ใครเคยเอา pana springbok ไป touring มั่งครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
cteerapan
สมาชิก
สมาชิก

ใครเคยเอา pana springbok ไป touring มั่งครับ

โพสต์ โดย cteerapan »

ใครเคยเอา pana springbok ไป touring มั่งครับ ?

ผมมีอยู่คันนึง ก็ใช้ปั่นใกล้ๆไปนู่นมานี่ล่ะครับ พอดีมีแพลนจะไปขี่ทัวรริ่งไกลๆหลายๆวัน (ประมาณ 2 อาทิตย์) น่ะครับ
มีทั้งปั่นไกล ขึ้นรถไฟรถบัสมั่ง ซึ่งเป้นรถพับน่าจะคล่องตัวและตอบโจทย์มากกว่า

รูปภาพ

ทีนี้เลยคิดว่าถ้าโมเอาน่าจะดีกว่าหาซื้ออีกคัน (รึเปล่า ?? 55)

ตอนนี้อะไหล่ก็เปลี่ยนไปจากเดิมๆติดรถพอสมควรแล้วครับ ยกเว้นล้อที่เป็นล้อเดิม จานกะเฟืองก็เป็นของหมอบวินเทจแล้ว
อยากรู้ว่าต้องปรับ ต้องเปลี่ยนอะไหล่อะไร จุดไหนเป็นพิเศษมั่งครับ ?
เปลี่ยนล้อดีไหม ? เพิ่มเกียรืดีไหม ? รุ่นนี้ทนทานแบกน้ำหนักได้เยอะมั้ย ? หรือจริงๆไม่ควรเอาคันนี้ไป หาคันอื่นๆดีกว่า

รบกวนด้วยครับ
Black
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08163444XX
team: GaDamYen
Bike: Bridgestone
ตำแหน่ง: กทม
ติดต่อ:

Re: ใครเคยเอา pana springbok ไป touring มั่งครับ

โพสต์ โดย Black »

รุ่นนี้ ทึก ทนทาน เรื่องการรับน้ำหนัก ไม่น่าจะใช่ปัญหา

เรื่องการพับ ถ้าจะหวังเอาสะดวก รุ่นนี้ออกจะเกะกะ มากกว่า แถมน้ำหนักโดยรวมมิใช่น้อย

แต่รวมๆ เอาไปได้สบายมากครับ :D
" Simply is Beautiful "

SaksiriPhotography.com
aodji
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: merida

Re: ใครเคยเอา pana springbok ไป touring มั่งครับ

โพสต์ โดย aodji »

เมื่อคืนวานของเพื่อนในกลุ่มพึ่งตีลังกาม้วนหน้าโชว์ :shock: ลุกขึ้นมาได้ก็ปั่นต่อตัวรถไม่เป็นไรเลย :D :D :D
Nathan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: <8 (Less than eight) เกินจากนี้ขี่ไม่ไหว
Bike: @โครโม . . เหล็ก@

โพสต์ โดย Nathan »

เคยเชียร์ให้เพื่อนคนหนึ่งใช้งานทัวร์ริ่ง แทนที่จะซื้อรถราคาแพงกว่าคันนี้

ตอนแรกเพื่อนบอกว่าจะไปเอาปั่นต่างประเทศเลย ผมเลยแนะนำให้ลองในประเทศก่อนดีกว่า เพราะยังไม่รู้จักรถล้อ 20 ดีพอ เกรงว่าไปต่างประเทศแล้วอาจจะเสียสติมากกว่าเสียสตรางค์ จากนั้นเพื่อนก็ทำการจัดการเปลี่ยนโน่น นี่ นั้น เพื่อรองรับการเดินทางข้ามเขา

.
.

หลังจากจบทริป เฟื่อนบอกว่าขอกลับไปปั่นล้อ 26 เหมือนเดิมดีกว่า มันไม่เข้าจริต ปั่นแล้วไงๆไม่รู้ แต่ไม่ใช่รถไม่ดี แต่เพราะจริตของตนเองไม่เข้ากับล้อ 20 มากกว่า

.
.

จบ
หากหลุดพ้นจากการครอบงำของคำว่า "ยี่ห้อ" ได้แล้ว . . นั่นแสดงว่าเข้าถึงคำว่า "จักรยาน"
nipon
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: นิมิตใหม่ 63
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nipon »

รุ่นนี้สวยดีครับ
parinya-ake
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0894492ตอง1
team: เทคนิคมีน BikeClub แล้วก็ weekend bike clubด้วยละ
Bike: KHS on-off เหล็กไหลจ้า

โพสต์ โดย parinya-ake »

กรุงเทพ - เขาใหญ่(เหวนรก 130 กม.) คนปั่นหนัก 120 กก.พอได้ครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
สู้ๆๆๆๆ
พรสวรรค์ที่เคียงคู่กับความขยันจะทำให้คุณก้าวไปได้ไกล
springbok
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Ducking springbok

โพสต์ โดย springbok »

ผมใช้ไปทำงานแทบทุกวันครับ รุ่นนี้มีที่ติดตะแกรงหน้า หลังมาให้พร้อม ถ้าไม่ใช่เพื่อออกเที่ยวไกลๆ คงไม่ทำมาครบเครื่องขนาดนี้ ส่วนผมปั่นในเมืองเลยเปลี่ยนชุดขับเป็นหมอบ เพื่อทำความเร็วได้ดีขึ้น อยากสอบถามอะไรคุยใน pm ได้นะครับ

รูปภาพ
Bike be powered by you.........nothing more.
คุณละมุน
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย คุณละมุน »

