จุดประสงค์หลักของการใช้ Stem กับรถพับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
earthjumper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant FastRoad 1, Giant Anyroad 1, Surly LHT, Trek 7220, Dahon BW

จุดประสงค์หลักของการใช้ Stem กับรถพับ

โพสต์ โดย earthjumper »

หน้าตาสเต็มรถพับดูแปลกๆมักมีสองแกน คงเป็นเพราะ handlepost หรือคอมันเป็นแบบมีตัวหนีบ แล้วใส่กันเพื่อวัตถุประสงค์ใดเป็นหลักครับ เพิ่มความสูงให้แฮนด์ เพิ่มระยะเอื้อม ลดระยะเอื้อม หรืออื่นๆ ถ้าใส่เพื่อเพิ่มความสูงให้แฮนด์จะทำให้การบังคับด้อยกว่าไม่ใช้สเต็มไหม
One_Man_Show
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นคนเดียว
Bike: Crius Shadow 18"
ติดต่อ:

Re: จุดประสงค์หลักของการใช้ Stem กับรถพับ

โพสต์ โดย One_Man_Show »

ขออนุญาตแสดงความเห็นครับ

สเต็มรถพับในความคิดเห็นส่วนตัวผมว่ามันเท่ และมีประโยชน์มากๆครับ

เพิ่มระยะเอื้อมได้ ปรับองศาได้ มีหลากสีให้เลือกสรร ทำให้การบังคับทรงตัวดีขึ้นเล็กน้อย มีทั้งขนาดธรรมดาและโอเว่อร์(คอนโทรลเท็ค)

ใช้ได้กับคอรถพับที่เป็นตัวหนีบแบบ Dahon หรือสำหรับแฮนด์ธรรมดา ก็ตัดแฮนด์เป็นรูปตัว T ปลายสั้น ไว้ร้อยสเต็มใส่เข้าไป

สำหรับรถพับที่เป็นแฮนด์ตรงธรรมดา การแปลงใส่สเต็มก็จะสามารถทำให้ใส่แฮนด์แบบอื่นได้ด้วยครับ เช่น หมอบหรือบูลฮอน

พูดถึงสเต็มรถพับแล้ว ตอนผมยังไม่มีความรู้เกี่ยวกับจักรยาน อยากใส่แฮนด์หมอบครับ

ก็ไปแปลงแฮนด์ใส่สเต็ม แต่ดันใส่สเต็มแบบธรรมดาทั่วไป มารู้ทีหลังว่าสเต็มรถพับก็ใส่ได้ หมดหล่อเลยครับ :cry:

ส่วนที่ถามว่าเพิ่มความสูงได้ไม๊ ก็ทำได้แน่นอนครับ การบังคับทรงตัวก็เหมือนตอนไม่ใส่

แต่ถ้าใส่แบบยื่นไปด้านหน้าตรงๆ ก็จะเพิ่มระยะเอื้อมทำให้ทรงตัวได้ดีขึ้นเล็กน้อยครับ

ใส่เลยครับถ้าชอบ รถท่านจะหล่อขึ้น 1,000% :lol:
One_Man_Show Bike รถพับ ขาไก่ อะไหล่ โมดิฟาย
https://www.facebook.com/OneManShowBikeDeveloper/
r2d2pipat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: Dahon Boardwalk d7 2014

Re: จุดประสงค์หลักของการใช้ Stem กับรถพับ

โพสต์ โดย r2d2pipat »

ผมใช้ dahon boardwalkพับใน เวลาพับจะมีปัญหามั้ยครับ
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

One_Man_Show เขียน:ขออนุญาตแสดงความเห็นครับ

สเต็มรถพับในความคิดเห็นส่วนตัวผมว่ามันเท่ และมีประโยชน์มากๆครับ

เพิ่มระยะเอื้อมได้ ปรับองศาได้ มีหลากสีให้เลือกสรร ทำให้การบังคับทรงตัวดีขึ้นเล็กน้อย มีทั้งขนาดธรรมดาและโอเว่อร์(คอนโทรลเท็ค)

ใช้ได้กับคอรถพับที่เป็นตัวหนีบแบบ Dahon หรือสำหรับแฮนด์ธรรมดา ก็ตัดแฮนด์เป็นรูปตัว T ปลายสั้น ไว้ร้อยสเต็มใส่เข้าไป

สำหรับรถพับที่เป็นแฮนด์ตรงธรรมดา การแปลงใส่สเต็มก็จะสามารถทำให้ใส่แฮนด์แบบอื่นได้ด้วยครับ เช่น หมอบหรือบูลฮอน

พูดถึงสเต็มรถพับแล้ว ตอนผมยังไม่มีความรู้เกี่ยวกับจักรยาน อยากใส่แฮนด์หมอบครับ

ก็ไปแปลงแฮนด์ใส่สเต็ม แต่ดันใส่สเต็มแบบธรรมดาทั่วไป มารู้ทีหลังว่าสเต็มรถพับก็ใส่ได้ หมดหล่อเลยครับ :cry:

ส่วนที่ถามว่าเพิ่มความสูงได้ไม๊ ก็ทำได้แน่นอนครับ การบังคับทรงตัวก็เหมือนตอนไม่ใส่

แต่ถ้าใส่แบบยื่นไปด้านหน้าตรงๆ ก็จะเพิ่มระยะเอื้อมทำให้ทรงตัวได้ดีขึ้นเล็กน้อยครับ

ใส่เลยครับถ้าชอบ รถท่านจะหล่อขึ้น 1,000% :lol:
ไม่ต้องใส่สเต็มก็ใส่แฮนหมอบหรือบลูฮอนได้อยู่แล้วนะครับ แต่ต้องใช้ขนาด 25.4 เท่านั้น
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

r2d2pipat เขียน:ผมใช้ dahon boardwalkพับใน เวลาพับจะมีปัญหามั้ยครับ
อาจจะติดขัดเพิ่มอีกนิดนึง แต่พับได้ครับเพราะเวลาพับต้องปรับแฮนด์หงายขึ้นอยู่แล้ว สเต็มกับมือเบรคจะอยู่ระนาบใกล้ๆ กัน
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
Night_Angel
ขาประจำ
ขาประจำ
team: modify&service ==Tuned by kengster ==
Bike: Giant TCR / Winn Tuch

โพสต์ โดย Night_Angel »

นึกภาพไม่ออกเลย
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

รถไม่มีเสต็มจะเลี้ยวด้วยการดันแขนซ้ายขวา รถมีเสต็มจะเลี้ยวด้วยการบิดลำตัวครึ่งบน
องศาการเลี้ยวรถมีสเต็ม จะกว้างและ ละเอียดกว่ากันโขเลยครับ ตอนปั่นเร็วๆ ปลอดภัยกว่าชัวร์ๆ
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
One_Man_Show
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นคนเดียว
Bike: Crius Shadow 18"
ติดต่อ:

โพสต์ โดย One_Man_Show »

Cookiebike เขียน:
One_Man_Show เขียน:ขออนุญาตแสดงความเห็นครับ

ไม่ต้องใส่สเต็มก็ใส่แฮนหมอบหรือบลูฮอนได้อยู่แล้วนะครับ แต่ต้องใช้ขนาด 25.4 เท่านั้น
รถเก่าหรือรุ่นไม่ค่อยดี ที่คอเป็นตัว T แบบอ๊อกติดกันต้องแปลงใส่ครับ ถ้าเป็นแบบมีตัวล็อคแบบ Dahon ตามที่ท่านว่าครับผม
One_Man_Show Bike รถพับ ขาไก่ อะไหล่ โมดิฟาย
https://www.facebook.com/OneManShowBikeDeveloper/
GoPee
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 088-9877957
Bike: ็Haro Trail 29 inc
ตำแหน่ง: ประชานิเวศน์3
ติดต่อ:

โพสต์ โดย GoPee »

ใส่ดีกว่าครับ เท่ก็เรื่องหนึ่ง อีกส่วนคอรถหายไว ปั่นง่ายขึ้นมากครับ

แต่ตอนพับคอต้องหาองศาลงตัวให้ได้ ก็จะพับได้พอดีครับ
GoPee-โกปี๊-กระแฟโบราณชนิดหนึ่ง
http://jbcolorlab.webiz.co.th/
http://beemyshop.webiz.co.th/
หนูน้อยหมวกแดง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0873735445
Bike: Raleigh | Rudge coventry | Royal | Humber King George | Rudge Notthingham | XTC composite 29er | Willier Cento 1

โพสต์ โดย หนูน้อยหมวกแดง »

ซื้อที่ใหนครับ รบกวนชี้เป้าหน่อย
บริหารความหวานครับ
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ

หนูน้อยหมวกแดง เขียน:ซื้อที่ใหนครับ รบกวนชี้เป้าหน่อย
ตามร้านค้าที่ขายดาฮอนทั่วไปเลยครับ
earthjumper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant FastRoad 1, Giant Anyroad 1, Surly LHT, Trek 7220, Dahon BW

umbabab เขียน:รถไม่มีเสต็มจะเลี้ยวด้วยการดันแขนซ้ายขวา รถมีเสต็มจะเลี้ยวด้วยการบิดลำตัวครึ่งบน
องศาการเลี้ยวรถมีสเต็ม จะกว้างและ ละเอียดกว่ากันโขเลยครับ ตอนปั่นเร็วๆ ปลอดภัยกว่าชัวร์ๆ
ความรู้ใหม่ครับ สงสัยต้องลองซะแล้ว
earthjumper
ขาประจำ
ขาประจำ

GoPee เขียน:ใส่ดีกว่าครับ เท่ก็เรื่องหนึ่ง อีกส่วนคอรถหายไว ปั่นง่ายขึ้นมากครับ

แต่ตอนพับคอต้องหาองศาลงตัวให้ได้ ก็จะพับได้พอดีครับ
ขอบคุณครับ ข้อดีมันก็พอตัวเลยนะครับ คงต้องหามาใส่ดู
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”