40 วัน กับการปลุกชีพ Moulton F Frame อายุ 49 ปี ให้ฟื้นออกมาวิ่งอีกครั้ง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
earkeark
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line ID : earkearks
Bike: Canyon Ultimate CF SLX
ตำแหน่ง: Nonthaburi

Re: 40 วัน กับการปลุกชีพ Moulton F Frame อายุ 49 ปี ให้ฟื้นออกมาวิ่งอีกครั้ง

โพสต์ โดย earkeark »

ตามอ่านจนจบ. เจ๋งมากครับ
Cyclology Cycling Club
Canyon Bikes Thailand
Rapha Cycling Club
Lasergai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0869997333
team: Dahon Lover Team
Bike: Dahon: Speed Falco, Vector X-27H, Helios, Mu UNo, Speed Uno, IOS XL, DHC 86, DHC 97, Boardwalk , Hon Solo, BS: X-bike, Sneaker Light, ขาไก่: BM BD-1, PG, Neo Bike, Handy 7, Mini Cooper 16"

Re: 40 วัน กับการปลุกชีพ Moulton F Frame อายุ 49 ปี ให้ฟื้นออกมาวิ่งอีกครั้ง

โพสต์ โดย Lasergai »

;)
BCC 133
alibrabra
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818277828
team: ไม่มี
Bike: Brompton S2EX, Alex Moulton AM7,BS picnica onetouch, TREK FullSus

40 วัน กับการปลุกชีพ Moulton F Frame อายุ 49 ปี ให้ฟื้นออกมาวิ่งอีกครั้ง

โพสต์ โดย alibrabra »

สวัสดีครับ :) รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ สนิมที่ขึ้นนี่ทำไงกับมันดีครับ ปล่อยทิ้งไว้จะเป็นเรื่องมั้ย ผมกลัวคุณปู่จะสิ้นใจ แต่ก็ยังไม่อยากทำสี แบบนี้ดูขลังดี (รึเปล่า) 55
หรือถ้าต้องทำสี มีที่ไหนแนะนำบ้าง ขอบคุณครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปประจำตัวสมาชิก
Johnybeetle
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Moulton F frame,Brompton ,Presto,Piccolo,Curve SL,DHC SS, Springbok ...

โพสต์ โดย Johnybeetle »

แต่งเปน Speedsix เท่ดีคับ เปลี่ยนเกียร์ยากไม๊เนี่ย
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

alibrabra เขียน:สวัสดีครับ :) รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ สนิมที่ขึ้นนี่ทำไงกับมันดีครับ ปล่อยทิ้งไว้จะเป็นเรื่องมั้ย ผมกลัวคุณปู่จะสิ้นใจ แต่ก็ยังไม่อยากทำสี แบบนี้ดูขลังดี (รึเปล่า) 55
หรือถ้าต้องทำสี มีที่ไหนแนะนำบ้าง ขอบคุณครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
เรื่องปรับปรุงสีเดิม ให้ดูดีขี้น ลองปรึกษาเฮียคากิได้เลยครับ

:D :D :D
alibrabra
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brompton S2EX, Alex Moulton AM7,BS picnica onetouch, TREK FullSus

Johnybeetle เขียน:แต่งเปน Speedsix เท่ดีคับ เปลี่ยนเกียร์ยากไม๊เนี่ย
จังหวะหมอบเปลี่ยนเกียร์ถนัดมากครับ ใช้นิ้วก้อยดีดไล่ความเร็วได้:)
alibrabra
ขาประจำ
ขาประจำ

toop เขียน:
alibrabra เขียน:สวัสดีครับ :) รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยครับ สนิมที่ขึ้นนี่ทำไงกับมันดีครับ ปล่อยทิ้งไว้จะเป็นเรื่องมั้ย ผมกลัวคุณปู่จะสิ้นใจ แต่ก็ยังไม่อยากทำสี แบบนี้ดูขลังดี (รึเปล่า) 55
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
เรื่องปรับปรุงสีเดิม ให้ดูดีขี้น ลองปรึกษาเฮียคากิได้เลยครับ

:D :D :D
เฮียคากิ เฮียตี๋ พึ่งได้เสมอ=)
chanatip216
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Moulton mk3

โพสต์ โดย chanatip216 »

ซ่อมเฉพาะจุด จากสีเดิม ฝีมือเฮียคากิครับ เนียนมากๆ ปรึกษาเฮียได้เลยครับ :D
ไฟล์แนบ
Moulton Standard_1.png
Moulton Standard_1.png (1.04 MiB) เข้าดูแล้ว 1153 ครั้ง
Moulton Standard_2.png
Moulton Standard_2.png (1.02 MiB) เข้าดูแล้ว 1153 ครั้ง
Johnybeetle
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Moulton F frame,Brompton ,Presto,Piccolo,Curve SL,DHC SS, Springbok ...

