รวมรถพับ เกียร์ดุม

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
puipakkred
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: รวมรถพับ เกียร์ดุม

โพสต์ โดย puipakkred »

จะซื้อเกียร์ดุมมาลองใส่กับBOARDWALK สงสัยว่าจะซื้อเฉพาะเกียร์ดุมกับชิพเตอร์
รูปภาพ

หรือจะต้องซื้ออุปกรณ์ตามภาพล่างด้วยมันเอาไว้ทำอะไรครับ เค้าแยกขาย
รูปภาพ
เข็นทุกเนิน เดินทุกดอย
แมวเซา
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: giant xtc3 /LHT/Gios felleo/Maruishi Emperor/Dioss/Dahon IIIc-smoothhound-boardwalk/
ตำแหน่ง: พระรามเก้า29 ถนนพระรามเก้า บางกะปิ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย แมวเซา »

boardwalk หางหลังมันหางควำ่ ใส่ตีนผี(ช่วยปรับระยะโซ่แต่ละเกียร์) ส่วนเกียร์ดุมมันใส่กับหางหลังหางปลา มันถอยหน้าหลังปรับความตึงโซ่ได้ รอเซียนมาตอบ
เข้าใจว่าตัวที่เห็นภาพล่าง เป็นตัวรั้งโซ่ให้ได้ความตึงที่ต้องการ chain tensioner รืเปล่า ยังไงใส่ได้แล้วเอามาโชว์นะขอรับ
มันเปนเช่นนั้นเอง. มันเปนเช่นนั้นเอง. มันเปนเช่นนั้นเอง
รูปประจำตัวสมาชิก
super bike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08 1987 5959
team: ออกกำลังกายเพื่อสุขภาพกับรถเล็ก, MBCT,Small bike family
Bike: รถเล็ก
ตำแหน่ง: 447ถ.กม.5ฝั่งซ้าย อรัญประเทศ สระแก้ว 27120, 87/104ถ.เทศบาลสงเคราะห์ ข.ลาดยาว ข.จตุจักร กมท.10900

โพสต์ โดย super bike »

puipakkred เขียน:จะซื้อเกียร์ดุมมาลองใส่กับBOARDWALK สงสัยว่าจะซื้อเฉพาะเกียร์ดุมกับชิพเตอร์
รูปภาพ

หรือจะต้องซื้ออุปกรณ์ตามภาพล่างด้วยมันเอาไว้ทำอะไรครับ เค้าแยกขาย
รูปภาพ

ชุด8เกียร์ภาพบนกับชุดหมุนภาพล่างต้องใช้คู่กันครับ เวลากดชิฟเตอร์สายจะมาดึงตัวหมุนเพื่อเปลี่ยนเกียร์ครับ
จะใส่กับBOARDWALKได้ครับ(แต่หางหลังจริงๆแล้วออกแบบมาใช้กับเกียร์ตีนผี)
จุดยึดตายตัวไม่มีระยะตั้งโซ่จึงต้องใช้chain tensionerเป็นตัวรั้งโซ่ให้ตึงครับ
puipakkred
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย puipakkred »

แมวเซา เขียน:boardwalk หางหลังมันหางควำ่ ใส่ตีนผี(ช่วยปรับระยะโซ่แต่ละเกียร์) ส่วนเกียร์ดุมมันใส่กับหางหลังหางปลา มันถอยหน้าหลังปรับความตึงโซ่ได้ รอเซียนมาตอบ
เข้าใจว่าตัวที่เห็นภาพล่าง เป็นตัวรั้งโซ่ให้ได้ความตึงที่ต้องการ chain tensioner รืเปล่า ยังไงใส่ได้แล้วเอามาโชว์นะขอรับ
super bike เขียน:
puipakkred เขียน:จะซื้อเกียร์ดุมมาลองใส่กับBOARDWALK สงสัยว่าจะซื้อเฉพาะเกียร์ดุมกับชิพเตอร์
รูปภาพ

