สงสัย...Curve SL กับ XL ทำไมไม่เห็นมีใครพูดถึงเลยคะ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
อั่งซิ่วย้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon Curve SL 2009 16" Hang Ten 20"

สงสัย...Curve SL กับ XL ทำไมไม่เห็นมีใครพูดถึงเลยคะ

โพสต์ โดย อั่งซิ่วย้ง »

อย่างที่จ่าหัวเลยค่ีะ
:?: สงสัยจริงๆ ว่า...Curve SL กับ XL ทำไมไม่มีใครพูดถึงเลยคะ
เห็นเข้ามากี่รุ่นกี่คันก็หมดอย่างรวดเร็ว
ที่ซื้อไปก็ไม่เห็นใครปล่อย ที่หาก็หากันจังแถมไม่ใช่ว่าจะได้มาง่ายๆ
ส่วนที่ได้ไปแล้วก็เก็บตัวเงียบเชียบ ...
แอบรู้สึกเหมือนเป็นรถรุ่นมีปมด้อยยังงัยก็ม่ายรุ...เอิ๊ก เอิ๊ก...
:?: :?: :?:
“He who fights with monsters should look to it that he himself does not become a monster”
― Friedrich Nietzsche
Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
team: ไม่มี
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

Re: สงสัย...Curve SL กับ XL ทำไมไม่เห็นมีใครพูดถึงเลยคะ

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

อั่งซิ่วย้ง เขียน:อย่างที่จ่าหัวเลยค่ีะ
:?: สงสัยจริงๆ ว่า...Curve SL กับ XL ทำไมไม่มีใครพูดถึงเลยคะ
เห็นเข้ามากี่รุ่นกี่คันก็หมดอย่างรวดเร็ว
ที่ซื้อไปก็ไม่เห็นใครปล่อย ที่หาก็หากันจังแถมไม่ใช่ว่าจะได้มาง่ายๆ
ส่วนที่ได้ไปแล้วก็เก็บตัวเงียบเชียบ ...
แอบรู้สึกเหมือนเป็นรถรุ่นมีปมด้อยยังงัยก็ม่ายรุ...เอิ๊ก เอิ๊ก...
:?: :?: :?:
ขี่ดี ไม่มีปัญหา ไม่ต้องแต่งเพิ่ม เพราะรถคุณภาพสูง เจ้าของก็ไม่ต้องออกมาพูดครับ
SL เป็นตัวที่ผมชอบมากครับ แต่ราคาสูง จึงหันมามอง Curve D3 ราคาพอสมควรครับ
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

Re: สงสัย...Curve SL กับ XL ทำไมไม่เห็นมีใครพูดถึงเลยคะ

ถ้าเบื่อ กรุณาโทรบอกผมนะครับ สนใจอยู่ครับ
อั่งซิ่วย้ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon Curve SL 2009 16" Hang Ten 20"

:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
จะให้เบื่อ คงอีกนานนนนนน..ค่ะ
“He who fights with monsters should look to it that he himself does not become a monster”
ขาประจำ
ขาประจำ

อั่งซิ่วย้ง เขียน::mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
จะให้เบื่อ คงอีกนานนนนนน..ค่ะ
กว่าผมจะได้ทดลองขี่ก็คงอีกนานเหมือนกันครับ
ผมว่าระยะจากเบาะถึงแฮนด์จะสั้นกว่าเฟรม Mu ครับ ทำให้คนที่สูงไม่เกิน 165 ซม. ขี่ Curve สะบายกว่าครับ
ถ้าได้มากะให้ภรรยาและลูกสาวขี่ครับ เพราะรูปร่างไม่สูงมาก ขี่ Curve เหมาะสมและสะบายกว่า Mu ครับ
ouiam
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Small Wheels

โพสต์ โดย ouiam »

