JAVA MINI Skeggia ใครเป็นเจ้าของแล้วบ้าง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
oasis_ov
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Alone Club ปั่นคนเดียวไม่ตามใคร
Bike: Dahon p8 ,Panasonic-mini , Bmx Mongoose Celica-ta22

Re: JAVA MINI Skeggia ใครเป็นเจ้าของแล้วบ้าง

โพสต์ โดย oasis_ov »

ล้อกับ ดุม เดิม ๆ นี่ถือว่าลื่นและนิ่งไหมครับ
พอดี กำลังหาชุดล้อสำเร็จ ใส่กับ mini หมอบ เห็นล้อขอบสูงด้วย สวยดีครับ
ขอบคุณครับ
อยากมีเวลา กลับมาปั่นอีกครั้ง
รูปประจำตัวสมาชิก
phoenixs
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0944386480
Bike: Bianchi Intenso , Java mini CL , Java mini Skeggia

Re: JAVA MINI Skeggia ใครเป็นเจ้าของแล้วบ้าง

โพสต์ โดย phoenixs »

oasis_ov เขียน:ล้อกับ ดุม เดิม ๆ นี่ถือว่าลื่นและนิ่งไหมครับ
พอดี กำลังหาชุดล้อสำเร็จ ใส่กับ mini หมอบ เห็นล้อขอบสูงด้วย สวยดีครับ
ขอบคุณครับ
ผมปั่นไปพันกว่าโลแล้วยังรู้สึกฝืดๆอยู่นะครับ
phoenixs
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi Intenso , Java mini CL , Java mini Skeggia

รอเบรคไม่ไหวแล้วคัน เลยจัดไปเท่าที่มีก่อน สายเบรคยังไม่ได้ตัดม้วนๆไว้ก่อน
step นี้ยัดๆลงไปก่อน
1.Shifter 105
2.จาน Prowheel Ounce 56/46 170mm
3.สับจาน 105
4.เฟือง 105 11-25
5.ตีนผี Ultegra
6.โซ่เก่า 10sp ... สั้นมากกกกกก

เดว step หน้าค่อยลง Avid BB7

รูปภาพ รูปภาพ รูปภาพ
na-cha
สมาชิก
สมาชิก
Bike: la redline

โพสต์ โดย na-cha »

phoenixs เขียน:เตรียมลงเครื่องใหม่ รอระบบเบรคก่อน ;)

รูปภาพ
ไม่ทราบว่าได้จานสเปคนี้มากจากที่ไหนครับ ราคาเท่าไหร่ครับ? :shock:
na-cha
สมาชิก
สมาชิก

ผมก็พึ่งจัด avid bb7 มาครับ เบรคนุ่มขึ้น หยุดดีขึ้น แต่รู้สึกล้อฝืดกว่าเดิม ไม่รู้เกิดจากการตั้งคาลิปเปอร์เอียงรึเปล่า หรือล้อเดิมมันฝืดอยู่แล้วก็ไม่รู้ครับ
phoenixs
สมาชิก
สมาชิก

na-cha เขียน: ไม่ทราบว่าได้จานสเปคนี้มากจากที่ไหนครับ ราคาเท่าไหร่ครับ? :shock:
PM ให้แล้วครับ :D
na-cha เขียน:ผมก็พึ่งจัด avid bb7 มาครับ เบรคนุ่มขึ้น หยุดดีขึ้น แต่รู้สึกล้อฝืดกว่าเดิม ไม่รู้เกิดจากการตั้งคาลิปเปอร์เอียงรึเปล่า หรือล้อเดิมมันฝืดอยู่แล้วก็ไม่รู้ครับ
แหล่มเลย ของผมมาถึง ปศ.หลักสี่แระ พรุ่งนี้คงได้ :lol:
na-cha
สมาชิก
สมาชิก

phoenixs เขียน:
na-cha เขียน: ไม่ทราบว่าได้จานสเปคนี้มากจากที่ไหนครับ ราคาเท่าไหร่ครับ? :shock:
PM ให้แล้วครับ :D
na-cha เขียน:ผมก็พึ่งจัด avid bb7 มาครับ เบรคนุ่มขึ้น หยุดดีขึ้น แต่รู้สึกล้อฝืดกว่าเดิม ไม่รู้เกิดจากการตั้งคาลิปเปอร์เอียงรึเปล่า หรือล้อเดิมมันฝืดอยู่แล้วก็ไม่รู้ครับ
แหล่มเลย ของผมมาถึง ปศ.หลักสี่แระ พรุ่งนี้คงได้ :lol:
ได้รับข้อความแล้วครับ ขอบคุณมากครับ
na-cha
สมาชิก
สมาชิก