รูปภาพ

ชุด8เกียร์ภาพบนกับชุดหมุนภาพล่างต้องใช้คู่กันครับ เวลากดชิฟเตอร์สายจะมาดึงตัวหมุนเพื่อเปลี่ยนเกียร์ครับ
จะใส่กับBOARDWALKได้ครับ(แต่หางหลังจริงๆแล้วออกแบบมาใช้กับเกียร์ตีนผี)
จุดยึดตายตัวไม่มีระยะตั้งโซ่จึงต้องใช้chain tensionerเป็นตัวรั้งโซ่ให้ตึงครับ
อ้อ..ขอบคุณครับผม
เข้าใจแล้วครับ...
เข็นทุกเนิน เดินทุกดอย
nicestomeetyou
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย nicestomeetyou »

ใครพอทราบบ้างว่า เฟือง 13t ตัวใหนใช้กับ shimano nexus3 ได้บ้างhttp://www.simpsoncycles.co.uk/section/627/1/r ... ts-spacers
super bike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08 1987 5959
team: ออกกำลังกายเพื่อสุขภาพกับรถเล็ก, MBCT,Small bike family
Bike: รถเล็ก
ตำแหน่ง: 447ถ.กม.5ฝั่งซ้าย อรัญประเทศ สระแก้ว 27120, 87/104ถ.เทศบาลสงเคราะห์ ข.ลาดยาว ข.จตุจักร กมท.10900

โพสต์ โดย super bike »

nicestomeetyou เขียน:ใครพอทราบบ้างว่า เฟือง 13t ตัวใหนใช้กับ shimano nexus3 ได้บ้างhttp://www.simpsoncycles.co.uk/section/627/1/r ... ts-spacers

เฟือง13ฟันของsturmeyใส่ได้ครับ แต่ต้องเจียร์ฟันเฟืองให้บางลงแล้วใช้โซ่9speedใส่ จะไม่ติดครับ
ลม ลำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Free

โพสต์ โดย ลม ลำเพย »

ได้มาแล้วครับ ได้มาทั้งยวงล้อ+เกียร์ดุม nexus3 ประกอบแล้วปั่นมันส์กว่าเดิม... :mrgreen:
ไฟล์แนบ
SnPYRT.jpg (77.99 KiB) เข้าดูแล้ว 725 ครั้ง
ติดต่อเบอร์นี้ครับ ** 089--556--4322 ** (เบอร์อื่นๆโจร)

วัยรุ่น......... มีเวลา มีแรง แต่ไม่มีเงิน
วัยทำงาน... มีแรง มีเงิน แต่ไม่มีเวลา
วัยชรา....... มีเงิน มีเวลา แต่ไม่มีแรง
บังเซ็ง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: DRAGON2000 + ไข่เค็ม
Bike: TREX 4400,DAHON MUP8,Bianchi Ferro Cavallo

โพสต์ โดย บังเซ็ง »

ของผมกำลังทำอยู่ครับ DAHON MU P8 เพิ่งซื้อเกียร์ดุมshimano nexus 7 มือสองมาแล้วครับ แต่ต้องรอขอบล้อกับซี่ลวด :mrgreen:
DRAGON 2000 + ไข่เค็ม
Jkd
สมาชิก
สมาชิก
team: Santacruz nomad, Cannondale Lefty, If Move, Birdy Green Disc and Crius 3.0
Bike: Santacruz nomad, Cannondale Lefty, If Move, Birdy Green Disc and Crius 3.0

โพสต์ โดย Jkd »

:D :D :D
บังเซ็ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREX 4400,DAHON MUP8,Bianchi Ferro Cavallo

