จักรยานพับ K-Rock 14นิ้ว ตัวถังเหล็ก 13โลหลังส่งให้โปรตี๋ปทุมวัน ใส่เกียร์ให้และ ลองของจริงวันนี้ครับ อยากแชร์ประสบการณ์ น้อยๆ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
jinny777
สมาชิก
สมาชิก

จักรยานพับ K-Rock 14นิ้ว ตัวถังเหล็ก 13โลหลังส่งให้โปรตี๋ปทุมวัน ใส่เกียร์ให้และ ลองของจริงวันนี้ครับ อยากแชร์ประสบการณ์ น้อยๆ

โพสต์ โดย jinny777 »

ผมนำรถไปให้ โปรตี๋ใส่เกียร์ตามที่หลายๆ ท่านในบอร์ดได้แนะนำครับจักรยานพับ ล้อ 14นิ้ว ก่อนปั่นออกจากร้านโปรตี๋ผม ปรับไมล์ cateye จาก ล้อ 1.75 ปกติอยู่ที่ 110 ให้เป็น 1.50 ที่ 102 ตามคู่มือเปะ และด้วยความอยากลองเลยจัดจาก โปรตี๋ 18.30น. - มาบุญครอง - สยามพาราก้อน - เซ็นทรัลเวิล - ประตูน้ำ -ดินแดง - วิภาวดี - เซ็นทรัลลาดพร้าว - แยกรัชดา - ถึงโชคชัย 4 (19.05น.)แวะกินน้ำ - และ ถึงบ้านผมลาดพร้าว 80(19.15น.) ระยะทางไม่รู้กี่กิโล แต่รู้แค่ว่ามันเร็วกว่าเอารถพับ ลงรถไฟใต้ดินมาก ผมใช้เวลา 45 นาที (รวมแวะถ่ายรูปด้วย) ถึงลาดพร้าว 80 ด้วยความเร็วที่ผมเองไม่เคย ทำได้กับรถพับมาก่อนกับรอบขา ที่ใช่เลย (แต่ก็ยังรู้สึกเบาอยู่นะ อยากได้แรงกว่านี้)
รูปภาพ
รูปตอนปั่นผ่าน เซ็นทรัลเวิร์ลครับ

และรู้สึกตื่นเต้นมากๆ กับการปั่นครั้งนี้ เพราะเป็นครั้งแรกที่รถ 14นิ้ว ทำความเร็วคงที่ได้ 27-30kmh ที่เกียร์ 3(ส่วนใหญ่เส้นวิภาวดีปั่นชิวๆลากยาวครับ)ตลอดช่วงการปั่น และ แซงรถเมล์จอดป้าย อัดขึ้น 41kmh ได้อย่างง่ายๆเนียนๆเลย ประทับใจตรงที่ รถนั้นไม่มี โคลงเลยครับ ยิ่งปั่นเร็วยิ่งนิ่งมากๆ อาจเป็นที่ตัวถังหนักกับ การโม ล้อของโปรตี๋ปทุมวันนะครับ ไหลพุ่ง
รูปภาพ
ผมว่า ยังได้มากกว่านี้กับ กำลังขาผมนะ ยังเบาครับได้สัก 65-70T น่าจะพอเหมาะ อยากเพิ่มขนาดจานหน้าอีก

K-rock ตัวถังเหล็ก hi-ten
สิ่งแรกที่ผม รู้สึกได้คือตัวถัง หนัก 13 โล สำหรับรถเล็ก 14นิ้ว กับการปั่นด้วยความเร็ว 40kmh upผมรู้สึกถึงความ มั่นคงปลอดภัยกว่ารถพับหนัก 6 โล ( ของแฟนอีกคัน ) ไม่มีแกว้งเลยครับ แต่ก็ไม่ประมาทครับตาไว เซฟตี้ จัดเต็ม
จานหน้าที่ผมใช้ FYS 60T Chainring made from ALU7075T6. จาก minivero ในเวปนี้แหละครับ
เกียร์ ทำจากโปรตี๋ปทุมวัน shimano nexus 3 speed ใส่ล้อ 14นิ้ว ใช้เวลา5วันตามจริงทำแปปเดียวก็น่าจะเสร็จนะครับแต่คิวเยอะ และวันนี้ได้ลองแล้ว ฝีมือโมรถพับระดับสุดยอดเลยครับ ปั่นแล้วทิ้งให้รถวิ่ง ลื่นปรืดๆๆๆๆ
ยางเปลี่ยนจาก ขอบ 14/1.75 ผิวขุขระ เป็น 14/1.50 ผิวเรียบเล็ก
แฮน บูลฮอน และไมล์ cateye จากร้านจักรยาน แถวลาดพร้าว 71
เบาะ vero จาก tago jj-mall
สติีกเกอร์ ทำจาก ร้านที่บิ๊กซีลาดพร้าวครับ
ไฟท้าย ซื้อจาก daiso 60บาทครับ ของกิ๊กก๊อก แต่ใช้ดีมากหวังผลได้ ( ผมต้องยากาว Epoxy เพิ่มครับ ไม่งั้นไฟหงองแหงไม่แข็งแรง )

