มีใครใช้ Dr.Hon Jifo 16 บ้างครับ ขอสำรวจหน่อย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
green_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยังไม่กล้าสมัคร
Bike: ยังไม่มีเลย เก็บเงินอยู่ครับ

Re: มีใครใช้ Dr.Hon Jifo 16 บ้างครับ ขอสำรวจหน่อย

โพสต์ โดย green_t »

หิ้วมาจากปักกิ่งจะคุ้มไหมครับ
catveryfat
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MERIDA

Re: มีใครใช้ Dr.Hon Jifo 16 บ้างครับ ขอสำรวจหน่อย

โพสต์ โดย catveryfat »

NEVADA 4.0 เขียน:
ป๊อป เขียน:ร้านที่ภูเก็ตตตตตตตตตตตตต

ยินดีด้วยครับๆ ขี่ซิ่งคู่เร้ยยยย
ถ้าผ่านแถวมหาลัยจุฬาเห็นสีขาวจอดทักได้ครับผม
รูปภาพมาจากเมืองไร้เทียมทานครับ ไม่ใช่ยอดดอย อิอิ :D

ได้เลยครับ ถ้าไปเส้นจุฬาครับ เพราะผมปั่นมาทำงานที่สีลม และปั่นกลับ ไปบางพลัด เป็นประจำครับ
ส่วนใหญ่ผมจะใช้เส้นพระราม4 เป็นหลักครับ เพราะรถติดมากๆ Jifoปั่นลุยๆเลาะๆได้สบายครับ
ถึงแยกหัวลำโพง ก็ตัดเลาะเข้าข้างหัวลำโพงเลียบคลองผดุงฯเอาครับ ช่วงหน้า รร.เทพศิรินทร์ ก็ย้อนศรขึ้นฟุตบาทเอาครับ
เพราะตรงนั้นเป็นวันเวย์ จากนั้นก็ตรงเลียบคลองยาวไปจนถึงเทเวศน์เลยครับ จากนั้นก็ขึ้นไปทางหอสมุดแห่งชาติ
เลยไปเลี้ยวซ้ายข้ามสะพานซังฮี้ ก็ถึง ที่หมายแล้วครับ ใช้เวลา40-50นาที อ่ะครับ ระยะทางก็ราวๆ10กิโลฯ
เช้ามาก็ปั่นเส้นเดิมหล่ะครับ บางวันตอนเช้าก็เอาขึ้นรถเมย์ ลงเรือ ไปรถไฟฟ้า บ้างแล้วแต่อารมณ์ครับ :lol:

แต่ตอนเย็นอาจมีเถลไถล ไปทางมาบุญครอง, เยาวราช, ราชดำริ, ประตูน้ำ, สนามหลวง บ้างแล้วแต่ครับ
แต่ยังไงถ้าผ่านแถวมหาลัยจุฬาเห็นสีขาว จะทักทายไปนะครับ
ไม่ได้เข้าบอร์ดมานาน มีสมาชิกเพิ่มมาอีกคันแ้ล้ว :D :D

ผมไปกลับคลองเตย พหลโยธิน ทุกเช้าครับ ขึ้นรถไฟฟ้าใต้ดินทุกวัน ปั่นในแต่ละวันไม่เกิน 5 กิโล สบายๆๆๆ เลยครับ พับเร็วซะใจ ไม่มีใครตามทัน :lol: :lol: เจอกันทักทายด้วยนะครับ ผม jifo สีขาว ;)
catveryfat
สมาชิก
สมาชิก

green_t เขียน:หิ้วมาจากปักกิ่งจะคุ้มไหมครับ
ถามผมว่าคุ้มไหม ก็ถูกนะครับ แต่พอเสียเนี่ย อาจต้องกลุ่มใจเพราะอะไหล่ หาไม่ได้โดยทั่วไป ล่าสุดที่ผมเจอเลยนะครับ สปริงขดตรงโซ่ที่ให้ดันโซ่ให้ตึง เพราะการพับของ Jifo จะไม่เหมือนจักรยานพับทั่วไปที่พับกลางคัน แต่ใช้การ งอตัวของจักรยาน เลยต้องมีสปริงตัวนี้ค้ำโซ่ให้ตึง ตลอดเวลา มันดัน "หัก" ผมไปถามร้านที่เป็นตัวแทนจำหน่าย เค้าไม่สามารถออกของให้ได้เพราะไม่ได้ซื้อจากตัวแทนในไทย ต้องหาร้านสปริงทำเอง งูๆๆ ปลาๆๆ แต่ก็รอดมาได้ :( ยังกลัวส่วนอื่นจะเจ๋งเหมือนกัน ต้องถะนุถุหนอมเค้าหน่อย :D :D

