จะปั่นรถพับไล่เสือหมอบ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
kook777
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือพับครยก
ตำแหน่ง: ข/3-465 ถ.พาณิชย์เจริญ อ.เมือง จ.นครนายก 26000
ติดต่อ:

Re: จะปั่นรถพับไล่เสือหมอบ

โพสต์ โดย kook777 »

yellowjerseycycling เขียน:ความเห็นนะครับ เชิญทักท้วงได้ถ้าไม่ถูกต้อง
ผมขี่ทั้ง 451 และ 700 ทำรถไปซักพักนึงพบว่า
ขี่700ได้เท่าไหร่ก็ขี่ 451 ได้เท่านั้นขึ้นอยู่กับเซ็ทรถมาให้ขี่ได้เท่าไหร่
เราสามารถชดเชยรอบจัดของล้อเล็กได้ด้วยการทดเกียร์เพิ่ม
ถ้าทดเกียร์มาไม่พอให้ได้ความเร็วเดียวกับหมอบยังไงก็ไล่เค้าไม่ทัน
ถ้าทดมาพอแล้วยังไล่ไม่ทันก็แปลว่าเค้าแรงกว่าเรา ไม่ได้อยู่ที่รถ
ลองดูภาพแรกประกอบนะครับ

แปลว่า mini ทำ 45kg/hr ได้ที่รอบขา 90
สำหรับคนที่ขี่รถมีวัดรอบขาจะรู้ว่ารอบขา 90 ไม่ได้โหดเท่าไหร่
ยิ่งพวกรถพับขาแรง ยืนรอบขา 100ได้สบายๆ

ภาพที่สองนะครับ ออกทริปยืนความเร็วที่ 37km/hr
miniในภาพนี้เปลี่ยนจานเป็น 56 นะครับเพราะดูจะหาได้ง่ายกว่า
จะเห็นว่าจาน 56 เฟืองหลัง 13 ก็สามารถทำได้แล้วที่รอบขา 90

(ผมใช้ 90 เพราะเป็นรอบขาถนัดของผมอะครับ :P )
ถ้าต้องการรอบขาต่ำกว่านี้เราก็ยังเหลือ 12, 11 อีกสองเบอร์
แต่ก็จะหนักขึ้นอีกนิดหน่อยตามความถนัดและความชอบของแต่ละคน
เมื่อเทียบกับหมอบ(ล้อ 700)ที่ใช้ 50/15 รอบขา 90 ทั้งสองคัน
ออกแรงเท่ากันได้ความเร็วที่ใกล้เคียงกัน

ดูแล้วพับ/mini น่าจะวิ่งกับหมอบที่ความเร็วเดินทางได้ ถ้าคนขี่แรงเท่ากันและทำรถมาได้เหมาะสม
ที่น้ำหนักรถและคนขี่ที่ใกล้เคียงกัน

แต่ถ้ามาแข่งกันยังไงหมอบก็เร็วกว่าเพราะล้อเล็กจะถึงmax รอบขาก่อน

มีใครเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยยังไงไม๊ครับ???
เห็นด้วยครับ ถ้าแข็งยังงัยก็แพ้หมอบ แต่ก็ไปด้วยกันได้ครับ 555
นาย ธีรวัฒน์ บุษราคัมวดี
เลขบัญชี 305-041367-7 ธนาคารกรุงเทพ
บัญชี ออมทรัพย์ สาขานครนายก
day_dodge@yahoo.co.th
facebook/กุ๊ก ธีรวัฒน์ บุษราคัมวดี
081-4492269
montaree
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: neobike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย montaree »