[quote="phoenixs"]รอเบรคไม่ไหวแล้วคัน เลยจัดไปเท่าที่มีก่อน สายเบรคยังไม่ได้ตัดม้วนๆไว้ก่อน
2.จาน Prowheel Ounce 56/46 170mm
6.โซ่เก่า 10sp ... สั้นมากกกกกก

รบกวนสอบถามหน่อยครับ เฟืองหลัง 105 11-25 ใส่ได้เลยมั๊ยครับ ต้องแปลงอะไรเพิ่มมั๊ยครับ
แล้วขสจานหน้า เราสามารถใส่ที่ความยาว 172.5 ได้มั๊ยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ปล.ผมสูง 180 ยืดสเต็ม 130 ปรับหลักอานขึ้นสุดแล้ว ยังรู้สึกตัวโก่งๆอยู่เลยครับ
phoenixs
สมาชิก
สมาชิก

na-cha เขียน:
phoenixs เขียน:รอเบรคไม่ไหวแล้วคัน เลยจัดไปเท่าที่มีก่อน สายเบรคยังไม่ได้ตัดม้วนๆไว้ก่อน

รบกวนสอบถามหน่อยครับ เฟืองหลัง 105 11-25 ใส่ได้เลยมั๊ยครับ ต้องแปลงอะไรเพิ่มมั๊ยครับ
แล้วขาจานหน้า เราสามารถใส่ที่ความยาว 172.5 ได้มั๊ยครับ

ปล.ผมสูง 180 ยืดสเต็ม 130 ปรับหลักอานขึ้นสุดแล้ว ยังรู้สึกตัวโก่งๆอยู่เลยครับ
เฟืองหลัง 105 11-25 ของผมเป็น 10 speed นะครับใส่ได้เลยครับ ถ้า 11 speed ต้องเจียร์เฟืองครับ ไม่แนะนำเจียร์โม่ เสียของครับ
ส่วนขาจานหน้า 172.5 ใส่ได้ครับ ขึ้นอยู่กับว่าขานั้นใช้กระโหลกกรวง shimano หรือเปล่า (ผมก็ไม่รู้ว่ามันเรียกว่าอะไรกันแน่ งง กระโหลกมีเยอะมาก)
โห สูงจุงเบย แต่ stem 130 นี่รถเท่เลย แล้วใช้แฮนเดิมเปล่าครับ ? ลองหาแฮนด์ที่ริชยาวหน่อยช่วยก็ได้ครับ
na-cha
สมาชิก
สมาชิก

phoenixs เขียน:
na-cha เขียน:
phoenixs เขียน:รอเบรคไม่ไหวแล้วคัน เลยจัดไปเท่าที่มีก่อน สายเบรคยังไม่ได้ตัดม้วนๆไว้ก่อน

แล้วขาจานหน้า เราสามารถใส่ที่ความยาว 172.5 ได้มั๊ยครับ

เฟืองหลัง 105 11-25 ของผมเป็น 10 speed นะครับใส่ได้เลยครับ ถ้า 11 speed ต้องเจียร์เฟืองครับ ไม่แนะนำเจียร์โม่ เสียของครับ
ส่วนขาจานหน้า 172.5 ใส่ได้ครับ ขึ้นอยู่กับว่าขานั้นใช้กระโหลกกรวง shimano หรือเปล่า (ผมก็ไม่รู้ว่ามันเรียกว่าอะไรกันแน่ งง กระโหลกมีเยอะมาก)
โห สูงจุงเบย แต่ stem 130 นี่รถเท่เลย แล้วใช้แฮนเดิมเปล่าครับ ? ลองหาแฮนด์ที่ริชยาวหน่อยช่วยก็ได้ครับ
ครับ ขอบคุณมากนะครับสำหรับข้อมูล เป็นแนวทางสำหรับผมมากเลยครับ
ผมพึ่งซื้อมินิหมอบได้ 5 วันเองครับ ปกติปั่นเสือภูเขากับหมอบใหญ่อยู่ครับ อยากลองหมอบเล็กบ้าง
แต่รู้สึกรอบมันหมดไวครับ คันเล็กยังไม่ได้แต่งอะไรเลยครับ เปลี่ยนแค่เบรคอย่างเดียว
เพราะปั่นคันเล็กแล้วสลับไปคันใหญ่ รู้สึกมันรอบเกียร์คันเล็กมันหมดไว เลยอยากจะอัพครับ

