DIY แปลงแฮนด์ สำหรับนักปั่นต้นทุนต่ำ สำหรับ เกียร์มือบิด6 7 8Speed ^o^

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Re: เคล็ดไม่ลับวิชาแปลงแฮนด์ สำหรับนักปั่นต้นทุนต่ำแต่อยากหล่อ DIY เกียร์มือบิด6-7Speed ^o^

โพสต์ โดย y001 » 24 ม.ค. 2014, 12:14

One_Man_Show เขียน:
y001 เขียน:ใช่คันที่ปั่นไปหันหินรึเปล่าครับ

ใช่ครับ ;)

คันนี้หนักซักกี่โลครับ ใช้ในเมืองคล่องตัวมั้ย เห็นราคาพอๆกับมือสองญี่ปุ่นเลย

Re: เคล็ดไม่ลับวิชาแปลงแฮนด์ สำหรับนักปั่นต้นทุนต่ำแต่อยากหล่อ DIY เกียร์มือบิด6-7Speed ^o^

โพสต์ โดย Toon777 » 24 ม.ค. 2014, 22:36

รถพับผมแปลงแฮนตรงเป็นบลูฮอน ใช้ชิฟเตอร์กากๆ 100 กว่าบาทเองปรับเกียร์สุดยอดแห่งความไม่แม่น :lol:

โพสต์ โดย One_Man_Show » 26 ม.ค. 2014, 01:07

y001 เขียน:
y001 เขียน:ใช่คันที่ปั่นไปหันหินรึเปล่าครับ

ใช่ครับ ;)

คันนี้หนักซักกี่โลครับ ใช้ในเมืองคล่องตัวมั้ย เห็นราคาพอๆกับมือสองญี่ปุ่นเลย

หนักมากครับ 14หรือ15กิโลได้มั้งครับ ว่าแล้วเด๋วชั่งแล้วถ่ายรูปให้ชมครับ

ความคล่องตัว รถพับ มินิ และล้อ20นิ้วทุกคัน ทุกวัสดุเฟรม คล่องตัวมากในเมืองครับ

ถ้าจะซื้อแบบผมอย่าซื้อเลยครับ ไม่คุ้ม หาดูรถพับเฟรมอลู หรือกัดฟันซื้อของแบรนด์ดีกว่าครับ

แนะนำ Speed Falco รถพับ ล้อ20นิ้ว 451 คอพับนอก สุดโหด ;)
One_Man_Show Bike รถพับ ขาไก่ อะไหล่ โมดิฟาย
https://www.facebook.com/OneManShowBikeDeveloper/

โพสต์ โดย One_Man_Show » 26 ม.ค. 2014, 08:53

ภาคต่อ BoardWalk ตอนทำเสร็จแล้วครับ พับได้เรียบร้อย เข็นได้ ใส่ตะแกรงหลังด้วย

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

ขอบพระคุณร้าน Bird Bike เอื้อเฟื้อสถานที่ถ่ายทำ และพี่เบิร์ด สำหรับการพับให้เข้าที่เรียบร้อยครับ (ผมพับเองตอนแรกมันติด :lol: )
One_Man_Show Bike รถพับ ขาไก่ อะไหล่ โมดิฟาย
https://www.facebook.com/OneManShowBikeDeveloper/

โพสต์ โดย bird8850 » 11 มี.ค. 2014, 22:14

รถพี่หนุ่ย ตอน แรกให้ ช่าง อ้อฟ ทำ แต่ไม่ได้ดังใจพี่ หนุ่ย
พอดี ก็อฟ มาเจอพอดี เลยจัดให้พี่หนุ่ย ตอนที่ ที่ ผมเห้น รถที่ทำแบบนี้
มี ดังนี้
1.รถน้อง ก็อฟ เจ้าของ กระทู้
2.รถ ลูกค้า คนนึง สีเขียว ที่ โชว์ในกระทู้
3.รถ พี่หนุ่ย สี ครีม

ปล.ใครทำตามแบบนี้ มา แชร์ กันได้เลย
แนบไฟล์
ตัวแทนจำหน่าย DAHON,JAVA,GIOS จำหน่าย จักรยานและ อุปกรณ์ซ่อม จักรยานโดย วิศวกร
[BIRD BIKE SHOP]ปากซอยสุทธิสารอินทรามระ29 ติดธนาคารกรุงศรี

เวลาทำการ จันทร์ถึงเสาร์13.30นถึง20.30น. โทรนัด083-3040497ล่วงหน้าก่อนมาที่ร้าน
viewforum.php?f=454 <<ดูของทั้งหมดคลิ้กเลยรถพับDAHON,JAVAและอื่นๆอีกมากมาย