ได้ความรู้มากเลยครับ เดิมๆ ตั้งกระทู้ไว้แค่ตั้งใจแค่อยากปั่นรถพับเกาะไปกับเสือหมอบแบบสบายๆ ไม่รีบเร่ง แต่เพื่อนสมาชิกหลายๆ คนโพสให้ข้อมูลให้ดูแล้วว่ามันสามารถที่จะแข่งกับเสือหมอบได้ระดับหนึ่ง ทำให้แกิดกิเลส อยากจะโมรถพับให้เกาะติดเสือหมอบได้ทุกสถานการณ์ ผมยังคอยติดตามอ่านอยู่ครับ เชิญเพื่อนโพสเข้ามาให้ข้อมูลได้เรื่อยๆ ครับ ขอบคุณครับ :P
รูปประจำตัวสมาชิก
Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
team: ไม่มี
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

kook777 เขียน:
Aodmtb เขียน:เซต ความเร็วผิดรึเปล่า 35-40 กม./ชม. ไวมากๆ เหนื่อยโคตรๆ รอบขาต้องประมาณ 85-90
ความเร็วที่ผมว่านี้คือตอนดูดไปเป็นกลุ่มกับหมอบครับ แต่รอบขาก็เอาการครับ
ส่วนเรื่องล้อเป็นล้อเดิมครับ เปลียนแค่ยาง
ในรูปนี้เป็นรถที่ใช่แข็งจริง เป็นรถเดิม เปลี่ยนแค่ยางอย่างเดียว ของผมไม่ได้ใส่ครีดด้วยนะครับ
มีของรุ่นพี่ที่แต่งหลายอย่าง แต่เขาไปปั่น 101 กม. เข้าที่ 1 ของรุ่นครับ เกาะไปกับหมอบขาแรงได้เหมือนกัน ใช้ล้อเดิม แต่เฟืองหลังเป็นเฟือง 9 หน้า 56 เหมือนกัน
ตอนแรกผมก็ใช้หมอบไม่ค่อยเชื่อใจรถพับ แต่พอลองได้มาปั่นแล้วติดใจ ไม่แพ้หมอบเท่าไหล่ครับ ท่าเทียบกับ ภูเขาด้วยแล้ว คนละเรื่องครับ
ลืมบอกเพิ่มไปอีกอย่างครับ ปั่นขึ้นเขา ก็ไม่ด่อยไปกว่าเสือภูเขาครับ
เจอเสื้อกลุ่มนี้ที่ไหน ทักทายกันได้นะ แกงค์เสือพับนครนายกครับ

ใส่ยางรุ่นอะไรครับ แรงดันลมยางตอนแข่งเท่าไรครับ มีการล้างและใส่จารบีปรับตั้งดุมหน้า-หลังและกระโหลกหรือไม่ครับ หรือว่าของเดิมๆมาจากโรงงานครับ
ข้าวหอม's Daddy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dr.Hon Jifo, Dahon 30th Anniversary, BMC SLR02

โพสต์ โดย ข้าวหอม's Daddy »

ข้อมูลน่าสนใจมากทั้งสองท่าน... ขอถามต่อด้วยคนนะครับ
ไตรบาร์กับ Archer P18 หน้าจะไวมั้ยครับ เพิ่มความเร็วได้มากน้อยแค่ไหน ตอนแข่งใช้ไตรบาร์เป็นหลักเลยใช่มั้ยครับ
The bicycle is the noblest invention of mankind. ~ William Saroyan Nobel prize winner
เสือ Tigger
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถพับๆๆๆ

โพสต์ โดย เสือ Tigger »