โพสต์ โดย Johnybeetle »

ส่งตรงจาก UK เด๋วหาทางก๊อป มีท่านใดแนะนำได้บ้างครับกับวัสดุที่เรียกว่า Nylon bearing

รูปภาพ

รูปภาพ
barracuda
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0814988881
team: -
Bike: GT MTB, Brompton, Alex Moulton, S Works Tarmac SL4, Pinarello Dogma 65.1think2

โพสต์ โดย barracuda »

Wow ยินดีด้วยครับกับ Speedsix style f frame คันนี้แต่งมาสวยดีครับ ช่วงนี้มี F Frame สวยๆคลอดออกมาเพียบเลย ^^
Prince of CooL
mrnat
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Cervelo S2 ,Brompton M3L , Alex moulton TSR, Moulton F Frame 4 speed,Fuji Kona cup, Surly LHT
ตำแหน่ง: กรุงเทพ พระรามสอง

โพสต์ โดย mrnat »

ไม่ได้แวะมานาน กระทู้ไหลเรื่อยๆๆเลย
"With man this is impossible, but with God all things are possible."◄ Matthew 19:26 ►
barracuda
สมาชิก
สมาชิก
Bike: GT MTB, Brompton, Alex Moulton, S Works Tarmac SL4, Pinarello Dogma 65.1think2

ดันกระทู้ไม่ให้ตกหน่อยครับ :) คันบนเป็นmoulton deluxeท่ีโชว์อยู่ในพิพิธภัณฑ์ ส่วนคันล่างนี้ของผมเอง พยายามอนุรักษ์ไว้ให้ดีท่ีสุดครับ ค่อยๆเก็บงานไปเรื่อยๆ
มันเป็นMoulton Deluxeรุ่นต้นปี 1963 ท่ียังผลิตท่ีโรงงานเล็กๆหลังบ้านของ Dr. Alex Moulton ท่ี Bradford on Avon อยู่ครับ ตัวเฟรมเป็นรุ่นยึดหมุดรีเวตแบบเครื่องบินสมัยสงครามโลก สายเคเบิลเป็นสายเปลือย และไม่มีเหล็กค้ำตะเเกรงหลังด้านล่าง วงล้อหน้าหลังแบบ 36 ซ่ี และท่ีน่าหนักใจคือ โช้คหน้าแบบร่องสไปล์ใหญ่และปลอกยางแบบสั้นท่ีไม่มีอะไหล่แล้วครับ เนื่องจากภายหลังจากนี้ ลักษณะท่ีว่ามาถูกปรับปรุงใหม่หมด(ไปในทางท่ีดีขึ้น)จึงไม่มีspare parts ให้รุ่นเก่า เวลาขี่เลยต้องถนอมหน่อย 55 ...และผมโชคดีแบบฟลุ๊คมากๆท่ีไปได้กระเป๋าและเบาะตรงรุ่นจากรุ่นที่ท่านนึงท่ีลงขายในบอร์ดสินค้ามือสองพอดี
ปัจจุบันจักรยานคันนี้ถูกเอามาขี่เล่นแถวบ้านประจำครับ เพราะเพิ่งหายางนอกได้ ไม่น่าเชื่ิอผ่านเวลามากว่า 50 ปี เจ้าเอฟเฟรมคันนี้ยังขี่ได้นุ่มนวลและไหลลื่นไม่แพ้รถรุ่นใหม่ๆ
ไฟล์แนบ
image.jpg (146.84 KiB) เข้าดูแล้ว 864 ครั้ง
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

barracuda เขียน:ดันกระทู้ไม่ให้ตกหน่อยครับ :) คันบนเป็นmoulton deluxeท่ีโชว์อยู่ในพิพิธภัณฑ์ ส่วนคันล่างนี้ของผมเอง พยายามอนุรักษ์ไว้ให้ดีท่ีสุดครับ ค่อยๆเก็บงานไปเรื่อยๆ
มันเป็นMoulton Deluxeรุ่นต้นปี 1963 ท่ียังผลิตท่ีโรงงานเล็กๆหลังบ้านของ Dr. Alex Moulton ท่ี Bradford on Avon อยู่ครับ ตัวเฟรมเป็นรุ่นยึดหมุดรีเวตแบบเครื่องบินสมัยสงครามโลก สายเคเบิลเป็นสายเปลือย และไม่มีเหล็กค้ำตะเเกรงหลังด้านล่าง วงล้อหน้าหลังแบบ 36 ซ่ี และท่ีน่าหนักใจคือ โช้คหน้าแบบร่องสไปล์ใหญ่และปลอกยางแบบสั้นท่ีไม่มีอะไหล่แล้วครับ เนื่องจากภายหลังจากนี้ ลักษณะท่ีว่ามาถูกปรับปรุงใหม่หมด(ไปในทางท่ีดีขึ้น)จึงไม่มีspare parts ให้รุ่นเก่า เวลาขี่เลยต้องถนอมหน่อย 55 ...และผมโชคดีแบบฟลุ๊คมากๆท่ีไปได้กระเป๋าและเบาะตรงรุ่นจากรุ่นที่ท่านนึงท่ีลงขายในบอร์ดสินค้ามือสองพอดี
ปัจจุบันจักรยานคันนี้ถูกเอามาขี่เล่นแถวบ้านประจำครับ เพราะเพิ่งหายางนอกได้ ไม่น่าเชื่ิอผ่านเวลามากว่า 50 ปี เจ้าเอฟเฟรมคันนี้ยังขี่ได้นุ่มนวลและไหลลื่นไม่แพ้รถรุ่นใหม่ๆ
รูปภาพ

ขอบคุณครับพี่ ที่นำมาให้ชมครับ รักษาสภาพได้ยอดเยี่ยมมากเลยครับ เห็นแล้วนึกถึงคลิปนี้เลยครับ
barracuda
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณครับ คลิปท่ีพี่ส่งมาผมก็เพิ่งได้ดูครับ ให้ความรู้ดีมาก ส่วนผมไปเจอคลิปนี้เข้าเมื่อปีท่ีแล้ว https://m.youtube.com/watch?v=Pb5e46nDg5Y
เลยจุดประกาย :)
ไฟล์แนบ
image.jpg (53.31 KiB) เข้าดูแล้ว 846 ครั้ง
image.jpg (71.99 KiB) เข้าดูแล้ว 846 ครั้ง
zon2wheels
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย zon2wheels »

ติดตามด้วยคนครับ :)
facebook page--->>https://goo.gl/pNIQBG
Line : zon2wheels
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”