ส่วนเรื่องแฮนด์ ใช้แฮนด์เดิมครับเพราะคิดว่าเท่แล้วครับ :D เรื่องฟิตติ้งน่าจะจบที่จานหน้า 105 53-39 ขายาว 172.5 ครับตามที่พี่แนะนำ โครงการต่อไปก็คงเป็นชุด 105 ตามรอยพี่หล่ะครับ
ยังไงอาจจะรบกวนบ่อยๆนะครับ

ปล.ผมเล่นเวปจากมือถือ ลองอัพรูปดูแต่ไม่ผ่าน เพราะไฟล์ใหญ่เกิน อยากจะอัพมาอวดบ้างเหมือนกันครับ :lol:
phoenixs
สมาชิก
สมาชิก

ที่หมดไวเพราะล้อมันเล็กครับ มันครบรอบเร็ว แล้วยิ่งมี MTB กับ หมอบใหญ่อยู่แล้วด้วย
ผมว่า 53/39 ไม่น่าพอครับ จานเดิมมัน 52/42
ผมมี Java mini CL8 อีกคัน หน้า 53 หลัง 11 ที่ความเร็ว 37-38 นี่ซอยเป็นกบเลยครับ
ผมเลยเอา 56/46 มาลอง ดีที่ยังไม่ได้ลองม๊ะกี้ตอนใส่ดิสเบรค BB7 เพิ่งเห็นว่าโซ่มีรอยแตก แม่เจ้าาาา

ยินดีมากครับ มีไรก็มาแชร์ อัพๆมาอวดกันครับ :D

รูปภาพ
na-cha
สมาชิก
สมาชิก

phoenixs เขียน:ที่หมดไวเพราะล้อมันเล็กครับ มันครบรอบเร็ว แล้วยิ่งมี MTB กับ หมอบใหญ่อยู่แล้วด้วย
ผมว่า 53/39 ไม่น่าพอครับ จานเดิมมัน 52/42
ผมมี Java mini CL8 อีกคัน หน้า 53 หลัง 11 ที่ความเร็ว 37-38 นี่ซอยเป็นกบเลยครับ
ผมเลยเอา 56/46 มาลอง ดีที่ยังไม่ได้ลองม๊ะกี้ตอนใส่ดิสเบรค BB7 เพิ่งเห็นว่าโซ่มีรอยแตก แม่เจ้าาาา

ยินดีมากครับ มีไรก็มาแชร์ อัพๆมาอวดกันครับ :D

รูปภาพ
โชคดีมากเลยครับที่เห็นก่อน ไม่งั้นแย่แน่ จับโซ่ dura-ace ลงเลยครับ :mrgreen:
ถ้ารถพี่เสร็จแล้ว ลองปั่นดู ได้ผลเป็นไงรีวิวด้วยนะครับ

ผมปั่นเส้นจรัญฯ สายแยกไฟฉาย ไม่ทราบพี่ปั่นที่ไหนครับ เผื่อจะได้ไปแจม
phoenixs
สมาชิก
สมาชิก

พอดีเอาโซ่เก่าจาก Bianchi มาใส่กะจะลองครับ แล้วทริปหลังๆมีแต่เนิน
ดีไม่ขาดตอนกำลังโยกเนิน :mrgreen: หน้าเขียวแน่

อยากได้อยู่เลยครับ Dura Ace แต่หายากจัง

ผมปั่นอยู่เรียบด่วนรามอินทรายาวยันเอกมัยครับ ปั่นไปทำงาน
เสาร์นี่ว่าจะไปถนนเขียวครับ :D
na-cha
สมาชิก
สมาชิก

อ่ะได้แล้นนน
ไฟล์แนบ
na-cha
สมาชิก
สมาชิก

phoenixs เขียน:พอดีเอาโซ่เก่าจาก Bianchi มาใส่กะจะลองครับ แล้วทริปหลังๆมีแต่เนิน
ดีไม่ขาดตอนกำลังโยกเนิน :mrgreen: หน้าเขียวแน่

อยากได้อยู่เลยครับ Dura Ace แต่หายากจัง

ผมปั่นอยู่เรียบด่วนรามอินทรายาวยันเอกมัยครับ ปั่นไปทำงาน
เสาร์นี่ว่าจะไปถนนเขียวครับ :D
ครับ ถ้ามีโอกาสคงได้เจอกันครับ

Dura Ace ถ้าจะเอาจริงๆผมพอจะหาให้ได้นะครับ ของมือ 1 แต่ราคาน่าจะ 1,450 ประมาณนี้ครับ
ไม่รู้ว่าถูกหรือแพง เห็นมีจาน 2 ชั้น 62-52 BCD 130 ด้วยครับ ร้านอยู่แถวๆสาธร
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”