อยากได้ curve sl 2009 ยังหาไม่ได้เลยคับ :cry: :cry: :cry:
Mr.Fony
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 095 952 9353
team: ปั่นออกกำลังกาย รีบไปรีบกลับ ปู๊นๆ
Bike: RM Blizzard ..All in one คันเดียวพอแล้วจ้า

โพสต์ โดย Mr.Fony »

อะพูดถึงซะหน่อยก็ได้......
มี Curve XL อยู่คันเหมือนกัน แรกๆไม่ค่อยชอบ เลยจอดทิ้งซะมากกว่า ซื้อมา 2.5K(up ท่อนั่ง ,เบาะ,บันได) เกียร์ดุม nexus 8 speeds ไม่ค่อยลื่น ผ่านไป สองปีกว่าๆ เกียร์ดุมลื่นปรืดๆเลย เคยปั่นทริป 100 โล ยังมีเหลือ (แรง) ตอนนี้รักมาก ยิ่งดูยิ่งสวยงาม เล็กกระทัดรัด ไม่มีตีนผียื่นออกมาเกะกะด้วย ไม่คิดปล่อยออกแล้ว
(แต่ถ้าปั่นไปไกลๆ จะกังวลอย่างเดี่ยวว่า ถ้าล้อหลังยางรั่ว ตูจะถอดปะได้ไงหว่า???????)
แก้ไขล่าสุดโดย Mr.Fony เมื่อ 21 พ.ค. 2013, 10:59, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
นายฝน ครับ/ .ไป.. ปั่นกันครับ.
สนุกทุกเส้นทางที่หลากหลาย ครบทุกรสชาติแห่งการปั่น
ขาประจำ
ขาประจำ

Curve SL
The Curve SL is Dahon´s top of the line super-light compact commuter bike. As would be expected it folds in seconds, weighs next to nothing, and is small enough for fit into a shopping bag when folded. But where is really shines is how well it rides. The BioLogic II frame geometry is reassuringly stable. A Shimano Capreo 9-speed drivetrain provides all the gears needed for grueling commutes. Designed for the daily commuter who really wants to move, the Curve SL delivers surprising speed in a small package.
อั่งซิ่วย้ง
ขาประจำ
ขาประจำ

Pisit sirichote เขียน: กว่าผมจะได้ทดลองขี่ก็คงอีกนานเหมือนกันครับ
ผมว่าระยะจากเบาะถึงแฮนด์จะสั้นกว่าเฟรม Mu ครับ ทำให้คนที่สูงไม่เกิน 165 ซม. ขี่ Curve สะบายกว่าครับ
ถ้าได้มากะให้ภรรยาและลูกสาวขี่ครับ เพราะรูปร่างไม่สูงมาก ขี่ Curve เหมาะสมและสะบายกว่า Mu ครับ

จริงค่ะ SL คือ MU ย่อส่วนเลยค่ะ เคยเห็นรูปถ่ายในเน็ตที่เขาเอามาถ่ายคู่กัน ดูน่ารักดี สเกลเป๊ะ แค่ไซด์พี่กะน้อง
นี่ก็สูงแค่ 151 ซม. เอง ก็ยังขี่ได้สบาย ตอนแรกๆ ปรับเบาะมาหน้าสุดแล้วก็รู้สึกว่าสุดเอื้อมอยู่เหมือนกัน
แต่ตอนนี้ขี่มาปีกว่า ร่างกายปรับสภาพตามรถและเริ่มชิน ก็รู้สึกว่าลงตัวแล้วค่ะ
แต่ถ้าเป็นรุ่นก่อน 2009 (น่าจะ 2007) ระยะเื้อื้อมใกล้กว่านี้ค่ะ

