Dahon Mu P24 กับ Dabike สิบกว่าปี

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
apisit69
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon MU P24, Rit, Java Team Skeggia, Bianchi Lepre, Anemos
ตำแหน่ง: ดินแดง

Re: Dahon Mu P24 กับ Dabike สิบกว่าปี

โพสต์ โดย apisit69 »

NineKlao เขียน:P24 ผมติดตรง เกียร์บิดน่ะครับ อยากรู้ว่า เปลี่ยนเป็น ชิฟเตอร์ ได้ไหม

ถ้าได้เล่นตัวไหนดี ที่อยากเพราะมือใหญ่จับไม่ถนัดครับ อยากได้ที่จับเพิ่มขึ้น

พี่พิสิทธ เห็นว่าไงครับ
Search ebay / google เจอแต่ SRAM Shifter X7 9-10 speed
ถ้าเป็น X4 มี 8 speed
Pisit sirichote
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 085 534 1078
team: ไม่มี
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

Re: Dahon Mu P24 กับ Dabike สิบกว่าปี

โพสต์ โดย Pisit sirichote »

NineKlao เขียน:P24 ผมติดตรง เกียร์บิดน่ะครับ อยากรู้ว่า เปลี่ยนเป็น ชิฟเตอร์ ได้ไหม

ถ้าได้เล่นตัวไหนดี ที่อยากเพราะมือใหญ่จับไม่ถนัดครับ อยากได้ที่จับเพิ่มขึ้น

พี่พิสิทธ เห็นว่าไงครับ

ผมจับในสุดเลยครับ ผมก็เป็นคนมือใหญ่มาก เท่าที่ใช้งานก็ไม่มีปัญหาครับ พอจะเปลี่ยนเกียร์ก็ออกกำลังเฉพาะหัวแม่มือกับนิ้วชี้แล้วหมุนครับ
การเปลี่ยนเกียร์คนละฟิลลิ่งกันกับแบบเป็นก้านครับ
ผมว่าความแม่นยำในการเปลี่ยนเกียร์แบบหมุนแม่นยำกว่าครับ แต่ความนิ่มนวลแบบก้านดีกว่าครับ
ตามความเห็นผมเท่าที่ใช้แบบหมุนไม่ด้อยกว่าแบบก้านครับ จุดดีคนละอย่างกัน แต่ก็มีดีทั้งสองแบบครับ
สำหรับคันของผมไม่มีความคิดที่จะเปลี่ยนครับ เพราะเท่าที่ใช้งานดีไม่ด้อยกว่าแบบก้านครับ
NineKlao
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dahon CURVE D7, GT Grade Alloy Trigra
ตำแหน่ง: Nongkheam Bangkok

โพสต์ โดย NineKlao »

ถ้าเปลี่ยนเกียร์ ลำบากมากไป

ถ้า ถ้า ผมปล่อย Mu P24 แล้วไปเอา F20-T23 แทนดีไหมครับ

ตอนแรกว่าจะซื้อเพิ่ม แต่คิดแล้วผมขี่คนเดียว มีหลายคัน มันก็ไม่มีใครช่วยขี่น่ะครับ

ตอนแรกถ้าพี่สาวเอา P24 ก็จะยกให้เขา แต่ให้เขาลองแล้วเขาขี่ยากไปเลยจะหา 16,14" แทน
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 930 , Da Bike USA , Giant morph , Dahon Mu P24 , KHS F20t3f
ตำแหน่ง: เดอะนอร์ทเทิร์นทาร์วรังสิต

NineKlao เขียน:ถ้าเปลี่ยนเกียร์ ลำบากมากไป

ถ้า ถ้า ผมปล่อย Mu P24 แล้วไปเอา F20-T23 แทนดีไหมครับ

ตอนแรกว่าจะซื้อเพิ่ม แต่คิดแล้วผมขี่คนเดียว มีหลายคัน มันก็ไม่มีใครช่วยขี่น่ะครับ

ตอนแรกถ้าพี่สาวเอา P24 ก็จะยกให้เขา แต่ให้เขาลองแล้วเขาขี่ยากไปเลยจะหา 16,14" แทน

ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องระยะเอื้อม Mu P24 น่าขี่มากๆครับ ระบบเกียร์น่าใช้มากครับ
KHS F20T3F ได้เปรียบเรื่องความนุ่มนวลกว่า เนื่องจากเฟรมเป็นโครโมลี่ และมี Soft tail ช่วยไม่ให้ล้อหลังลื่นครับ
ถ้าขี่ทางเรียบจะไม่แตกต่างกันครับ เวลาเจอถนนกระเทือน Mu P24 เสียเปรียบครับ
อีกอันหนึ่งที่สำคัญ KHS สามารถให้แฟนหรือภรรยาที่สูงไม่มาก 150-160 ซม. ขี่ได้ครับ
Mu P24 คนตัวเตี้ยขี่แล้วระยะเอื้อมมากเกินไปครับ
งานนี้รักพี่เสียดายน้องครับ
ถ้าเป็นทางเรียบรถทั้งสองรุ่นนี้สามารถเอามาขี่ไปกันได้เลยครับ สูสีครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

