รีวิว Dr.Hon Uno แปลงร่างเป็น Duo Auto 2 Speed

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

รีวิว Dr.Hon Uno แปลงร่างเป็น Duo Auto 2 Speed

โพสต์ โดย tbknight » 08 ก.ค. 2013, 15:00

วันนี้มีประสบการณ์จากรถอีกคันที่ผมได้เคยสัมผัสและประทับใจมาแชร์กันครับ เนื่องจากหลายท่านคงทราบดีว่ารถที่ผมเคยใช้ประจำอยู่นั้นคือ Tern Verge Duo เป็นจักรยานพับเกียร์ออโต้ 2 Speed จากค่าย Tern ซึ่งผมพยายามปรับแต่งคร่าวๆ แล้วน้ำหนักก็อยู่ที่ประมาณ 10 นิดๆ ก็นับว่าพอใจทั้งประสิทธิภาพในการขับขี่ และการใช้งานในชีวิตประำจำัวัน

ประจวบเหมาะพอดีกับที่เพื่อนผมเค้าซื้อ Dr. Hon Uno มาเพราะชอบระบบเกียร์ออโต้ใน Tern Verge Duo ของผม เราก็เลยสั่งเกียร์ Sram Automatic 2 Speed มาลองใส่เข้าไปใน Uno กัน และในระหว่างนั้นเพื่อนผมดันประสบอุบัติเหตุแขนหักจนต้องใส่เหล็กเข้าไปในแขน ทำให้การจะยกจักรยานหนักๆ จะทำให้เจ็บแขน เค้าจึงได้พยายามทำน้ำหนักของ Dr. Hon Uno ให้เบาลงด้วย ซึ่งน้ำหนักเดิมมาที่ประมาณ 12 kg หลังจากขึ้นล้อใหม่ให้ Uno แล้วก็ทำการเปลี่ยนยางด้วยซะเลย โดยใช้ยาง Pana 1.25 ซึ่งก็ลดน้ำหนักจากยางเดิมที่ติดรถมาได้ เปลี่ยน Hand เป็นแฮนด์ Carbon Litepro เบาะเบา บันได และจานหน้า ผลปรากฎว่าน้ำหนักเหลือ 8.5 เมื่อก่อนผมคิดว่า จักรยาน Dr. Hon พับในเข็นลำบาก แต่พอเหลือน้ำหนัก 8.5 kg มันทำให้ผมลืมเรื่องเข็นไปเลย เพราะเวลาต้องขึ้นสะพานลอยผมเอาเบาะเกาะบ่า แล้วเดินไปได้ตัวปลิว โดยไม่รู้สึกว่าหนักเลย ส่วนการขับขี่นั้น วันแรกที่ได้มาลองก็ได้เอาขึ้นสะพาน ยู เทิร์นแถวพระราม 3 ซึ่งมีความสูงมาก เกียร์ Sram Auto ตัวนี้เพื่อนผมจูนให้เปลี่ยนที่ 18 (ในตอนนั้น) ผมรู้สึกว่าพลังงานและรอบขาที่ใช้ลงตัวมาก โดยผมปั่นขึ้นสะพานยูเทิร์นโดยที่เกียร์ไม่เปลี่ยน จากเดิม Duo ของผมเปลี่ยนที่ 16 แค่ออกตัวไปนิดเดียวก็ขึ้นเกียร์ 2 แล้ว จึงนับได้ว่าเป็นอะไรที่ลงตัวมากๆ ยิ่งเืมื่อมีโอกาสเอามาใช้ในชีวิตประจำวัน ก็รู้สึกว่า Dr. Hon Uno รุ่นปรับปรุงคันนี้มันเป็นจักรยานที่ปั่นสนุกมากๆ ครับ