ผมสอบถามโปรตี๋ แล้วว่าจานกับ ตัวถัง K-rock เหล็ก จะอัพจานได้ สูงสุด กี่ฟัน ได้คำตอบว่า 75 ยังชิวๆไม่ติดตัวถังแน่นอน (ถ้าเป็น K-rock 14นิ้ว ตัวอลู ไม่สามารถอัพจานหน้าได้ติดเฟรม 100%)
ก็ขอจบประสบการณ์ ประทับใจของผม ที่อยากจะแชร์ให้เพื่อนๆ รถพับได้รู้นะครับ ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
MIYATA CLASSIC
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-2515885
team: GTR BIKE TEAM
Bike: จักรยานราคาถูก www.trinx-format.com
ตำแหน่ง: RANGSIT

Re: จักรยานพับ K-Rock 14นิ้ว ตัวถังเหล็ก 13โลหลังส่งให้โปรตี๋ปทุมวัน ใส่เกียร์ให้และ ลองของจริงวันนี้ครับ อยากแชร์ประสบการณ์ น้อยๆ

โพสต์ โดย MIYATA CLASSIC »

ขอบคุณมากครับที่เเชร์เรื่องราวดีๆ
https://www.youtube.com/watch?v=kqldFcuIRX8 ส่งฟรีทั่วไทย
http://www.trinx-format.com/bikes
ร้านจักรยาน GTRBIKE รังสิตคลองสี่

line 0802515885
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

Re: จักรยานพับ K-Rock 14นิ้ว ตัวถังเหล็ก 13โลหลังส่งให้โปรตี๋ปทุมวัน ใส่เกียร์ให้และ ลองของจริงวันนี้ครับ อยากแชร์ประสบการณ์ น้อยๆ

โพสต์ โดย toop »

ปรับแต่งแล้ว ประสิทธิภาพในการขับขี่เพิ่มขึ้นหลายเท่าเลยนะครับ คุ้มมากเลยครับ
:D
kanapat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0816472212
team: ไม่มี
Bike: araya storck kestrel cinelli pinarello sunow brompton etcs

โพสต์ โดย kanapat »

จุดศูนย์ถ่วงต่ำกว่าอลูย่อมดีกว่าในการทรงตัวแน่นอน
kanapat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: araya storck kestrel cinelli pinarello sunow brompton etcs

อ้อลืมไปครับ ลองคิดดูง่ายๆว่าทำไม่BROMPTONไม่ทำรถอลูหละครับ
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

เปลี่ยนเฟืองหลัง 13 ฟันครับ สองร้อยกว่าบาทเอง ทำเองก็ได้ด้วยครับแค่ถอดสายเกียร์ ถอดล้อออกมา งัดแหวนสปริงล็อคเฟืองออกแค่นี้เองครับ อยากทราบรายละเอียดเพิ่ม pm มาได้ครับ ผมใส่กับรถล้อ 16 จานหน้า 46 หลัง 13 เกียร์ nexus3 ก็อัดขึ้น 40 ได้เช่นกันครับ
ปล. บุลฮอร์นเหมือนกันเลยครับ ยางที่ใส่นี่ลองมาเป็น ksmart 14x1.35 อัดลมได้ 85 ตัวนี้จี๊ดมากเลยครับ สุดยอดยางล้อเล็กเลยทีเดียว
ไฟล์แนบ
20140405_160134-resized-800.jpg (74.02 KiB) เข้าดูแล้ว 5708 ครั้ง
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
pison
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-8976969
Bike: รถพับ

โพสต์ โดย pison »

shpiak เขียน:เปลี่ยนเฟืองหลัง 13 ฟันครับ สองร้อยกว่าบาทเอง ทำเองก็ได้ด้วยครับแค่ถอดสายเกียร์ ถอดล้อออกมา งัดแหวนสปริงล็อคเฟืองออกแค่นี้เองครับ อยากทราบรายละเอียดเพิ่ม pm มาได้ครับ ผมใส่กับรถล้อ 16 จานหน้า 46 หลัง 13 เกียร์ nexus3 ก็อัดขึ้น 40 ได้เช่นกันครับ
ปล. บุลฮอร์นเหมือนกันเลยครับ ยางที่ใส่นี่ลองมาเป็น ksmart 14x1.35 อัดลมได้ 85 ตัวนี้จี๊ดมากเลยครับ สุดยอดยางล้อเล็กเลยทีเดียว
:D
เฟือง 13 หาได้จากไหนครับคุณเปี๊ยกบอกหน่อยจะหาบ้าง
chilife
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-6006696
Bike: mini folding bike
ตำแหน่ง: โชคชัยภ กรุงเทพ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chilife »