จากการปั่นรถพับมาหลายปี เมื่อก่อนใช้ Bromptom 3 เกียร์ดุมปั่นกับกลุ่มเสือภูเขาได้ เพราะสามารถที่จะทำความเร็วได้มากกว่า 30 ปลายไหลไปใกล้ๆ 40 เลย
เคยใช้ Dahon ล้อ 20(406) ร่วมทริปกรุงเทพฯ-หัวหินกับทีมสวนธน เมื่อปี 11 สามารถปั่นได้จบทริปทำ AV ได้ 29 เคยปั่นเดี่ยวเส้นพระราม 2 ไปถึงแยกบ้านแพ้วแล้วกลับรถจอดแวะพักกินกาแฟประมาณ 40 นาที กลับถึงบ้านระยะทางรวม 80 กิโล สามารถทำ AV ได้ 32 โดย Dahon ปัจจุบันมาเล่นหมอบได้ 1 ปี รถทุกคันผมไม่เคยเข้า Service ที่ร้านจักรยานเลย ยกเว้นปะยาง เซตรถเองในท่าที่ปั่นแล้วรู้สึกว่าเหมาะสมที่สุด ปัจจุบันปั่นเดี่ยวเส้นบางขุนเทียนชายทะเล ระยะทางประมาณ 40-50 กิโล แล้วแต่ว่าจะกลับรถที่ สามแยกหรือไปกลับรถที่ร้านกาแฟ ถ้าใช้รถพับ Dahon ทำAV ที่ 30 บอกได้เลยว่าอย่างเหนื่อย แต่ถ้าใช้หมอบ AV 30 ชิวๆครับ ดังนั้นสำหรับผมที่เล่นทั้งพับและหมอบ ยังยืนยันว่าถ้าเอาพับไปไล่หมอบถึงจะทดเกียร์ให้ใกล้เคียงหมอบ ต้องใช้แรงที่มากกว่าหมอบครับ ถ้าจะไล่ได้ แสดงว่าคนที่ปั่นพับจะต้องแข็งแรงกว่าหมอบครับ
nguang4
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 098-5622945
team: โอเลี้ยง
Bike: dahon vector x27h,trek 1.2,colnago ace,giant propel advance3, trek emonda sl,giant tcr sl,trek domane slr
ตำแหน่ง: 246 หมู่บ้านสิทธารมย์ ซ.11/1 ถ.รอบเมือง ต.หมากแข้ง อ.เมือง จ.อุดรธานี 41000

โพสต์ โดย nguang4 »

เมื่อวานลองตามดูดกลุ่มหมอบได้ระยะแค่29โลหมดแรงแล้วครับ ถ้าคนที่ขาแข็งๆจะไปได้มากกว่านี้ ผมใช้แอโร่บาร์ตลอดทางเลยครับ
รูปภาพ
เส้นทางจากอุดรไปทางหนองคายครับ
oakmojo
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4300, Trek Domane 2.0, Tern Verge Duo

โพสต์ โดย oakmojo »

สนใจ TernVerge Duo ไหมครับ ซื้อมาแล้วจบเลยไม่ต้องแต่ง ดุมล้อ Kinetic ลื่นดีมากครับ พาไปออกทริปเฮียฮ้อกรุงเทพฯ-ชลบุรี 140 โลมาแล้วครับ
มีทั้งภูเขา ทั้งหมอบ AV 28-35 ตลอดทริป

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
kook777
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: ข/3-465 ถ.พาณิชย์เจริญ อ.เมือง จ.นครนายก 26000
ติดต่อ:

Pisit sirichote เขียน:
Aodmtb เขียน:เซต ความเร็วผิดรึเปล่า 35-40 กม./ชม. ไวมากๆ เหนื่อยโคตรๆ รอบขาต้องประมาณ 85-90
ความเร็วที่ผมว่านี้คือตอนดูดไปเป็นกลุ่มกับหมอบครับ แต่รอบขาก็เอาการครับ
ส่วนเรื่องล้อเป็นล้อเดิมครับ เปลียนแค่ยาง
ในรูปนี้เป็นรถที่ใช่แข็งจริง เป็นรถเดิม เปลี่ยนแค่ยางอย่างเดียว ของผมไม่ได้ใส่ครีดด้วยนะครับ
มีของรุ่นพี่ที่แต่งหลายอย่าง แต่เขาไปปั่น 101 กม. เข้าที่ 1 ของรุ่นครับ เกาะไปกับหมอบขาแรงได้เหมือนกัน ใช้ล้อเดิม แต่เฟืองหลังเป็นเฟือง 9 หน้า 56 เหมือนกัน
ตอนแรกผมก็ใช้หมอบไม่ค่อยเชื่อใจรถพับ แต่พอลองได้มาปั่นแล้วติดใจ ไม่แพ้หมอบเท่าไหล่ครับ ท่าเทียบกับ ภูเขาด้วยแล้ว คนละเรื่องครับ
ลืมบอกเพิ่มไปอีกอย่างครับ ปั่นขึ้นเขา ก็ไม่ด่อยไปกว่าเสือภูเขาครับ
เจอเสื้อกลุ่มนี้ที่ไหน ทักทายกันได้นะ แกงค์เสือพับนครนายกครับ

