลมชมวิว ขี่ความเร็วสูงครับ
มีทั้งปรับไปข้างหน้า ด้านบน และเยื้องเข้าหาตัวคนขี่ครับ