โพสต์ โดย johndeere » 12 มี.ค. 2014, 10:15

ใช้งานได้ดีนะ สามารถพับแฮนด์ได้ไม่ติด หามุมหลบพอ
สำหรับแฮนด์หนวด

เกียร์ใช้อยู่ 3-4เกียร์เองเท่านั้น
แนบไฟล์

โพสต์ โดย manee_p » 12 มี.ค. 2014, 20:08

ของผมไม่ต้องใช้อุปกรณ์เพิ่มใดๆให้เสียเงินครับ เวลาเปลี่ยนเกียร์ก็ไม่ต้องละมือจากแฮนด์ด้วยครับ อิอิ
รูปภาพ

รูปภาพ
ทัวร์ซิ่งไม่เอา ปั่นทัวริ่งดีกว่า

โพสต์ โดย One_Man_Show » 12 มี.ค. 2014, 20:09

manee_p เขียน:ของผมไม่ต้องใช้อุปกรณ์เพิ่มใดๆให้เสียเงินครับ เวลาเปลี่ยนเกียร์ก็ไม่ต้องละมือจากแฮนด์ด้วยครับ อิอิ
รูปภาพ

รูปภาพ

ขุ่นพระ! ชิพเตอร์ปลายแฮนด์ ;)

โพสต์ โดย Paddock » 26 เม.ย. 2014, 20:37

สงสัยว่า แปลงคอยังไงครับ

ทำยังไงถึงใส่ สเตมได้
สไตล์ปั่นของผม: หาเส้นทางที่ไม่เคยไปและตามใจที่อยากจะไป

เสือภูเขา คลาสสิค สุดยอดความสวย

โพสต์ โดย One_Man_Show » 27 เม.ย. 2014, 23:01

Paddock เขียน:สงสัยว่า แปลงคอยังไงครับ

ถ้าเป็นรถรุ่นเก่าที่อ๊อกติดกันเป็นตัว T แนะนำให้ใส่สเต็มรถพับครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

ตอนผมทำยังไม่มีความรู้เท่าที่ควร ก็เลยไปใส่สเต็มธรรมดา ทำให้ไม่สามารถปรับองศาได้

ถ้าใส่สเต็มรถพับ จะปับองศาได้ครับ ยังไงลองลงรูปแฮนด์มาให้ช่วยดูอีกทีก็ได้ครับ

ส่วนสเต็มรถพับมีขายที่ร้านพี่เบิร์ด Bird Bike ครับ ลองสอบถามดูได้ครับ

โพสต์ โดย Paddock » 28 เม.ย. 2014, 17:32

Paddock เขียน:สงสัยว่า แปลงคอยังไงครับ

ถ้าเป็นรถรุ่นเก่าที่อ๊อกติดกันเป็นตัว T แนะนำให้ใส่สเต็มรถพับครับ

รูปภาพ

ตอนผมทำยังไม่มีความรู้เท่าที่ควร ก็เลยไปใส่สเต็มธรรมดา ทำให้ไม่สามารถปรับองศาได้

ถ้าใส่สเต็มรถพับ จะปรับองศาได้ครับ ยังไงลองลงรูปแฮนด์มาให้ช่วยดูอีกทีก็ได้ครับ

ส่วนสเต็มรถพับมีขายที่ร้านพี่เบิร์ด Bird Bike ครับ ลองสอบถามดูได้ครับ

ขอบคุณมากเลยครับ เล็งๆพับโบราณ ไว้คันนึง แฮนด์เป็นแบบตัว T เลยเข้ามาขอคำชี้แนะ

เจอแบบเก่าที่ตัดคอ ออกเลย ดูโหด ดิบ เกินไป

ขอบคุณมากครับ
สไตล์ปั่นของผม: หาเส้นทางที่ไม่เคยไปและตามใจที่อยากจะไป

เสือภูเขา คลาสสิค สุดยอดความสวย

Re: DIY แปลงแฮนด์ สำหรับนักปั่นต้นทุนต่ำ ไม่ต้องเปลี่ยนชิพเตอร์ สำหรับ เกียร์มือบิด6-7Speed ^o^

โพสต์ โดย Jeng033 » 31 ต.ค. 2014, 11:42

...มาอ่านช้าไป...
...แต่เหมือนแสงที่ปลายอุโมงเลยครับ (เว่อร์) ...
...สอย มินิแฮนด์ตรงจานเดี่ยว 8 sp มาจากเชียงกง มีแฮนด์หมอบเหลืออยู่เลยคัน...
...แต่ก้อปวดหัวกะชิฟเตอร์มาหลายวันและ จนมาเจอกระทู้นี้แหละครับ หายปวดกันเลย ขอบคุณครับ... :D
...เสพย์ติด... ...Adrenaline...