สุดยอดมากครับ :o

ผมปั่นความเร็วระดับนี้บนล้อ 16" เหมือนกัน แต่ล้อ 14" นี่ยังไม่เคยเลย krock เคยไปลองขี่ดูแล้วหนักและแข๊งใครที่ไม่ยึดติดกับความเบาถือว่าเป็นรถที่ใช้ได้ครับ รถล้อ 14" เบาๆผมเกือบหน้าทื่มมาหลายรอบละ :mrgreen: :mrgreen:
jinny777
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย jinny777 »

ล้อเล็ก14นิ้วขนาดตัวถังรถหนักๆ ปั่นเกิน 40ผมก็เสียวแล้วครับ T_T ผมจะตกใจมากถ้าอยู่ๆมีคนเอารถ 12 นิ้ว ปั่นความเร็วเกิน 40 เนี่ย เสียวปลิวมากครับถ้ารถตัวถังไม่หนักเจอก้อนดินก้อนหินเล็กๆ อยู่ที่ถนนเหยีบไป มีคว่ำครับ ต้องฝึกมากๆ ตาต้องไว สมาธิต้องดีจริงๆครับ รถเล็กๆเนี่ย ยังไงก็ระมัดระวังกันมากๆด้วยนะครับ ไม่ใช่อ่านกระทู้ผมแล้วเอารถเล็กไป ปั่นเร็วๆ ล้มมาผมคงเสียใจ ไม่อยากให้กระทู้ผมเป็นต้นเหตุครับ ถ้าไงก็ ปั่นถนนที่คุ้นเคยนะครับจะได้ปลอดภัย ผมก็แฮปปี้ เป็นห่วงชาวรถเล็กครับ
kanapat
ขาประจำ
ขาประจำ

รถเหล็กใช่ไหมครับ ต้องหาโอกาสจัดปาร์ตี้รถเหล็ก 14 ดีไหมครับ
kanapat
ขาประจำ
ขาประจำ

รถเหล็กคันนี้เป็นคอนิ้วใช่ไหมครับ ไม่ทราบว่าหาชุดแปลงคอไปใส่คออลูนิ้วหุนได้ที่ไหนครับ เคยเห็นในห้องรวมมิตรล้อ14นิ้วหน้าที่18 ครับไม่ทราบว่าเหมือนกันไหมครับ
jo_giant1
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jo_giant1 »

โอ้โห ล้อ14 อัดได้41 ยอดมากครับผม ..

แรงไม่มี ปั่นไม่ไว ตามใครๆไม่ค่อยทัน
แต่. ..... ไม่เคยหันหลังกลับ
"เมื่อคิด ต้องถึง"

..... jo_giant ^ ^ .....

Gakman
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brompton, Dahon Dash/Speed Falco, Java Fit16, Giant 16inch, TRINX 2608, FXSAGA 16D

โพสต์ โดย Gakman »

K-Rock เฟรมอลูมิเนียมของผม ใส่จานหน้าได้ 52 ฟัน กับเฟืองหลัง 11 ฟัน โซ่เฉียดเฟรมหลังพอดีครับ ใส่จานใหญ่กว่านี้ไม่ได้แล้ว ถ้าจะแต่งมากๆ ก็เล่นเฟรมเหล็กแบบเจ้าของกระทู้ดีครับ แต่ของผมเน้นพับแล้วเบา ยกง่าย เข็นลงรถไฟใต้ดินสะดวก คันนี้น้ำหนักรวมกระเป๋าเครื่องมือใต้อานและรวมหมวกแล้ว 10.8 กก วิ่งความเร็วสูงสุด 37 กม./ชม.

รูปภาพ
Mr.Gakman, The Folding Bicycle Lover:
Brompton, Giant Convey2, Dahon Dash P8, Speed Falco, Java Fit 16, K-Rock 14", Trinx FA2608, FXSAGA FX16D
Hobby: Photography/Plane Spotting/BB Gun/RC Airplane & Helicopter/Biking
nicestomeetyou
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย nicestomeetyou »

เจ้า KROCK ล้อ 14 นี้พับแล้วเข็นหรือลากได้หรือเปล่าครับ, ลำบากหรือเปล่า
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”