เจ้าละมั่งเป็นรถที่ขี่ดี แข็งแรง แต่เป็นรถพับที่ห่วย แค่ได้ชื่อว่าเป็นรถพับ(คหสต)
ถ้ามีกระเป๋า เวลาพับแล้วจะติดกระเป๋า ถ้าไม่ติดเรื่องพับแล้ววุ่นวายไปหน่อย
น้ำหนักตัวเปล่าเยอะไปนิด มีแรงพามันไป มันไปได้สบายครับ

เรื่องความแข็งแรง เคยปั่นเจ้าละมั่งเส้นเลียบวงแหวน จากบ.พานาโซนิค มาทางถ.นวมินทร์ตัดใหม่
สองข้างทางทำเป็นเนินตรงจุดกลับรถ ก็ปั่นเล่นขึ้นเนินลงเนินไปเรื่อย แต่เนินสุดท้ายเป็นเนินตัดสูงประมาณเข่า
ดีว่ากระชากให้หน้ารถลอยพ้นเนินได้ทัน เจ้าละมั่งลอยลงมากระแทกพื้นแรงมาก นึกว่าจุดพับพังแน่ๆ
ที่ไหนได้ ไม่มีอะไรเสียหาย ปล่อยมือได้ ศูนย์รถไม่เสีย แค่สายเกียร์หลุดเพราะขันไม่แน่นแค่นั้นครับ
pea_
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0853697569
team: Weekend Bike Club
Bike: mongoose 2010
ตำแหน่ง: 13/7 ม.3แขวงลาดกระบัง เขตลาดกระบัง กรุงเทพ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pea_ »

ผมก็วางแผนจะจับมาเป็นทัวริ่ง ล้อ20เหมือนกัน
เพราะความถึกทนไหลลื่นของมันและพับได้ถึงแม้ไม่ดีนัก
แต่ก็ดีกว่าไม่มีเผื่อเหลือเผื่อขาดยังได้ใช้บริการพับมันบ้าง

ผมเคยขี่ไปเขาใหญ่ 130 โล พร้อมกับเสือเอก คห. ข้างบน
ถือว่าผ่านครับ :grin:

Sent from my GT-I9082L using Tapatalk 2
ให้จักรยานพาไป

ปั่นแถว สุวรรณภูมิ ลาดกระบัง
เจอกันทักทายกันบ้างนะครับ
บ้านพวกเรา ชาว Weekend Bike Club จ้า http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=57&t=75958
ใครชอบเดินป่า ถ่ายรูป ดูนก เชิญเยี่ยมชมทางนี้ครับ http://www.thainature.multiply.com
nortel
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818690900 ก่อน 3 ทุ่ม
Bike: ลองไปเรื่อย

โพสต์ โดย nortel »

เท่าที่ลองมา เป็นรถที่ปั่นดี ไหลลื่น
แต่จุดด้อยที่แก้ยาก หรือแก้ไม่ได้เลย คือน้ำหนักตัวที่ค่อนข้างมาก รวมถึงการพับ ซึ่งพับแล้วเหมือนไม่ได้พับ ยังยาวเกะกะเก้งก้าง

แต่ถ้าไม่ได้ใช้งานแบบพับแล้วยกย้าย ยกขึ้นสะพานลอย ประสิทธิภาพกับค่าตัว ถือว่าคุ้มค่าครับ

**รับบัตรเครดิตทุกธนาคาร**

https://www.facebook.com/pages/Mskbike/1485593041704782

http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=670

ไทยพาณิชย์ 575-4-19067-8
กสิกรไทย 558-2-23978-0
ARTHIT M.

Call : 7:00 - 21:00 น. 081-8690900
Line ID : arthitjr

springbok
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Ducking springbok

โพสต์ โดย springbok »

เปลี่ยนนู่นนี่นั่นตอนนี้ผมอยู่ที่ 13 โลนะ ก็ยังหนักอยู่ดี แต่มันไหลลลลลลมากคับ :D :D :D
Bike be powered by you.........nothing more.
cteerapan
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย cteerapan »

ขอบคุณทุกท่านมากครับ กำลังตัดสินใจอยู่ น่าจะเอาคันนี้ไปลุยแหละคัรบ ทีแรกกังวลเรื่องน้ำหนักเหมือนกัน
แต่ไมไ่ด้พับแล้วยกข้ามสะพานลอยอะไรพวกนี้น่ะครับ พับเพื่อขึ้นรถไฟรถบัสเป็นหลักครับ
สงสัยคงได้ลองโมดูครับ :D
Natt 24
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: เสรีชน
Bike: Panasonic Springbok, Peugoet, Dahon classic
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Natt 24 »

ส่วนตัว...ผมว่าผ่านครับ ตอนนี้คิดจะปรับปรุงชุดขับเพื่อให้ใช้งานหลากหลายแนวได้ดีขึ้น
ไฟล์แนบ
20160227_170740.jpg (85.7 KiB) เข้าดูแล้ว 2759 ครั้ง
ปั่นไม่ไว แต่ต้องไปให้ถึง...
Tangchai007
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถมือสอง

โพสต์ โดย Tangchai007 »

เป็นรถที่น่าใช้มากครับ มีเก็บกับเขาไว้1คันครับ ตอนนี้เอาขึ้นTrainner ไว้ปั่นออกกำลังกายในบ้านแทนครับ
ติ๊ด ชุมสาย
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: หมู่บ้านการเคหะระยอง ตำบลทับมา อำเภอเมือง จังหวัดระยอง 21000

โพสต์ โดย ติ๊ด ชุมสาย »

ก็ไปได้นะครับ เรื่อยๆมาเรียงๆ สบายๆ
75140.jpg (59.67 KiB) เข้าดูแล้ว 2668 ครั้ง
75141.jpg (77.19 KiB) เข้าดูแล้ว 2668 ครั้ง
ฝันให้ไกล ไปให้ถึง
(Titt Rayong)
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”