ใส่ยางรุ่นอะไรครับ แรงดันลมยางตอนแข่งเท่าไรครับ มีการล้างและใส่จารบีปรับตั้งดุมหน้า-หลังและกระโหลกหรือไม่ครับ หรือว่าของเดิมๆมาจากโรงงานครับ
ยางใช้ SCHWALBE 28-406 [20*1.10] 6.0-8.0 BAR 85-115 PSI
ส่วนระบบขับเคลื่อน ก็ล้างหยอดน้ำมันปรกติครับ
ส่วนเรื่อง ไตรบาร์ ผมไม่ได้ใช้แต่รุ่นพี่อีก 2 คนใช้กัน ส่วนความเร็วที่เพิ่มขึ้นมาเห็นๆเลยจะอยู่ประมาณ 3-5 ครับ แล้วกดได้นานกว่าเดิม
และรุ่พี่ผมเอาข้อศอกวางตรงที่จับแฮนด์ ไม่ได้วางตรงแท่นรองข้อศอกที่มากับชุดของมัน ทำให้ขอศอกกางเพิ่มขึ้นนิดหน่อย แต่มั่นคงมากขึ้น ลดอาการหน้าไวได้เป็นอย่างดีครับ
พี่ผมคนนี้เขามีฉายาว่า ตัวดูดปีศาสครับ ดูดไม่เลิกรา ความเร็ว 50 กว่ามันก็ไป เขาใช้ dahon mu p24 มีเกียร์ดุมเพิ่มเข้ามาอีก แถม อัพจานหน้าเป็น 2 ใบ ตอนนี้ผมว่ารถเขาน่าจะมีเกียเย๊อะที่สุดนะครับ จานหน้า 2 จานหลัง 9 ดุมอีก 3 เท่ากับ 54 เกียร์
ตอนขึ้นดอยอินทนนท์ เสือภูเขา เกียร์หมดแล้ว ของพี่เขายังเหลือเฟืองใหญ่อีก 4 ใบ เห็นแล้วอยากทำมั่งครับ
ไฟล์แนบ
ตัวนี้เลย ที่ใช้ไตรบาร์ ตัวดูดปีศาส
ตัวนี้เลย ที่ใช้ไตรบาร์ ตัวดูดปีศาส
1175301_10200327017530144_943895818_n.jpg (82.01 KiB) เข้าดูแล้ว 1487 ครั้ง
1185000_10200497991001273_901709251_n.jpg (112.96 KiB) เข้าดูแล้ว 1487 ครั้ง
นี่คือกลุ่มนำ อยู่แถวหน้าตลอดครับ
นี่คือกลุ่มนำ อยู่แถวหน้าตลอดครับ
1185550_10200327084251812_772339910_n.jpg (90.72 KiB) เข้าดูแล้ว 1487 ครั้ง
เลขบัญชี 305-041367-7 ธนาคารกรุงเทพ
facebook/กุ๊ก ธีรวัฒน์ บุษราคัมวดี
081-4492269
Cookiebike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Bkkwheels
Bike: รถที่ผ่านมือ Trek 4300 /Dahon P8/Dahon Dove/Tern Verge Duo /Dr. hon MU Duo/Bike Friday tikit/กำลังทำรถพับทัวร์ริ่งปีนเขา/Crius 14"

