เรื่องเบาะๆ ตอน เบาะรีวิว ภาคสาม Selle Anatomica, Tune, Charge, WTB

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
rain_mx2
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: เรื่ื่องเบาะๆ ตอน เบาะรีวิว ภาคสาม Selle Anatomica, Tune, Charge, WTB

โพสต์ โดย rain_mx2 »

ขอบคุณทุกคนที่มาตามอ่านนะครับ :-) ยังไม่มีเวลามาต่อเลยครับ

พอดีมีพี่คนนึงมาถามผมว่าเวลาวัดมุมเบาะควรตั้งตรงใหน ผมเลยถือโอกาศ เอารูปมาแปะตรงนี้นะครับ ว่าเวลาเราตั้ง iphone วัดมุมควรวัดยังไง

เบาะที่ผมใช้เป็นแบบ เป็น Selle Anatomica ครับ ส่วนเบาะที่มีเส้นแสดงแกนวัดนี้่เป็น Bontranger Affinity ที่เป็นเบาะติดรถ Trek มา

เนื่องจาก Position การนั่งของคนขี่รถแฮนด์หมอบจะไปข้างหน้าแยะกว่า จุดหมุนของเบาะจะร่นไปข้างหน้าประมาณ 1 cm ถีง ครึ่ง cm นะครับ ซึ่งในกรณีนี้ผมใช้เบาะตัวนี้กับ Bike Friday ที่เป็นแฮนด์หมอบเหมือนกัน ก็เลยวัดจุดเดียวกันด้วย เพื่อลดอาการกดเวลาก้มตัวแยะๆ ผมตั้งมุมเบาะให้เอียงข้างหน้าประมาณ 1.5 degree ครับ ดูด้วยตาเปล่าอาจจะหลอกตานิดหน่อยว่าเชิดขึ้นแต่จริงๆพอดีๆครับ

app ที่ แนะนำให้ใช้วัดคือ iHandy level ใน iphone ครับ เที่ยงตรงมาก เพราะอ่านค่ามุมจาก sensor ใน iphone ตลอดเวลา ในขณะที่ตัวอื่นๆ อ่านเป็นระยะๆ ครับทำให้ไม่ค่อยตรง

เส้นดำๆ บน top view ของเบาะนั่นคือแนววัดความกว้างเบาะนะครับ
ไฟล์แนบ
saddle_pos.jpg (29.18 KiB) เข้าดูแล้ว 1146 ครั้ง
เรื่องเบาะๆ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=789947
วิธีอ่านค่ายางและวงล้อ + รายชื่อยาง 451 http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9#p9528969
รูปประจำตัวสมาชิก
soonchai
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: เรื่ื่องเบาะๆ ตอน เบาะรีวิว ภาคสาม Selle Anatomica, Tune, Charge, WTB

โพสต์ โดย soonchai »

rain_mx2 เขียน:ขอบคุณทุกคนที่มาตามอ่านนะครับ :-) ยังไม่มีเวลามาต่อเลยครับ

พอดีมีพี่คนนึงมาถามผมว่าเวลาวัดมุมเบาะควรตั้งตรงใหน ผมเลยถือโอกาศ เอารูปมาแปะตรงนี้นะครับ ว่าเวลาเราตั้ง iphone วัดมุมควรวัดยังไง

เบาะที่ผมใช้เป็นแบบ เป็น Selle Anatomica ครับ ส่วนเบาะที่มีเส้นแสดงแกนวัดนี้่เป็น Bontranger Affinity ที่เป็นเบาะติดรถ Trek มา

เนื่องจาก Position การนั่งของคนขี่รถแฮนด์หมอบจะไปข้างหน้าแยะกว่า จุดหมุนของเบาะจะร่นไปข้างหน้าประมาณ 1 cm ถีง ครึ่ง cm นะครับ ซึ่งในกรณีนี้ผมใช้เบาะตัวนี้กับ Bike Friday ที่เป็นแฮนด์หมอบเหมือนกัน ก็เลยวัดจุดเดียวกันด้วย เพื่อลดอาการกดเวลาก้มตัวแยะๆ ผมตั้งมุมเบาะให้เอียงข้างหน้าประมาณ 1.5 degree ครับ ดูด้วยตาเปล่าอาจจะหลอกตานิดหน่อยว่าเชิดขึ้นแต่จริงๆพอดีๆครับ

app ที่ แนะนำให้ใช้วัดคือ iHandy level ใน iphone ครับ เที่ยงตรงมาก เพราะอ่านค่ามุมจาก sensor ใน iphone ตลอดเวลา ในขณะที่ตัวอื่นๆ อ่านเป็นระยะๆ ครับทำให้ไม่ค่อยตรง