ระบบเกียร์ Mu P24 หายากมากๆครับ ระบบเกียร์สามจานหน้าบวกเฟืองหลังสามารถหาซื้อได้ไม่ลำบากครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดียามเช้าครับ
ช่วงนี้ไม่ค่อยมีอะไรมาเล่า เนื่องจากไม่ใด้เปลี่ยนอุปกรณ์ชิ้นใหม่และไม่ใด้ซื้อจักรยานเพิ่มครับ
คงมีความสุขกับจักรยานที่มีอยู่ครับ

ความจริงมีแนวคิดที่จะทดลองบางอย่างครับ
เช่น
ยาง อยากซื้อของ Schawalbe Kojak มาลองใช้ดูครับ อยากทราบว่าลื่นกว่ายางเดิมที่มีอยู่ขนาดไหนครับ

อยากเปลี่ยนจานหน้าของ Dahon Mu P24 จาก 46 ฟันเป็น 39 ฟัน มองของ Lite Pro ชุดจานหน้า 2 จาน ขนาด 53/39
พร้อมขาบันใดและกระโหลก เนื่องจากคิดว่าเดิมๆออกแบบอัตราทดมาสำหรับคนแข็งแรงเป็นมาตรฐาน แต่ผมเป็น สว. แล้ว
รู้ตัวว่าขาอ่อนมาก ถ้าเปลี่ยนจานหน้าให้เล็กลงน่าจะดีกว่าครับ อันนี้ผมได้แนวความคิดมาจากอัตราทดเกียร์ของ Brompton ครับ
เขาจะมีเกียร์ Standard มี -12% และอื่นๆเพื่อให้คนซื้อเลือกใช้ตามความเหมาะสมครับ

ตอนนี้ยังลังเล เนื่องจากต้องจ่ายเงินซื้ออุปกรณ์ เสียดายอุปกรณ์เก่าที่ต้องถอดเก็บ แต่ความอยากรู้อยากเห็นก็มีมาก
เมื่อไรตัดสินใจได้ คงมีเรื่องมาคุยครับ
โฟล์กฟาร์ม
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 096-8488820
team: ออกกำลังกายเพื่อสุขภาพกับรถเล็ก
Bike: จักรยานเก่า

โพสต์ โดย โฟล์กฟาร์ม »

รูปภาพ

สวัสดีครับพี่พิสิทธิ์ ;)
ขาประจำ
ขาประจำ

โฟล์กฟาร์ม เขียน:รูปภาพ

สวัสดีครับพี่พิสิทธิ์ ;)

สวัสดีครับ ขอบคุณมากสำหรับภาพสวยๆครับ
ต้องขอโทษที่เข้ามาตอบช้า เพราะออกไปฉลองวันเกิดลูกสาวครับ
apisit69
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Dahon MU P24, Rit, Java Team Skeggia, Bianchi Lepre, Anemos

วันนี้ยางแบนได้ใช้สูบตรงหลักอานกับจักรยานตัวเองครั้งแรก ทุกทีใช้กับรถคนอื่นตลอด
ผ่านมาปีกว่า เพิ่งยางแบนครั้งแรก (จักรยานสามคันไม่เคยรั่วสักคน) ตอนนี้ยังไม่ได้ปะ
สูบให้พอแข็งแล้วปั่นกลับบ้านเดี๋ยวค่อยหา โชคดีฝนไม่ตกระหว่างทาง

รูปภาพ

วันนี้ปั่นจักรยานไปคนเดียวด้วย เพื่อนที่ไปด้วยนั่งมอเตอร์ไซค์ แต่ถ้ายางมันอัดลมไม่เข้าจริงคงเรียก taxi
ตรงนั้นมืดๆ ยุงเยอะ ไม่อยากเปลี่ยนยางแถวนั้น
ขาประจำ
ขาประจำ

apisit69 เขียน:วันนี้ยางแบนได้ใช้สูบตรงหลักอานกับจักรยานตัวเองครั้งแรก ทุกทีใช้กับรถคนอื่นตลอด
ผ่านมาปีกว่า เพิ่งยางแบนครั้งแรก (จักรยานสามคันไม่เคยรั่วสักคน) ตอนนี้ยังไม่ได้ปะ
สูบให้พอแข็งแล้วปั่นกลับบ้านเดี๋ยวค่อยหา โชคดีฝนไม่ตกระหว่างทาง

รูปภาพ

วันนี้ปั่นจักรยานไปคนเดียวด้วย เพื่อนที่ไปด้วยนั่งมอเตอร์ไซค์ แต่ถ้ายางมันอัดลมไม่เข้าจริงคงเรียก taxi
ตรงนั้นมืดๆ ยุงเยอะ ไม่อยากเปลี่ยนยางแถวนั้น
สวัสดีครับ ไม่ใด้เห็นรถคันนี้นานแล้วครับ การใช้งานเป็นอย่างไรบ้าง ปั่นมากี่กิโลเมตรแล้วครับ มีการเปลี่ยนอะหลั่ยหรือเหตุเสียอะไรบ้างครับ
apisit69
ขาประจำ
ขาประจำ