โพสต์ โดย Cookiebike »

yellowjerseycycling เขียน:ความเห็นนะครับ เชิญทักท้วงได้ถ้าไม่ถูกต้อง
ผมขี่ทั้ง 451 และ 700 ทำรถไปซักพักนึงพบว่า
ขี่700ได้เท่าไหร่ก็ขี่ 451 ได้เท่านั้นขึ้นอยู่กับเซ็ทรถมาให้ขี่ได้เท่าไหร่
เราสามารถชดเชยรอบจัดของล้อเล็กได้ด้วยการทดเกียร์เพิ่ม
ถ้าทดเกียร์มาไม่พอให้ได้ความเร็วเดียวกับหมอบยังไงก็ไล่เค้าไม่ทัน
ถ้าทดมาพอแล้วยังไล่ไม่ทันก็แปลว่าเค้าแรงกว่าเรา ไม่ได้อยู่ที่รถ

แปลว่า mini ทำ 45kg/hr ได้ที่รอบขา 90
สำหรับคนที่ขี่รถมีวัดรอบขาจะรู้ว่ารอบขา 90 ไม่ได้โหดเท่าไหร่
ยิ่งพวกรถพับขาแรง ยืนรอบขา 100ได้สบายๆ

ภาพที่สองนะครับ ออกทริปยืนความเร็วที่ 37km/hr
miniในภาพนี้เปลี่ยนจานเป็น 56 นะครับเพราะดูจะหาได้ง่ายกว่า
จะเห็นว่าจาน 56 เฟืองหลัง 13 ก็สามารถทำได้แล้วที่รอบขา 90
(ผมใช้ 90 เพราะเป็นรอบขาถนัดของผมอะครับ :P )
ถ้าต้องการรอบขาต่ำกว่านี้เราก็ยังเหลือ 12, 11 อีกสองเบอร์
แต่ก็จะหนักขึ้นอีกนิดหน่อยตามความถนัดและความชอบของแต่ละคน
เมื่อเทียบกับหมอบ(ล้อ 700)ที่ใช้ 50/15 รอบขา 90 ทั้งสองคัน
ออกแรงเท่ากันได้ความเร็วที่ใกล้เคียงกัน

ดูแล้วพับ/mini น่าจะวิ่งกับหมอบที่ความเร็วเดินทางได้ ถ้าคนขี่แรงเท่ากันและทำรถมาได้เหมาะสม
ที่น้ำหนักรถและคนขี่ที่ใกล้เคียงกัน

แต่ถ้ามาแข่งกันยังไงหมอบก็เร็วกว่าเพราะล้อเล็กจะถึงmax รอบขาก่อน

มีใครเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยยังไงไม๊ครับ???
app ตัวนี้ต้องอัพเกรดครับ ถึงจะมีฟังก์ชั่นเทียบละเอียดกว่านี้ ในรูปที่ลงไม่ได้มีค่า GI ที่เป็นตัวสำคัญในการกำหนดความหนักเบาในการปั่น แค่เพิ่ม 1 ฟันหลังเข้ามา GI ก็กระโดดไป 5-7 ได้เลยครับ ยังมีเรื่องปั่น 1 รอบขารถไหลไปได้กี่เมตรเข้ามาด้วย ยังไงรถล้อใหญ่กว่ามากๆ แบบนี้ก็ใช้แรงต่างกันครับ ความเร็วทำได้เท่ากันก็จริง แต่ยืนระยะใช้แรงมากกว่าแน่นอน

แต่ถ้า 406 กับ 451 นี่ไม่ได้ต่างกันมากแบบที่คิด
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 4&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

เทพจริงๆครับ รถพับดูดได้ห้าสิบ ผมนี่สามสิบห้าก็หืดจับแล้วครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
kook777
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

shpiak เขียน:เทพจริงๆครับ รถพับดูดได้ห้าสิบ ผมนี่สามสิบห้าก็หืดจับแล้วครับ
555 พี่เขา40แล้ว เข้าที่7 แข่งกันเข้าเส้นกับพี่อีกคนขี่ bike Friday อีกคันนึงต้องตัดสินจากภาพถ่าย สรุปพี่เขาชนะเข้าที่1ของรุ่นนี้ครับ เวลาลงแข่งจริงจะมีแรงฮึดมาจากบรรยากาศการแข่งอีก สนุกมากๆครับ
แก้ไขล่าสุดโดย kook777 เมื่อ 06 ก.ย. 2013, 16:19, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
081-4492269
yellowjerseycycling
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818287330