ข้อมูลจากเจ้าของรถ

Dr. Hon Mu Uno รถที่เป็นซิงเกิลสปีดพร้อมระบบคลอสเตอร์เบรค (เบรคโดยการถีบบันไดถอยหลัง) คันนี้ได้ถูกนำมาปรับเปลี่ยนเป็นเกียร์ sram auto 2 speed และยังคงระบบเบรคไว้เหมือนเดิม ซึ่งเกียร์ sram auto ตัวนี้เหมือนกับตัวที่อยู่ใน Tern Verge Duo แทบทุกอย่าง ยกเว้นความเร็วในการเปลี่ยนเกียร์ที่ต่ำกว่า (เปลี่ยนที่ 12km/h ต่างกับ Tern ที่เปลี่ยนที่ 16km/h) แต่สามารถปรับจูนจากกลไกภายในทำให้ความเร็วในการเปลี่ยนเกียร์เพิ่มขึ้นได้ตามที่ต้องการ ซึ่งจะทำให้การขึ้นเนินสูงต่างๆ ยังสามารถใช้เกียร์แรกที่เบากว่าไต่ขึ้นไปได้
การติดตั้งสามารถหาซื้อเกียร์ลูกนี้จากต่างประเทศ (ebay หรือ amazon) เพื่อนำมาติดตั้งได้เลย โดยแกะของเก่าแล้วขึ้นซี่ใหม่ใช้วงล้อเดิม หรือจะถือโอกาสเปลี่ยนเป็นล้อขนาดใหญ่ 451 ไปเลยก็ได้ แต่ต้องมีการเจาะรูที่ขาเกี่ยวของระบบคลอสเตอร์เบรคเพิ่มนิดหน่อยให้พอดีกับตำแหน่งยึดของรถ น้ำหนักของรถจะเพิ่มมากขึ้นจากเกียร์ใหม่ราวๆ 700 กรัม แต่สามารถปรับเปลี่ยนใช้อะไหล่ต่างๆ ของ Lite Pro ที่ทำมาซัพพอร์ทรถของ Dr.Hon หรือ Dahon ได้โดยตรงทุกชิ้น น้ำหนักของรถคันนี้หลังปรับแต่งแล้วอยู่ที่ 8.3 กิโลกรัม ซึ่งถือว่าเบามากเพราะเฟรมหลักของ Mu Uno มีน้ำหนักเบาเป็นพิเศษด้วย
เบ็ดเสร็จรวมค่าใช้จ่ายในการติดตั้งเกียร์ประมาณ 4 พันบาท Dr.Hon Mu Uno ก็จะกลายมาเป็น Dr. Hon Mu Duo เหมือนกับพี่น้อง Tern Verge Duo ของมันแทบทุกประการ แตกต่างกันแค่เรื่องพับแฮนด์อยู่ด้านในตามสไตล์ของ Dahon เท่านั้นเอง

เลือกรับชมในระดับ HD ได้นะครับ
Facebook : ทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับจักรยาน
http://www.facebook.com/BKKWheels

Instagram : ทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับจักรยาน
http://instagram.com/bkkwheels

Re: รีวิว Dr.Hon Uno แปลงร่างเป็น Duo Auto 2 Speed

โพสต์ โดย shpiak » 08 ก.ค. 2013, 16:09

ผมใช้เกียร์ลูกนี้อยู่กับนีโอสิบสี่นิ้วที่แปลงเป็นสิบหกนิ้วอยู่เหมือนกันครับ
ตอนแรกที่ได้มาเปลี่ยนเกียร์เร็วมากจนกลายเป็นซิงเกิ้ลสปีดที่เกียร์สองไปเลย
แต่หลังจากถอดมาตั้งสปริงใหม่เปลี่ยนเกียร์อยู่แถวๆ 18 Km/H ขี่ดีมากครับ ตอนนี้ลืมคันอื่นๆไปเลยครับ เบาลื่น เปลี่ยนเกียร์อัตโนมัติ ไม่มีสายมาเกะกะ น้ำหนักรถผมรวมบังโคลนหน้าหลังกับขาตั้งกลาง 9.6 กก. ครับ
พับแล้วเล็กดีด้วย

คัน mu uno นี่เฟรมเบามากเลยนะครับ ไม่น่าเชื่อว่ารีดได้ไม่ถึงเก้าโลกับรถล้อยี่สิบนิ้ว
แนบไฟล์
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง

Re: รีวิว Dr.Hon Uno แปลงร่างเป็น Duo Auto 2 Speed

โพสต์ โดย umbabab » 08 ก.ค. 2013, 17:49

นีโอ14ผมยังซ่อมคอหักไม่ได้เลย เซ็ง เฮ่อ เปลี่ยนล้อ16นี่ จับมายัดได้เลยหรือเปล่าครับ หรือต้องโม?
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ

โพสต์ โดย shpiak » 08 ก.ค. 2013, 17:57

พลิกดูใต้ตะเกียบหน้า จะเห็นรูร้อยน็อตยึดบังโคลน ต้องเจียร์ออกหน่อย แต่ยังไม่ถึงรูน็อต ถ้าจะกลับมาใส่ล้อสิบสี่ติดบังโคลนยังได้ครับ ล้อหลังไม่ต้องโมอะไร ใส่ได้เลย
เรื่องคอนีโอลองหาร้านรับเชื่อมอลูดูครับ ไม่ทราบว่าอยู่แถวไหน pm มาคุยกันนะครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง

โพสต์ โดย tbknight » 08 ก.ค. 2013, 18:07

เจ๋งมากเลยครับพี่ ผมใช้เกียร์ออโต้บอกตามตรงว่าอยากจะเอาใส่รถทุกคันที่มีที่ใช้ปั่นในเมือง จนตั้งโครงการว่าอาจจะทำกับฟิกเกียร์สักคันใ้ห้เป็น ฟิกเกียร์ออโต้ คงขี่สนุกและเทห์น่าดู
Facebook : ทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับจักรยาน
http://www.facebook.com/BKKWheels

Instagram : ทุกอย่างที่เกี่ยวข้องกับจักรยาน
http://instagram.com/bkkwheels

โพสต์ โดย shpiak » 08 ก.ค. 2013, 18:32

tbknight เขียน:เจ๋งมากเลยครับพี่ ผมใช้เกียร์ออโต้บอกตามตรงว่าอยากจะเอาใส่รถทุกคันที่มีที่ใช้ปั่นในเมือง จนตั้งโครงการว่าอาจจะทำกับฟิกเกียร์สักคันใ้ห้เป็น ฟิกเกียร์ออโต้ คงขี่สนุกและเทห์น่าดู

นั่นสิครับ ดีมากจริงๆเกียร์ลูกนี้ อยากเอาเกียร์ alfine8 ในขาไก่ออกใส่ตัวนี้ทำไร้สายด้วยเลย มีกันสะเทือนจาไก่ร่วมด้วยน่าจะสุดๆไปเลย เบาดีด้วยเฟรมขาไก่
คันนีโอผมใส่โซ่เก้าสปีดแทนโซ่ซิงเกิ้ล เลยเบาลงพอควร ตอนนี้อยากหาบันไดขาตั้งแบบคุณ tbknight บ้างครับ เผื่อจะเบากว่าขาตั้งจับกลางที่ผมใช้อยู่ และดูเรียบร้อยกว่าด้วยครับ

โพสต์ โดย tbknight » 08 ก.ค. 2013, 20:29

shpiak เขียน:
tbknight เขียน:เจ๋งมากเลยครับพี่ ผมใช้เกียร์ออโต้บอกตามตรงว่าอยากจะเอาใส่รถทุกคันที่มีที่ใช้ปั่นในเมือง จนตั้งโครงการว่าอาจจะทำกับฟิกเกียร์สักคันใ้ห้เป็น ฟิกเกียร์ออโต้ คงขี่สนุกและเทห์น่าดู

นั่นสิครับ ดีมากจริงๆเกียร์ลูกนี้ อยากเอาเกียร์ alfine8 ในขาไก่ออกใส่ตัวนี้ทำไร้สายด้วยเลย มีกันสะเทือนจาไก่ร่วมด้วยน่าจะสุดๆไปเลย เบาดีด้วยเฟรมขาไก่
คันนีโอผมใส่โซ่เก้าสปีดแทนโซ่ซิงเกิ้ล เลยเบาลงพอควร ตอนนี้อยากหาบันไดขาตั้งแบบคุณ tbknight บ้างครับ เผื่อจะเบากว่าขาตั้งจับกลางที่ผมใช้อยู่ และดูเรียบร้อยกว่าด้วยครับ

คิดเหมือนผมเลยครับพี่ อยากเอา Sram Auto ยัดใส่ขาไก่มากๆ คงมันส์น่าดู แล้วตั้งเกียร์ชิฟที่ 18 จานหน้าใช้อันเดิม แต่คงต้องคำนวนเฟืองหลังดีๆ คงปั่นสนุกไปอีกแบบ

โพสต์ โดย Jihboh » 08 ก.ค. 2013, 22:48

ยังมีโครงการจะสั่งเกียร์ชุดนี้มาอีกไหมครับ สนใจอยู่ หาอยู่เหมือนกันครับ
หนังสือ
ปากกา
และ...
นาฟิกาที่หยุดเดิน

โพสต์ โดย Cookiebike » 08 ก.ค. 2013, 23:21

Jihboh เขียน:ยังมีโครงการจะสั่งเกียร์ชุดนี้มาอีกไหมครับ สนใจอยู่ หาอยู่เหมือนกันครับ

ลองประกาศหาคนสั่งรวมกันมาก็จะถูกลงครับ ส่วนใหญ่เขาจะคิดค่าส่งเพิ่มน้อยลง
มีคนถามมาเรื่อยๆ ลองเปิดรับสั่งดูน่าจะมีคนเอามาครับ ถ้าไม่มีพวกบัตรเครดิตก็สั่งผ่านคนหิ้วในบอร์ดก็มีครับ
viewtopic.php?f=774&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare

โพสต์ โดย Jihboh » 08 ก.ค. 2013, 23:36

Cookiebike เขียน:
Jihboh เขียน:ยังมีโครงการจะสั่งเกียร์ชุดนี้มาอีกไหมครับ สนใจอยู่ หาอยู่เหมือนกันครับ

ลองประกาศหาคนสั่งรวมกันมาก็จะถูกลงครับ ส่วนใหญ่เขาจะคิดค่าส่งเพิ่มน้อยลง
มีคนถามมาเรื่อยๆ ลองเปิดรับสั่งดูน่าจะมีคนเอามาครับ ถ้าไม่มีพวกบัตรเครดิตก็สั่งผ่านคนหิ้วในบอร์ดก็มีครับ

ลองหาดูก่อนเผื่อมีคนไม่ได้ใช้เหลืออยู่น่ะครับ
ไม่งั้นผมจะสั่งใน Ebay ละครับ

http://www.ebay.com/itm/SRAM-Automatic- ... 58a19bee87

รวมๆแล้วน่าจะ 3000 บาท บวกลบ นิดหน่อย
หนังสือ
ปากกา
และ...

โพสต์ โดย toesuke » 09 ก.ค. 2013, 03:30

ผมเองก้ใช้mu uno อยู่เช่นกัน
ต้องขอบคุณ คุณtbknight,คุณCookiebike นะครับ
ตามอ่านมาอย่างสม่ำเสมอ ชอบแนวคิดในการแต่งรถรุ่นนี้จากคุณทั้งคู่มาก
มีเป้าหมายอยากแต่งรถแบบนี้บ้าง ตอนนี้ยังไม่ได้ทำอะไรมากครับ
อนาคตอยากให้ได้เบากว่า9โลบ้างจัง :)

โพสต์ โดย Cookiebike » 09 ก.ค. 2013, 09:40

toesuke เขียน:ผมเองก้ใช้mu uno อยู่เช่นกัน
ต้องขอบคุณ คุณtbknight,คุณCookiebike นะครับ
ตามอ่านมาอย่างสม่ำเสมอ ชอบแนวคิดในการแต่งรถรุ่นนี้จากคุณทั้งคู่มาก
มีเป้าหมายอยากแต่งรถแบบนี้บ้าง ตอนนี้ยังไม่ได้ทำอะไรมากครับ
อนาคตอยากให้ได้เบากว่า9โลบ้างจัง :)

หลักสำคัญเลยคือ จานเดิมกับยางนอกมันหนักครับ ถ้าใช้เบาๆ ทั้งสองอย่างก็ลดไปได้เกิน 700 กรัมเลย
ถ้าไม่ได้เปลี่ยนเกียร์เป็น Sram auto มันก็จะเบากว่านี้อีกครับ น้ำหนักจาก 8.3 จะเหลือราวๆ 7.8 กิโล แต่ว่ามีเกียร์ขี่ดีกว่าครับ สนุกกว่าและเพลินกว่าเยอะ (แนะนำเปลี่ยนก่อนลดน้ำหนักเลยดีกว่า)

จานหน้าแนะนำหาของวินเทจหลายๆ ยี่ห้อจะเบากว่าในราคาที่ถูกกว่ามาก จานที่ติดในรถผมซื้อมา 2100 บาทรวมส่งจากต่างประเทศ น้ำหนักแค่ 480 กรัม ในขณะที่ของติดรถหนักประมาณ 700 กรัม กับบังโซ่อีก 200 กรัม (ถ้ากลัวเปื้อนหันไปใช้ที่ครอบโซ่แบบของ tern verge Duo ก็ได้อันละไม่กี่ร้อย น้ำหนักราวๆ 40 กรัม)
viewtopic.php?f=774&t=839658
เทสต์กล้อง Gopro Hero 3+ Black Edition /Garmin Edge 510/DashWare

โพสต์ โดย setasenpai » 09 ก.ค. 2013, 11:50

ตามอ่านมานานเหมือนกันครับ จนกระทั่ง หันเหจาก verge duo มาทำ mu duo ดีกว่า :lol:
สนใจอยากสั่ง sram auto เหมือนกันครับ

โพสต์ โดย shpiak » 09 ก.ค. 2013, 12:00

ถ้ามีบัตรเครดิต สมัคร paypal แล้วสั่งจาก ebay ได้เลยง่ายๆครับ สามพัน รอของสองสามอาทิตย์

โพสต์ โดย Jihboh » 09 ก.ค. 2013, 15:41

จะสั่งของ ค่าเงินดอลดันมาแข็งช่วงนี้อีก 33 บาทต่อดอลแล้ว เซ็งเลยนะ ถ้าใครอยากฝากสั่งด้วยคุยกันได้นะครับ
หนังสือ
ปากกา
และ...