ขอยืมรูปของคุณmanee_p มาแต่งหน่อยครับ คือผมกำลังทำรถพับDAHON Mu P8 มาใส่เกียร์ดุม nexus 7 สปีดครับ
แต่รถพับตัวนี้ ระยะไม่พอดีเพราะไม่มีหางปลา จึงต้องใส่ตีนผีอันเดิมเพื่อดึงโซ่ให้ตึงครับ ดูแล้วเกะกะครับ
อยากถามว่า ตัวดึงโซ่ ตามรูป มีขายที่ไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยครับผม ขอบคุณล่วงหน้าครับ
รูปภาพ
nong_wb
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Gios 700C, Grand Teton by Montague 26", Neo16", Neo14", BT mark II, Pana Rodeo

โพสต์ โดย nong_wb »

ฝากรถพับ เกียร์ดุมไว้คันนึงครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
manee_p
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818147300
team: NOVICE BKK
Bike: เสือหมอบRADAC, Touring SPECIALIZED SIRRUS

โพสต์ โดย manee_p »

บังเซ็ง เขียน:ขอยืมรูปของคุณmanee_p มาแต่งหน่อยครับ คือผมกำลังทำรถพับDAHON Mu P8 มาใส่เกียร์ดุม nexus 7 สปีดครับ
แต่รถพับตัวนี้ ระยะไม่พอดีเพราะไม่มีหางปลา จึงต้องใส่ตีนผีอันเดิมเพื่อดึงโซ่ให้ตึงครับ ดูแล้วเกะกะครับ
อยากถามว่า ตัวดึงโซ่ ตามรูป มีขายที่ไหน ราคาประมาณเท่าไหร่ รบกวนผู้รู้ตอบหน่อยครับผม ขอบคุณล่วงหน้าครับ
รูปภาพ
ผมซ้อร้าน Bird Bike ซอยสุธิสาร ราคาตอนนั้น ประมาณ 800 ครับ ที่จริงใช้ตีนผีของรถทั่วไปก็ได้ครับ ทำให้สั้นโดยตัดท่อนปลายออกครับเคยมีคนโชว์ในกระทู้รถพับนี่แหละ
ทัวร์ซิ่งไม่เอา ปั่นทัวริ่งดีกว่า
บังเซ็ง
ขาประจำ
ขาประจำ

manee_p เขียน:
บังเซ็ง เขียน:ขอยืมรูปของคุณmanee_p มาแต่งหน่อยครับ คือผมกำลังทำรถพับDAHON Mu P8 มาใส่เกียร์ดุม nexus 7 สปีดครับ
รูปภาพ
ผมซ้อร้าน Bird Bike ซอยสุธิสาร ราคาตอนนั้น ประมาณ 800 ครับ ที่จริงใช้ตีนผีของรถทั่วไปก็ได้ครับ ทำให้สั้นโดยตัดท่อนปลายออกครับเคยมีคนโชว์ในกระทู้รถพับนี่แหละ
ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมประกอบเสร็จแล้วครับ ให้เพื่อนโมตัวดึงโซ่จากสแตสเลสไปก่อนครับ
เลียนแบบจากตัวนี้ครับ
รูปภาพ
แต่เสียงมันดังไปหน่อย ไว้ค่อยหาซื้อแบบดีดีมาใส่ต่อไปครับ

รถพับผม DAHON MU P8 ล้อ 20 นิ้ว เปลี่ยนเกียร์เป็นเกียร์ดุม nexus 7 จานหน้า 53 ฟัน เฟืองหลัง 14 ฟัน รู้สึกว่าหนักไปหน่อยครับ
ปั่นขึ้นสะพานรู้สึกได้เลย อยากถามเพื่อนๆว่า ควรใช้เฟืองหลังกี่ฟันดีครับผม ความตั้งใจผมจะทำรถให้แม่บ้านครับ แต่ขนาดเรายังรู้สึกหนัก
ถ้าแม่บ้านปั่นแล้วไม่ชอบเดี๋ยวโดนบ่นครับ :?:
matchy_j
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859600192
Bike: Brompton / Neo bike /ผ่าหวายเก่าๆ/ Mantague BMW Active Line