โพสต์ โดย yellowjerseycycling »

Cookiebike เขียน:

app ตัวนี้ต้องอัพเกรดครับ ถึงจะมีฟังก์ชั่นเทียบละเอียดกว่านี้ ในรูปที่ลงไม่ได้มีค่า GI ที่เป็นตัวสำคัญในการกำหนดความหนักเบาในการปั่น แค่เพิ่ม 1 ฟันหลังเข้ามา GI ก็กระโดดไป 5-7 ได้เลยครับ ยังมีเรื่องปั่น 1 รอบขารถไหลไปได้กี่เมตรเข้ามาด้วย ยังไงรถล้อใหญ่กว่ามากๆ แบบนี้ก็ใช้แรงต่างกันครับ ความเร็วทำได้เท่ากันก็จริง แต่ยืนระยะใช้แรงมากกว่าแน่นอน

แต่ถ้า 406 กับ 451 นี่ไม่ได้ต่างกันมากแบบที่คิด
ขอบคุณครับเดี๋ยวจะไปลอง upgrade app ดู

ในความเข้าใจของผม 451 กับ 700 ที่รอบขาเท่ากันได้ความเร็วเท่ากันน่าจะใช้แรงกดเท่ากัน??? รึเปล่าครับ??? เพราะว่าเกียร์กะล้อ compensate ความแตกต่างของรถทั้งสองคันแล้ว ว่ากันง่ายๆก็คือ "จานหน้าใหญ่ใส่ล้อเล็กน่าจะหนักเท่ากับจานหน้าเล็กใส่ล้อใหญ่(ที่เฟืองหลังเท่ากันนะครับ)"

รถใครวิ่งได้เท่าไหร่แล้วหมดนี่ลองลงรายละเอียดรถแล้วคุยกันดีกว่าครับ ผมเชื่อว่าหลายๆคนที่บอกว่า 30นิดๆก็หมดแล้วเนี่ย น่าจะเป็นที่set up ของเกียร์ครับเพราะmini/พับ standard นีเค้าทำมาให้ขี่เล่นสบายๆไม่ใช่เอาไว้ไล่รถใหญ่ แล้วที่ว่าหมดนี่ก้อต้องดูที่ว่า หมดแรง :D หรือเกียร์หมดด้วยนะครับ

เรื่องของการขี่ "รอบจัดเบาขากับรอบต่ำหนักขา" น่าจะเป็นstyleของใครของมัน คนที่ฝึกมามีกล้ามเนื้อขาที่แข็งแรงก็จะสามารถกดหนักได้ดี คนที่ฝึกรอบขาสูงมาก็จะควงไปได้เรื่อยๆ ผมแนะนำให้ทุกคนมีวัดรอบขา+heart rate sensor ครับไม่ต้องแพงมากก็ได้4000กว่าบาทก็น่าจะได้ cateyes ที่มี HR แล้ว มันจะช่วยให้เรารู้ว่าเมื่อไหร่เราควรจะพอ รู้จักออมแรง และแบ่งเวลาพักหรืออัดเต็ม โดยเฉพาะคนสูงอายุที่ชอบอัดแล้วคิดว่าตัวเองไหว(เช่นผมเป็นต้น :lol: ) HR จะเป็นตัวคอยเตือนว่าเกินตัวแล้วชลอเถอะ อีกอย่างคือว่ามันจะช่วยให้เราซ้อมได้อย่างมีประสิทธิภาพมากขึ้นครับ
Yellow Jersey Cycling
08-1828-7330
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=653
สุรชาติ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Fotobicycle
Bike: พับ Carry me 8 นิ้ว , หมอบไม้ไผ่
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สุรชาติ »

