ขอสำรวจประชากร DAHON HORIZE หน่อยค่ะ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
Digigonzo
สมาชิก
สมาชิก

Re: ขอสำรวจประชากร DAHON HORIZE หน่อยค่ะ

โพสต์ โดย Digigonzo »

toop เขียน:
athi เขียน:
Digigonzo เขียน:ขี่แล้วเป็นไงบ้างครบรุ่นนี้ กับ Boradwalk กระด้างกว่ากันเยอะไหมครับ มองแล้วทำไมรู้สึกเหมือนตรงที่พับมันไม่เรียบสม่ำเสอมล่ะครับ
หรือเป็นแบบนี้อยู่แล้ว
จากที่ลองคร่อมที่ร้านนะครับ boardwalk มันจะให้ตัวทั้งคัน เรียกว่า นุ่มพลิ้ว
ส่วน Horize ที่ผมถอยมา ปั่นไป 2-3 ครั้ง รู้สึกตึงแน่นมั่นคงแต่หยุ่น ๆ ที่ล้อ เรียกว่า นุ่มแน่น
พี่athi บรรยายสั้นๆ แต่นึกภาพออกเลยครับ

:D :D :D
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล :D
รูปประจำตัวสมาชิก
GuanghonG
สมาชิก
สมาชิก
team: วัดไผ่ทอง
Bike: Trek 8900 แต่งโก้

Re: ขอสำรวจประชากร DAHON HORIZE หน่อยค่ะ

โพสต์ โดย GuanghonG »

kinnjuphoto เขียน:
Digigonzo เขียน:ขี่แล้วเป็นไงบ้างครบรุ่นนี้ กับ Boradwalk กระด้างกว่ากันเยอะไหมครับ มองแล้วทำไมรู้สึกเหมือนตรงที่พับมันไม่เรียบสม่ำเสอมล่ะครับ

ผมพึ่งมีรถพับคันแรกไม่รู้ครับ ว่าต่างกันยังไง
วันนี้ไปลองมา 30โล ก้ขี่สนุกดี ขี่ง่าย สบาย ไม่แข็งมาก (ลมยาง 90)
แต่ไม่ใช่รถซิ่ง ถ้าขี่ช่วงความเร็ว 20-30 ผมว่าขี่สบาย
ถ้า 30up คงเหนื่อย ถ้าขาซิ่งก็ไม่แนะนำ

ชอบตรงที่พับใส่รถ ใส่ที่วางเท้า รถเก๋งสบายเลย พอดีเป๊ะ
(ถอดบันได ปลดเร็วออกนะครับ)
ผมว่าล้อแม๊คมันทำให้รถอืดมากครับ ลองเปลี่ยนเป็นล้อธรรมดาดูครับ

เคยไปลองปั่นของเพื่อนที่เป็ฯล้อแม๊ค อืดอย่างรู้สึกได้เลยครับ
ไม่หล่อ เเต่จน
kinnjuphoto
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0614098288
Bike: BMC SL01 , Dahon Horize , Boardwalk
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kinnjuphoto »

GuanghonG เขียน:

ผมพึ่งมีรถพับคันแรกไม่รู้ครับ ว่าต่างกันยังไง
วันนี้ไปลองมา 30โล ก้ขี่สนุกดี ขี่ง่าย สบาย ไม่แข็งมาก (ลมยาง 90)
แต่ไม่ใช่รถซิ่ง ถ้าขี่ช่วงความเร็ว 20-30 ผมว่าขี่สบาย
ถ้า 30up คงเหนื่อย ถ้าขาซิ่งก็ไม่แนะนำ

ชอบตรงที่พับใส่รถ ใส่ที่วางเท้า รถเก๋งสบายเลย พอดีเป๊ะ
(ถอดบันได ปลดเร็วออกนะครับ)
ผมว่าล้อแม๊คมันทำให้รถอืดมากครับ ลองเปลี่ยนเป็นล้อธรรมดาดูครับ

เคยไปลองปั่นของเพื่อนที่เป็ฯล้อแม๊ค อืดอย่างรู้สึกได้เลยครับ
ล้อคงหนักครับ เลยทำให้อึด
ต้องไปหาล้อใหม่มาใส่มั่ง
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

ล้อแม็กส่วนใหญ่เอาสวย แต่ดุมน่าจะพื้นๆ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
kinnjuphoto
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BMC SL01 , Dahon Horize , Boardwalk
ติดต่อ:

Cookiebike เขียน:ล้อแม็กส่วนใหญ่เอาสวย แต่ดุมน่าจะพื้นๆ
และถ้าอัพ ลูกปืน จะดีขึ้นมั้ย
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

Cookiebike เขียน:ล้อแม็กส่วนใหญ่เอาสวย แต่ดุมน่าจะพื้นๆ
และถ้าอัพ ลูกปืน จะดีขึ้นมั้ย
ถ้าเป็นซีลแบริ่งมาก็อัพได้ง่ายๆ ครับ หาเบอร์ตลับลูกปืนให้ตรง เอาไปให้ร้านเทียบก็ได้ ใช้ของ enduro เลย ตลับละ 300+ ขึ้น
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
MonsterCat
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: เบอร์เดิม
team: IN9ER Bangsaphan
Bike: HARO

โพสต์ โดย MonsterCat »

รบกวนถามพี่ๆในห้องHORIZEหน่อยครับ
เจ้าHORIZEจับใส่จานหน้า3ใบ ใส่ได้รึป่าวครับ จานใบเล็กสุดมันจะติดลูกรอกสายเกียร์มั๊ยครับ
-------------------------
つづく
คำเตือน: บอร์ดซื้อขาย เป็นอันตรายต่อกระเป๋าสตางค์
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ

MonsterCat เขียน:รบกวนถามพี่ๆในห้องHORIZEหน่อยครับ
เจ้าHORIZEจับใส่จานหน้า3ใบ ใส่ได้รึป่าวครับ จานใบเล็กสุดมันจะติดลูกรอกสายเกียร์มั๊ยครับ
น่าจะขึ้นอยู่กับความยาวแกนกระโหลกมากกว่านะครับ แต่ส่วนตัวคิดว่าน่าจะได้นะเพราะเคยเห็นรถ Dahon หลายคันที่แต่ง 3 จานอยู่เหมือนกันครับ แต่เอาจริงๆ ถ้าใบจานหลัก 2 ใบไม่ได้ใหญ่มากกว่าปกติ อัตราทดมันไม่น่าจะต้องถึงขนาดจานเล็กเลยนะครับ อาจจะเกินความจำเป็นเปล่าๆ
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

ผมยาง sawalbe triker เติมลม 55-60 ปั่นนุ่มๆ เบาๆ ครับ
saanitn
ขาประจำ
ขาประจำ
team: NOOB Rider
Bike: Tokyo Bike, Dahon

โพสต์ โดย saanitn »

อยากเปลี่ยนชิฟเตอร์ของ Horize เป็นแบบ 10sp และจานหน้า 2 ใบ ท่านใดพอจะชี้แหล่งได้บ้างครับ :D
^_^
-=pub=-
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สวนรมฯ
Bike: Bianchi FG lite, MINI JAVA, DAHON Speed Falco
ตำแหน่ง: กทม

โพสต์ โดย -=pub=- »

ยกไปร้าน Bird bike เลย ที่เดียวจบ
รอด้วยซิ
kinnjuphoto
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

เลือกชิพเตอร์ จาน รุ่นที่ชอบ แล้วยกเข้าร้านเลยครับ จบบบบบบบ ;)
bird8850
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0833040497
team: ไร้สังกัด
Bike: รถพับและMTB
ตำแหน่ง: ดินแดงโบสแม่พระ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bird8850 »

-=pub=- เขียน:ยกไปร้าน Bird bike เลย ที่เดียวจบ
ตัวแทนจำหน่าย DAHON,JAVA,GIOS จำหน่าย จักรยานและ อุปกรณ์ซ่อม จักรยานโดย วิศวกร
[BIRD BIKE SHOP]ปากซอยสุทธิสารอินทรามระ29 ติดธนาคารกรุงศรี

เวลาทำการ จันทร์ถึงเสาร์13.30นถึง20.30น. โทรนัด083-3040497ล่วงหน้าก่อนมาที่ร้าน
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=454 <<ดูของทั้งหมดคลิ้กเลยรถพับDAHON,JAVAและอื่นๆอีกมากมาย
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

คันนี้ 9 Speed กำลังดีครับ

รูปภาพ
wasana27
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0835159337
Bike: ่j i park cromoly

โพสต์ โดย wasana27 »

นั่งอ่านไปอ่านมาเห็นว่าขี่นิ่ง นุ่ม พุ่ง ชักอยากลองบ้างเเล้ว ขี่บอดวอคอยู๋เจอเนินซึมบ่อยๆรู้สึกว่ามันอืดๆไปหน่อย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”