โพสต์ โดย matchy_j »

nong_wb เขียน:ฝากรถพับ เกียร์ดุมไว้คันนึงครับ

รูปภาพ
เจอเพื่อนล่ะ
ของผม Montague ( BMW Active line ) ครับ

รูปภาพ

จับใส่ shimano nexus 8 speed
รูปภาพ

ดุมปั่นไฟปลดเร็ว shimano

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย matchy_j เมื่อ 20 ม.ค. 2016, 23:08, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
matchy_j
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859600192
Bike: Brompton / Neo bike /ผ่าหวายเก่าๆ/ Mantague BMW Active Line

โพสต์ โดย matchy_j »

บังเซ็ง เขียน:
manee_p เขียน:
รูปภาพ
ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ผมประกอบเสร็จแล้วครับ ให้เพื่อนโมตัวดึงโซ่จากสแตสเลสไปก่อนครับ
เลียนแบบจากตัวนี้ครับ
รูปภาพ
แต่เสียงมันดังไปหน่อย ไว้ค่อยหาซื้อแบบดีดีมาใส่ต่อไปครับ

รถพับผม DAHON MU P8 ล้อ 20 นิ้ว เปลี่ยนเกียร์เป็นเกียร์ดุม nexus 7 จานหน้า 53 ฟัน เฟืองหลัง 14 ฟัน รู้สึกว่าหนักไปหน่อยครับ
ปั่นขึ้นสะพานรู้สึกได้เลย อยากถามเพื่อนๆว่า ควรใช้เฟืองหลังกี่ฟันดีครับผม ความตั้งใจผมจะทำรถให้แม่บ้านครับ แต่ขนาดเรายังรู้สึกหนัก
ถ้าแม่บ้านปั่นแล้วไม่ชอบเดี๋ยวโดนบ่นครับ :?:

เรื่องตัวร้งโซ่ สำหรับหางหลังแบบนี้ ถ้าไม่อยากใส่ เพราะมันเกะกะ ลองแบบของผมดูก็ได้ครับ คือใช้โซ่ single ธรรมดา แต่หาเศษโซ่ Half link มาต่อสัก 1-2 ข้อครับ
มันจะได้ระยะที่พอดีหรือหย่อนนิดหน่อยครับ (โซ่ single ปกติเวลาตัดหรือต่อ มันต้องตัดทีละ 2 ข้อ (ข้อใน ข้อนอก) แต่โซ่ Half link ตัดทีละข้อได้เลย)
(จะซื้อโซ่ Half link มาทั้งเส้นมันก็แพงไป ลองหาขอเศษๆ ที่เหลือๆของพวก BMX หรือ Fix gear เอาครับ)
เพราะที่เราใส่เกียรดุมเพราะไม่อยากให้มีตีนผี หรือรั้งโซ่มาเกะกะ หรือกลัวกระแทกเวลาพับใส่ท้ายรถแล้วตีนผีเบี้ยว
แต่ด้วยข้อจำกัดของหางหลังแบบคว่ำที่มันเลื่อนระยะโซ่ไม่ได้ครับ เลยได้วิธีแก้ปัญหาแบบนี้มาครับ

ส่วนเรื่องจำนวนเฟือง ของผม NEO ล้อ 16 นิ้ว ผมใส่จาน 52 เฟืองหลัง 16 ครับ ทำให้แฟนปั่น ของคุณ dahon ล้อ 20 ซึ่งใหญ่กว่าของผมอิก ก็คงต้องใช้เฟืองหลังใหญ่กว่าของผมแน่ๆครับ ถึงจะเหมาะกับกำลังขา น่าจะใช้ หน้า 44 หลัง 14 ( เปลี่ยนแค่จาน) หรือ หน้า 53 หลัง 19 (เปลี่ยนแค่เฟือง) ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”