shpiak เขียน:เทพจริงๆครับ รถพับดูดได้ห้าสิบ ผมนี่สามสิบห้าก็หืดจับแล้วครับ
555 พี่เขา40แล้ว เข้าที่7 แข็งกันเข้าเส้นกับ bike Friday อีกคันนึงต้องตัดสินจากภาพถ่าย สรุปพี่เขาชนะเข้าที่1ของรุ่นนี้ครับ เวลาลงแข็งจริงจะมีแรงฮึดมาจากบรรยากาศการแข็งอีก สนุกมากๆครับ
คนที่คุณบอกว่าได้ที่ 1 นั้น คงหมายถึงที่งานสุพรรณสินะ. คุณควรรู้ไว้ด้วยว่า. เวลารวมของเขา มากกว่า คนที่ขี่ BF อยู่ 1 นาที. แต่เข้าพร้อมกันแค่เสี้ยววินาที. พี่คุณไปออกตัวด้านหน้า. แต่คนขี่ BF ออกตัวท้ายสุดเลย. คุณว่าใครควรได้รับรางวัล แต่ไม่ต้องห่วงหรอก. เขาไม่ต้องการรางวัลอะไร. เพราะรวยมหาศาลอยู่แล้ว. และอายุก้อจะ 50 แล้ว !!!! ผมมาเตือนสติ เพื่อให้คุณตั้งมั่นในมิตรภาพและการออกกำลังกาย. ไม่ใช่มาคิดแข่งกับหมอบ แข่งกับคนโน้นคนนี้. คิดจะทำอะไรที่พยายามจะแสดงหรือโชว์พลัง. จงขี่จักรยานเพื่อความสุขและรอยยิ้ม
หลงใหลการขี่จักรยานมิใช่หลงใหลจักรยานแพงๆ ท้ายที่สุดอยู่ที่ตัวเราเอง จะถูกจะแพงก้อไปได้เหมือนกัน
สุรชาติ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Fotobicycle
Bike: พับ Carry me 8 นิ้ว , หมอบไม้ไผ่
ติดต่อ:

โพสต์ โดย สุรชาติ »

คุณลืมอะไรไปหรือปล่าวเอ่ย...... คุณคิดมั้ยว่า. จักรยานล้อเล็ก ที่หนัก 11 kg กับเสือหมอบคาร์บอน หนัก 7 kg. ที่มีอัตราทดเท่ากัน จะใช้แรงเท่ากันหรือปล่าว.??? ถ้าตอบว่าเท่ากัน ให้ลองไปลากกระสอบที่หนักต่างกันดูสิ.
หลงใหลการขี่จักรยานมิใช่หลงใหลจักรยานแพงๆ ท้ายที่สุดอยู่ที่ตัวเราเอง จะถูกจะแพงก้อไปได้เหมือนกัน
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

แชร์ประสบการณ์กันครับ ผมว่าคงไม่ได้แข่งอะไรจริงจังหรอกครับ แค่อยากแข่งกับตัวเองว่าเราทำได้อย่างที่ตั้งใจไว้หรือเปล่า มาเล่าสู่กันฟังแบบสนุกๆกันนะครับว่าพับจริงๆมันไปได้แค่ไหน แต่ทุกคนรู้ดีอยู่แล้วว่าวัตถุประสงค์มันคนละอย่างกัน ที่สำคัญแรงและการซ้อมแต่ละคนก็มีไม่เท่ากันด้วยครับ ผมไม่เคยแข่ง แต่อ่านๆแต่ละท่านที่ให้ความเห็นไว้ก็สร้างแรงบันดาลใจได้ครับ ว่ารถอะไรก็ได้ที่ขี่แล้วมีความสุขเราก็ขี่คันนั้น เอาไว้แข่งกับตัวเองดีที่สุดครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”