ตอนที่ซื้อมีโจทย์ว่า ไม่เอาหมอบ (เพราะหุ่นไม่ให้) ไม่ชอบเสือ (เพราะใจไม่รัก) ก็เลยทำให้เหลือตัวเลือกไม่มากนักค่ะ
คำตอบมาจบที่รถพับ มองไว้สองแบรนด์คือบรอมตันกับดาฮอน บรอมตันสเปคที่ต้องการคือ M6R ราคาเกินเอื้อมก็จบไป
มาดูดาฮอนตามเงื่อนไขที่ต้องการ ก็มาจบที่ Curve SL 2009 ตัวนี้ ทำการบ้านกับ curve อีก 6 เดือนว่าใช่แน่มั๊ย ตามล่าหารถอีก 3 เดือน ระหว่างนั้นเก็บตังไปด้วย...ช่วงที่กำลังจะถอดใจว่าหา curve sl ไม่ได้แน่ๆ แล้วหันไปมองรุ่นอื่นแทน ก็ให้บังเอิญมีรถเข้ามาที่คุณเจมส์ เลยไปสอยมาคันสุดท้ายของรุ่นเมทาลิกค่ะ หลังจากนั้น curve sl ก็กลายเป็นรุ่นสีดำแล้ว
ขาประจำ
ขาประจำ

Curve XL
The very first Dahon bike was created to solve a basic problem: how to quickly get from your home to the nearest train or bus station; and then how to get from your train or bust stop to your place of work. For this type of commuting (which we call multi-modal), a bike needs to fold fast; it needs to be light enough to carry easily; it needs to fold small enough to tuck out of the way on a crowded bus or train, and perhaps most importantly, it needs to ride well so you´ll want to ride it. After more than a quarter century of evolution, we present, the Curve XL, the bike designed precisely for this basic function.
ขาประจำ
ขาประจำ

เอาข้อมูลมาโพสแบบนี้ น่าจะขายยากขึ้นอีกครับ
อั่งซิ่วย้ง
ขาประจำ
ขาประจำ

Mr.Fony เขียน:อะพูดถึงซะหน่อยก็ได้......
มี Curve XL อยู่คันเหมือนกัน แรกๆไม่ค่อยชอบ เลยจอดทิ้งซะมากกว่า ซื้อมา 2.5K(up ท่อนั่ง ,เบาะ,บันได) เกียร์ดุม nexus 8 speeds ไม่ค่อยลื่น ผ่านไป สองปีกว่าๆ เกียร์ดุมลื่นปรืดๆเลย เคยปั่นทริป 100 โล ยังมีเหลือ (แรง) ตอนนี้รักมาก ยิ่งดูยิ่งสวยงาม เล็กกระทัดรัด ไม่มีตีนผียื่นออกมาเกะกะด้วย ไม่คิดปล่อยออกแล้ว
(แต่ถ้าปั่นไปไกลๆ จะกังวลอย่างเดี่ยวว่า ถ้าล้อหลังยางรั่ว ตูจะถอดปะได้ไงหว่า???????)
:mrgreen: :mrgreen:
สวัสดีค่ะคุณพี่... นี่คือคนที่ไปสอยตะแกรงหลังจากคุณพี่เมื่อนานมาแล้ว
จะบอกว่าวันก่อนเพิ่งเข้าไปหาคุณเจมส์ เซ็ต-เช็ครถมา เลยได้วิชาถอด-ประกอบล้อหลังมาเรียบร้อยแร้ววว อิ อิ
อั่งซิ่วย้ง
ขาประจำ
ขาประจำ

Pisit sirichote เขียน:เอาข้อมูลมาโพสแบบนี้ น่าจะขายยากขึ้นอีกครับ
:mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
dscthai
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0816156987
team: no
Bike: dahon boon c6

โพสต์ โดย dscthai »

[สนใจอยู่เหมือนกันครับ แต่หาไม่มี ไม่ค่อยมีคนขาย ทั้งรถเก่าและรถใหม่ ก็เลยไม่ค่อยมีคนพูดถึง
เสือ Tigger
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถพับๆๆๆ

โพสต์ โดย เสือ Tigger »

ปี09 ใช่ที่เป็น 7 เกียร์ดุมหรือป่าว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”