เส้นดำๆ บน top view ของเบาะนั่นคือแนววัดความกว้างเบาะนะครับ
ขอบคุณมากครับ จะลองทำการวัดดูครับ
futum
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0818062499
team: -
Bike: Salsa Ala Carte

โพสต์ โดย futum »

เก็บไว้อ่าน
sumo69
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Sawaengha Family <AngThong>
Bike: Canyon Ultimate CF SL >> Shark Silver - Cyan
ตำแหน่ง: Angthong

Re: เรื่องเบาะๆ ตอน เบาะรีวิว ภาคสาม Selle Anatomica, Tune, Charge, WTB

โพสต์ โดย sumo69 »

:D ตามมาอ่าน ความรู้ทั้งนั้น
oHm-K1300R
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878887077
ตำแหน่ง: นครศรีธรรมราช
ติดต่อ:

Re: เรื่องเบาะๆ ตอน เบาะรีวิว ภาคสาม Selle Anatomica, Tune, Charge, WTB

โพสต์ โดย oHm-K1300R »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ3ภาคคุณภาพเลยครับ
oHm-K1300R
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0878887077
ตำแหน่ง: นครศรีธรรมราช
ติดต่อ:

โพสต์ โดย oHm-K1300R »

ไม่ทราบว่าพี่rain_mx2หรือท่านอื่นมีโอกาสได้ลองsanmacro mantraบ้างไหมครับ
เคยมองๆอยู่เพราะcut outด้วย แต่ยังไม่มีโอกาสวัดsit bonesตัวเองเลยไม่ทราบว่าสเปครุ่นนี้กว้างเท่าไร
kien
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kien »

thnk :D
Yayha5
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Yayha5 »

ว่าด้วย อานจริง ๆ
rain_mx2
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย rain_mx2 »

oHm-K1300R เขียน:ไม่ทราบว่าพี่rain_mx2หรือท่านอื่นมีโอกาสได้ลองsanmacro mantraบ้างไหมครับ
เคยมองๆอยู่เพราะcut outด้วย แต่ยังไม่มีโอกาสวัดsit bonesตัวเองเลยไม่ทราบว่าสเปครุ่นนี้กว้างเท่าไร
ยังไม่เคยลองเลยครับตอนหลังตามหาเบาะที่ใช่เจอแล้วก็เลยแทบไม่ใด้ลองเบาะใหม่ๆเลยครับ
เรื่องเบาะๆ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=789947
วิธีอ่านค่ายางและวงล้อ + รายชื่อยาง 451 http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9#p9528969
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

rain_mx2 เขียน:
oHm-K1300R เขียน:ไม่ทราบว่าพี่rain_mx2หรือท่านอื่นมีโอกาสได้ลองsanmacro mantraบ้างไหมครับ
ยังไม่เคยลองเลยครับตอนหลังตามหาเบาะที่ใช่เจอแล้วก็เลยแทบไม่ใด้ลองเบาะใหม่ๆเลยครับ
นานๆ จะเป็นท่านเจ้าสำนัก เรื่องเบาะๆ มาตอบกระทู้ทีครับ

:D :D :D
jaga014
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0947577943
Bike: Oltre

โพสต์ โดย jaga014 »

ปักไว้ ชอบtune
เป็นร้านตัวแทนจำหน่ายสินค้าออนไลน์จาก BOMBBIKE Cycling Jersey
อย่างถูกต้อง
LINE ID = ฺbikeinthai
manop1661
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: กำแพงเพชร
ติดต่อ:

โพสต์ โดย manop1661 »

เข้ามาอ่าน
ขอบคุณมากครับ
คนดีสำคัญกว่าทุกสิ่ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”