Pisit sirichote เขียน: สวัสดีครับ ไม่ใด้เห็นรถคันนี้นานแล้วครับ การใช้งานเป็นอย่างไรบ้าง ปั่นมากี่กิโลเมตรแล้วครับ มีการเปลี่ยนอะหลั่ยหรือเหตุเสียอะไรบ้างครับ
ตอนนี้คันนี้น่าจะใกล้ 8000km แล้วครับ ปีกว่าๆ แต่ช่วงนี้ฝนเยอะ และเพิ่งออกเสือหมอบมาสองสามเดือน เลยปั่นเสือหมอบมากหน่อย
ต้องให้ก้มให้คอ หลัง หน้าท้องแข็งแรงพอ หยุดหลายวันเหมือนเริ่มใหม่ปวดไปหมด ตอนนี้เริ่มเข้าที่แล้วครับ แต่ dahon ยังเป็นรถที่ปั่นสนุกเหมือนเดิม

รถเปลี่ยนตัวโซ่ กับเบรคหน้าหลังแค่นั้น ไม่ได้ทำอะไรอีก สงสัยคงได้เปลี่ยนยางนอกเร็วๆนี้ พอเอายางในมาปะรู้สีกว่าดอกยางนอกมันจะหมดแล้ว
สงสัยคงใช้ Schwalbe Marathon เหมือนเดิม น่าจะคุ้มสุดแล้ว ตัว Panaracer Pasela compact ก็น่าใช้ แต่ไม่มีแถบสะท้อนแสงขอบยาง
ขาประจำ
ขาประจำ

apisit69 เขียน:
Pisit sirichote เขียน: สวัสดีครับ ไม่ใด้เห็นรถคันนี้นานแล้วครับ การใช้งานเป็นอย่างไรบ้าง ปั่นมากี่กิโลเมตรแล้วครับ มีการเปลี่ยนอะหลั่ยหรือเหตุเสียอะไรบ้างครับ
ตอนนี้คันนี้น่าจะใกล้ 8000km แล้วครับ ปีกว่าๆ แต่ช่วงนี้ฝนเยอะ และเพิ่งออกเสือหมอบมาสองสามเดือน เลยปั่นเสือหมอบมากหน่อย
ต้องให้ก้มให้คอ หลัง หน้าท้องแข็งแรงพอ หยุดหลายวันเหมือนเริ่มใหม่ปวดไปหมด ตอนนี้เริ่มเข้าที่แล้วครับ แต่ dahon ยังเป็นรถที่ปั่นสนุกเหมือนเดิม

รถเปลี่ยนตัวโซ่ กับเบรคหน้าหลังแค่นั้น ไม่ได้ทำอะไรอีก สงสัยคงได้เปลี่ยนยางนอกเร็วๆนี้ พอเอายางในมาปะรู้สีกว่าดอกยางนอกมันจะหมดแล้ว
สงสัยคงใช้ Schwalbe Marathon เหมือนเดิม น่าจะคุ้มสุดแล้ว ตัว Panaracer Pasela compact ก็น่าใช้ แต่ไม่มีแถบสะท้อนแสงขอบยาง
ขอบคุณครับ อะหลั่ยที่เปลี่ยนเป็นอะหลั่ยสิ้นเปลืองตามระยะการใช้งานทั้งสิ้นครับ
ยางเดิมติดรถก็ดีมาก ผมขี่ทุกครั้งก็ชอบครับ
แต่ถ้าเปลี่ยนเส้นใหม่ผมว่าจะลอง Schawallbe Marathon รุ่น Racer ครับ
แต่รถผมคงอีกนานมาก เพราะไม่ค่อยปั่นไกลๆครับ
Dahon Mu P24 ถือว่าคุณภาพดีมากครับ ดูจากการใช้งานของคุณ apisit69 และรายการเปลี่ยนอะหลั่ยครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

ไปกางเต้นท์ที่ป้อมปี่ เอาจักรยานไปปั่น 2 คันครับ
Dabike เกียร์ 5 สปีด ปั่นขึ้นเนินได้ดีมาก ใช้ลากรถเข็นเพื่อขนของด้วย สุดยอดจริงๆ

รูปภาพ

รูปภาพ
utai97
สมาชิก
สมาชิก
Bike: dahon mu p8 strida

โพสต์ โดย utai97 »

Pisit sirichote เขียน:ไปกางเต้นท์ที่ป้อมปี่ เอาจักรยานไปปั่น 2 คันครับ
Dabike เกียร์ 5 สปีด ปั่นขึ้นเนินได้ดีมาก ใช้ลากรถเข็นเพื่อขนของด้วย สุดยอดจริงๆ

รูปภาพ

รูปภาพ
ป้อมปี่นี่อยู่ที่ไหนครับ. ดูบรรยากาศดีมากครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

กาญจนบุรี ก่อนถึงสังขละบุรีประมาณ 40 กม. ครับ
เป็นจุดชมวิวของเขื่อนเขาแหลมครับ
บรรยากาศดี ห้องน้ำสะอาด ลานกางเต้นท์ดีครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”