แนะนำรถพับให้หน่อยค่ะ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

แนะนำรถพับให้หน่อยค่ะ

โพสต์ โดย jewjew48 » 06 เม.ย. 2014, 22:22

สนใจอยากมีจักยานพับได้สักคันเพื่อขี่ออกกำลังกาย และเผื่อใส่ท้ายรถไปเที่ยวต่างจังหวัด ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ ส่วนสูง 155 cm. มีงบประมาณ 15,000 บาท บวกลบได้ประมาณ 2000
รถที่เล็งไว้มี dahon boardwalk กับ speed falco แต่เห็นว่า ตัว falco ปรับระดับคอสูงต่ำไม่ได้ เลยไม่รู้ว่าจะเหมาะกับเรารึป่าว ท่านใดมีตัวไหนแนะนำ รบกวนด้วยนะคะ

ปล, รถมีเกียร์ที่เป็นแบบ Single Speed ขี่ยากรึป่าวคะ เห็นในรูปแล้วน่าสนใจตัว mu uno แต่คาดว่าคงหาไม่ได้แล้ว

ขอบคุณค่ะ

Re: แนะนำรถพับให้หน่อยค่ะ

โพสต์ โดย earthjumper » 06 เม.ย. 2014, 22:46

สูง 155 ขี่ Speed Falco ได้ ไม่น่ามีปัญหา แต่ถ้าเล่น Boardwalk จะยืดหยุ่นได้มากกว่าเช่น คอยืดได้ จะสลับให้เพื่อนหรือคนในครอบครัวที่ตัวสูงหน่อยขี่ได้ ล้อขนาด 20x1.5 จะเหมาะกับถนนทั่วไปมากกว่า คหสต นะครับ

โพสต์ โดย Cookiebike » 06 เม.ย. 2014, 23:20

คอปรับไม่ได้ของฟาลโกมีปัญหากับคนสูงๆ เกิน 175 ขึ้นไปมากกว่าครับ มากน้อยตวามสูงนี่แหละ ระยะเอื้อมมันสั้นไป
ถ้าเริ่มมีจักรยานคันแรก สำหรับผู้หญิงด้วยผมว่าฟาลโกไม่เหมาะ ยางเล็กขี่แล้วอันตราย น้ำหนักมากไปด้วยสำหรับสาวตัวเล็กๆ ลองมองพวกรุ่นต่ำๆ น้ำหนักเบากว่า 12 กิโลลงมาดีกว่าครับ
viewtopic.php?f=774&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare

โพสต์ โดย shpiak » 07 เม.ย. 2014, 08:53

ถ้าต้องยกบ่อยๆ ลองดูล้อ 14 ไหมครับ แต่ออกถนนใหญ่ต้องทักษะดีๆหน่อยเพราะล้อเล็ก แต่เบามาก crius smart1.0 ประมาณ 8kg เท่านั้น falco ร่วม 13kg ยกขึ้นรถไม่ได้ง่ายๆแน่ ดูจากส่วนสูง จขกท. นะครับ
15900 ราคาตั้ง
หรือรุ่น smart 3.0 มีเกียน์ดุม nexus 3 Speed 16900
พี่ cookiebike ใช้รุ่น smart 2.0 หกโลกว่าเองครับ
แนบไฟล์
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง

โพสต์ โดย แมวเซา » 07 เม.ย. 2014, 09:42

ตามมาลุ้น ครับ :lol:
มันเปนเช่นนั้นเอง. มันเปนเช่นนั้นเอง. มันเปนเช่นนั้นเอง

โพสต์ โดย paak » 07 เม.ย. 2014, 14:39

dahon ตัวอลูฯ ดีกว่า ล้อเอา20" (406) เพราะมียางให้เลือกใส่ได้หลายรุ่น ยางหน้าแคบก็เร็วขึ้น / ยางอ้วนๆก็ทำให้ขี่นุ่มขึ้น :mrgreen:

http://track.thailandpost.co.th/trackin ... fault.aspx

โพสต์ โดย panthep75 » 08 เม.ย. 2014, 22:44

dahon อีกเสียง
บอย โทร.090-919-1061

โพสต์ โดย jewjew48 » 11 เม.ย. 2014, 16:58

ขอบคุณทุกๆความเห็นค่ะ ตอนนี้ก็แอบเล็งๆ dahon mu p9 สีขาวอยู่แต่ต้องเพิ่มงบอีกพอสมควร และร้านส่วนไม่มีของแล้ว ไม่รู้ว่าจะนำเข้าอีกเมื่อไหร่ใครพอจะทราบขัอมูลบ้างคะ

ขอบคุณค่ะ

โพสต์ โดย -=pub=- » 11 เม.ย. 2014, 18:30

เล็งเฟรมอลู ไม่ลองดูตัว Horize ละครับ ราคาน่าจะอยู่ในงบ น้ำหนักไม่เยอะด้วย

รูปภาพ

รูปภาพ
รอด้วยซิ

โพสต์ โดย Bluewhite » 11 เม.ย. 2014, 19:44

ตอนนี้ SPEED UNO มาแทน Mu Uno ครับ ราคาย่อมเยาว์กว่าหน่อย

โพสต์ โดย Pisit sirichote » 12 เม.ย. 2014, 08:00

jewjew48 เขียน:สนใจอยากมีจักยานพับได้สักคันเพื่อขี่ออกกำลังกาย และเผื่อใส่ท้ายรถไปเที่ยวต่างจังหวัด ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ ส่วนสูง 155 cm. มีงบประมาณ 15,000 บาท บวกลบได้ประมาณ 2000
รถที่เล็งไว้มี dahon boardwalk กับ speed falco แต่เห็นว่า ตัว falco ปรับระดับคอสูงต่ำไม่ได้ เลยไม่รู้ว่าจะเหมาะกับเรารึป่าว ท่านใดมีตัวไหนแนะนำ รบกวนด้วยนะคะ

ปล, รถมีเกียร์ที่เป็นแบบ Single Speed ขี่ยากรึป่าวคะ เห็นในรูปแล้วน่าสนใจตัว mu uno แต่คาดว่าคงหาไม่ได้แล้ว

ขอบคุณค่ะ

สูง 155 เชียร์ Speed Falco คอปรับไม่ใด้ไม่มีปัญหาสำหรับคุณครับ
ขี่ยางหน้าแคบ เพิ่มความระมัดระวัง สายตาดูพื้นผิวถนนตลอดเวลา ร่องถนน ฝาท่อที่เป็นร่อง ลดความเร็วเมื่อเจอทราย
ขี่แรกๆ สูบลมยางอ่อนสักนิดเอาค่าต่ำสุดของยางที่ติดรถมา
ซื้อคันนี้ก็ใช้ยาวเลยครับ
สีไม่ทราบชอบสีอะไรครับ ถ้าเป็นสีสว่างๆหน่อยก็ดี ปลอดภัยเวลาขี่กลางคืนครับ
อย่าลืมซื้อหมวก ไฟหน้า ไฟท้าย กระดิ่ง มาด้วยเลยครับ

ขอให้มีความสุขและสุขภาพแข็งแรงกับการปั่นจักรยานครับ