ฮึดแต่งรถพับ Oyama คันเก่าให้เป็นแฮนด์หมอบครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ฮึดแต่งรถพับ Oyama คันเก่าให้เป็นแฮนด์หมอบครับ

โพสต์ โดย nhumdorn » 19 เม.ย. 2014, 20:50

เนื่องจากไม่เคยมีหมอบมาก่อน มีแต่ภูเขา แล้วตอนนี้ก็ไม่ค่อยได้ปั่นพับที่อายุกว่าสิบปี เลยตัดสินใจโมแฮนด์เป็นแฮนด์หมอบครับ

เริ่มแรกก็ขันน็อต ถอดของเก่าออกก่อน
รูปภาพ

รูปภาพ

จากนั้น ก็ไปหาซื้อแฮนด์หมอบกับผ้าพันแฮนด์หมอบมาใส่ครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

คันนี้มี 6 speed คงทำความเร็วไม่ค่อยได้ แต่ก็แอบภูมิใจในหมอบ(พับ) ที่อาจไม่เท่ห์ ไม่เร็ว เท่าจักรยานพับหมอบแพงๆ อย่าง ALEX MOULTON TSR 30, TYRELL FSX ,LAMBORGHINI DESIDERIO, DOPPELGANGER DG 217,Bike Friday แต่ก็ทำเองครั้งแรกครับ ;)
Lone Rider Concept. No team. Only me and my bike.

Re: ฮึดแต่งรถพับ Oyama คันเก่าให้เป็นแฮนด์หมอบครับ

โพสต์ โดย toop » 19 เม.ย. 2014, 21:34

สำหรับผม ถ้าทำได้แบบนี้เรียกว่า เท่ห์มากเลยครับ ทำเสร็จนี่ ตักข้าวเปล่ามานั่งกินข้างๆ นั่งมองไป ไม่ต้องมีกับข้าว ยังอร่อยเลยครับ

:D :D :D

Re: ฮึดแต่งรถพับ Oyama คันเก่าให้เป็นแฮนด์หมอบครับ

โพสต์ โดย nhumdorn » 19 เม.ย. 2014, 21:39

toop เขียน:สำหรับผม ถ้าทำได้แบบนี้เรียกว่า เท่ห์มากเลยครับ ทำเสร็จนี่ ตักข้าวเปล่ามานั่งกินข้างๆ นั่งมองไป ไม่ต้องมีกับข้าว ยังอร่อยเลยครับ

5555
Lone Rider Concept. No team. Only me and my bike.

โพสต์ โดย nutto_86 » 19 เม.ย. 2014, 22:15

ไอเดียดีเลยครับ กล้าคิดกล้าทำ
มือเบรคสุดยอดเลยครับ
ชิฟท์เตอร์แบบบิดด้วย โอ้วมายก๊อด

โพสต์ โดย somhmee » 19 เม.ย. 2014, 22:30

ผมว่าความคิดดีมากครับ ดัดแปลงของที่มีอยู่ให้เกิดประโยชน์ เยี่ยมมากครับ... :D

โพสต์ โดย nhumdorn » 19 เม.ย. 2014, 22:32

nutto_86 เขียน:ไอเดียดีเลยครับ กล้าคิดกล้าทำ
มือเบรคสุดยอดเลยครับ
ชิฟท์เตอร์แบบบิดด้วย โอ้วมายก๊อด

ขอบคุณครับ ชิฟท์เตอร์มันยัดไปลึกกว่านี้ไม่ได้ เพราะติดที่ความโค้งอ่ะครับ เลยจำใจต้องให้อยู่ปลายแฮนด์จะได้ไม่เกะกะส่วนที่ใช้จับ T_T

โพสต์ โดย nhumdorn » 19 เม.ย. 2014, 22:58

somhmee เขียน:ผมว่าความคิดดีมากครับ ดัดแปลงของที่มีอยู่ให้เกิดประโยชน์ เยี่ยมมากครับ... :D

ขอบคุณคร้าบ 8-)

โพสต์ โดย shpiak » 20 เม.ย. 2014, 05:08

เยี่ยมครับ..
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง

โพสต์ โดย J9 » 20 เม.ย. 2014, 09:44

เข้าท่าดีครับ มี dolphin 20" sram 8 เกียร์
อยู่หนึ่งคันอยากทำบ้างแล้วหละ

โพสต์ โดย nhumdorn » 20 เม.ย. 2014, 09:55

J9 เขียน:เข้าท่าดีครับ มี dolphin 20" sram 8 เกียร์
อยู่หนึ่งคันอยากทำบ้างแล้วหละ

เอาเลยครับ ผมใช้งบไป ค่าแฮนด์อลูหมอบ 600 บาท ซื้อจากตลาดนัดจักรยานเมื่อวันที่ 19 เมย 2557 ที่เมืองทองนี่เอง ผ้าพันหมอบ 100 บาท รวมค่าตัวแค่ 700 บาท
:roll:

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ » 20 เม.ย. 2014, 12:28

toop เขียน:สำหรับผม ถ้าทำได้แบบนี้เรียกว่า เท่ห์มากเลยครับ ทำเสร็จนี่ ตักข้าวเปล่ามานั่งกินข้างๆ นั่งมองไป ไม่ต้องมีกับข้าว ยังอร่อยเลยครับ

ถ้าเป็นผมไม่ต้องกินข้าวได้ทั้งวันเลยครับ มันอิ่มใจอะ :D
ขี่จนกว่าจะหมดแรง

โพสต์ โดย toop » 20 เม.ย. 2014, 13:25

บรรศักดิ์ เขียน:

ถ้าเป็นผมไม่ต้องกินข้าวได้ทั้งวันเลยครับ มันอิ่มใจอะ :D

แสดงว่าเป็นโรคเดียวกับผม บางทีตื่นเช้า ก่อนไปทำงาน เดินวนรอบรถ มองไปมองมา แค่นี้ก็มีความสุขแล้ว แหะๆ ก่อนนอนก็ยังต้องมาดูอีกรอบ

โพสต์ โดย One_Man_Show » 20 เม.ย. 2014, 14:47

ขออนุญาตแนะนำวิธีติดตั้งเกียร์บิดมือสำหรับแฮนด์หมอบเพื่อความสวยงามครับผม :D

viewtopic.php?f=63&t=885825
One_Man_Show Bike รถพับ ขาไก่ อะไหล่ โมดิฟาย
https://www.facebook.com/OneManShowBikeDeveloper/

โพสต์ โดย nhumdorn » 20 เม.ย. 2014, 21:52

One_Man_Show เขียน:ขออนุญาตแนะนำวิธีติดตั้งเกียร์บิดมือสำหรับแฮนด์หมอบเพื่อความสวยงามครับผม :D

viewtopic.php?f=63&t=885825

สุดยอดไปเลยครับ 8-)