หัวหลุด หัวสูบหลุดออกจากยางในครับ'

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

หัวหลุด หัวสูบหลุดออกจากยางในครับ'

โพสต์ โดย mod_gb! »

มีเรื่องปรึกษาครับผม

อาทิตย์ที่แล้ว...
ระหว่างสาละวนปะยางล้อหน้า พลันสายตามองไปที่ล้อหลัง
...อะไรแว้...แบนเฉยเลย จอดอยู่เฉยๆ เนี้ยนะ

เมื่อวานนี้...
พับรถใส่หลังรถเพื่อนตั้งแต่ช่วงเที่ยงๆ
มาเอาออกตอนเพื่อนมาส่งบ้านราวๆ สี่ทุ่ม
ก็พบว่ายางหลังแบนอีกแล้ว

จากการที่ถอดออกมาจัดการทั้งสองครั้ง
เกิดจากสาเหตุเดียวกันครับ คือ...
หัวสูบหลุดออกจากยางในครับ
(เหตุการณ์ทั้งสองครั้ง เกิดกับยางในคนละเส้น และเป็นยางในใหม่[โดยเฉพาะเส้นที่ใช้ในเหตุการณ์สอง]ไม่เคยผ่านการปะ)

ผมอยากรู้ว่า...
1.สาเหตุเกตุเกิดจากอะไร
2.มีวิธีซ่อมอาการนี้ได้มั้ย

ประมาณนี้ ขอบคุณครับ
แก้ไขล่าสุดโดย mod_gb! เมื่อ 03 พ.ค. 2014, 02:53, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

ขอโทษครับ...
...
ขายวิญญาณให้จักรยาน...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
earthjumper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant FastRoad 1, Giant Anyroad 1, Surly LHT, Trek 7220, Dahon BW

Re: หัวหลุด

โพสต์ โดย earthjumper »

แหวนที่โคนจุ๊ปขันแน่นมากหรือเปล่าครับ คือคิดว่าถ้าแน่นมาก มันอาจให้ตัวไม่ได้เมื่ออากาศขยายตัวจากความร้อน เพราะผมเคยยางแบนเพราะโคนจุ๊ปข้างในมันมีรอยปริเหมือนถูกรั้ง สังเกตเห็นแหวนมันขันแน่นไป
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ABC : Alone Bic. Cycling (ทีมที่ฉัน ปั่นคนเดียว)
Bike: used...20" black beachcruiser with springer lowrider bic. ...now chevrolet mini mtb [cmd 2024d], bs transit compact "x-bike", dahon speed uno, focus cayo al 105 mix
ติดต่อ:

Re: หัวหลุด หัวสูบหลุดออกจากยางในครับ'

ขอบคุณครับ
ไว้จะคลายๆ ออกบ้างครับ
(ว่าแต่...ซ่อมไม่ได้ ใช่ไหมครับ เสียดายจุง)
จักรยานคือสัญลักษณ์ของการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง
...
ถ้าผมสร้างความเดือดร้อน ความไม่ไว้ใจไห้กับใคร
ผมขอโทษด้วยจริงๆ ผมสำนึกผิดแล้ว
... และผมได้รับบทเรียนสำคัญอย่างสาสมแล้วเช่นกัน

...
...
หัวคิด ตามอง ตัวประคอง แขนควบคุม ขาขยับ
...จักรยาน บังคับให้เราตื่น...ทั้งตัว

https://www.facebook.com/rhrncycling
Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
team: ไม่มี
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

Re: หัวหลุด หัวสูบหลุดออกจากยางในครับ'

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

ส่วนมากเกิดจากลมยางอ่อน เวลาเบรคยางนอกเคลื่อนตัวพาเอายางในเคลื่อนไปด้วย ทำให้จุ๊บขาดครับ ปรเะกอบกับลมอ่อนแล้วเบรคแรงๆด้วยครับ
ก่อนขี่ตรวจสอบลมยางทุกครั้ง เติมลมอย่างน้อยค่าต่ำสุดของยางรุ่นที่ใส่ครับ
bird8850
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0833040497
team: ไร้สังกัด
Bike: รถพับและMTB
ตำแหน่ง: ดินแดงโบสแม่พระ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bird8850 »

vudg8lmujg8pg0v8nv pk'.o .s,j c9j gdjkgdH[
เคสที่เจอคือ ยางในใหม่แต่เก่าเก็บ
เคยเจอ แสบ สุดๆ ปั่นไปหัวหิน ทริปเมื่อ 2 ปีที่แล้ว
มีร้านออกบูธ L อะไรซักอย่างนี่ แม่งเอายาง เก่าเก็บมา
ดันคิดเส้นละ 200 บาท 26*1.00 แม่เจ้า
ซื้อมาเสร็จปั่นไปได้ 30 โล หัวขาดเซงเลย
ตัวแทนจำหน่าย DAHON,JAVA,GIOS จำหน่าย จักรยานและ อุปกรณ์ซ่อม จักรยานโดย วิศวกร
[BIRD BIKE SHOP]ปากซอยสุทธิสารอินทรามระ29 ติดธนาคารกรุงศรี

เวลาทำการ จันทร์ถึงเสาร์13.30นถึง20.30น. โทรนัด083-3040497ล่วงหน้าก่อนมาที่ร้าน
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=454 <<ดูของทั้งหมดคลิ้กเลยรถพับDAHON,JAVAและอื่นๆอีกมากมาย
mod_gb!
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ผมว่าเรื่องลมยางอ่อน อาจไม่ใช้สำหรับผมล่ะครับ
สำหรับคันนี้ ผมพยามเติมให้แข็งตลอดเลย
เพราะพออ่อนนิดเดียวก็แทบปั่นไม่ออกแล้ว

ส่วนสาเหตุอื่นๆ โดยเฉพาะเรื่องยางเก่าเก็บ
น่าสนใจครับ แต่ทำไงได้ 12" คงหาใหม่ๆ ยาก
คนไม่ค่อยใช้ ก็ใส่เท่าที่ร้านมีสต๊อคไว้
...

...
...

earthjumper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant FastRoad 1, Giant Anyroad 1, Surly LHT, Trek 7220, Dahon BW

โพสต์ โดย earthjumper »

แหวนที่โคนจุ๊บตึงมาก บวกกับลมยางแข็งๆ ขี่กระแทกหลุมหรือเนินก็อาจมีส่วนครับ(แค่อากาศร้อนคงไม่รั้งจนปริหรือฉีกอย่างที่ผมคิดตอนแรก) ทีนี้ยางปกติมันคงยืดหยุ่นได้ระดับนึง พอเป็นยางในเก่าเก็บอย่างที่คุณเบิร์ดบอกก็เลยฉีก คงเก่ามากครับขนาดหัวหลุด ของผมแค่ปริ แต่ก็ยางแบนเหมือนกัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”