แต่ยอมรัวว่าพับเร็ว และไปไหนมาไหนสะดวกมากมากครับ ;)
green_t
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยังไม่กล้าสมัคร
Bike: ยังไม่มีเลย เก็บเงินอยู่ครับ

โพสต์ โดย green_t »

catveryfat เขียน:
green_t เขียน:หิ้วมาจากปักกิ่งจะคุ้มไหมครับ
ถามผมว่าคุ้มไหม ก็ถูกนะครับ แต่พอเสียเนี่ย อาจต้องกลุ่มใจเพราะอะไหล่ หาไม่ได้โดยทั่วไป ล่าสุดที่ผมเจอเลยนะครับ สปริงขดตรงโซ่ที่ให้ดันโซ่ให้ตึง เพราะการพับของ Jifo จะไม่เหมือนจักรยานพับทั่วไปที่พับกลางคัน แต่ใช้การ งอตัวของจักรยาน เลยต้องมีสปริงตัวนี้ค้ำโซ่ให้ตึง ตลอดเวลา มันดัน "หัก" ผมไปถามร้านที่เป็นตัวแทนจำหน่าย เค้าไม่สามารถออกของให้ได้เพราะไม่ได้ซื้อจากตัวแทนในไทย ต้องหาร้านสปริงทำเอง งูๆๆ ปลาๆๆ แต่ก็รอดมาได้ :( ยังกลัวส่วนอื่นจะเจ๋งเหมือนกัน ต้องถะนุถุหนอมเค้าหน่อย :D :D

แต่ยอมรัวว่าพับเร็ว และไปไหนมาไหนสะดวกมากมากครับ ;)

:D
รูปประจำตัวสมาชิก
NEVADA 4.0
สมาชิก
สมาชิก
Bike: FUJI NEVADA 4.0 เป็นความทรงจำ

โพสต์ โดย NEVADA 4.0 »

อยากให้มีกิจกรรม รวมพลคนรัก Jifo 16" บ้างครับ
ประมาณว่ารวมพลคนรัก Jifo 16" มารวมตัวกันปั่น ช้อป ชม ชิม เที่ยว ชิวๆ กันอ่ะครับ
เห็นรุ่นอื่นๆเค้ารวมตัวกัน Jifo น่าจะมีบ้างนะครับ :D
เป็นการรวมตัวให้รู้จักกับเพื่อนๆสมาชิกให้มากขึ้นอ่ะครับ

รูปภาพ
รูปภาพ
ลูกชาวนา ราชาที่ดิน ชีวิตไม่สิ้น ปั่นไปสู่ทางฝัน
----------------------------------------------------------
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

Jifo เดิมๆ ยางเล็ก เวลาปั่นก็อยู่ในเกณฑ์ไม่สะเทือนเท่าไหร่ อยากรู้ว่าถ้าใส่ยาง 1.5 จะนุ่มขึ้นมากไหม มีใครลองหรือยังครับ
NEVADA 4.0
สมาชิก
สมาชิก
Bike: FUJI NEVADA 4.0 เป็นความทรงจำ

น่าจะได้ความนุ่มมากขึ้น แต่ที่หายน่าจะเป็นการไหลลื่น :D
ลูกชาวนา ราชาที่ดิน ชีวิตไม่สิ้น ปั่นไปสู่ทางฝัน
----------------------------------------------------------
NEVADA 4.0
สมาชิก
สมาชิก

รูปภาพ
รูปภาพ

ช่วงนี้ปั่นไปชมไฟ แถวๆถนนราชดำเนินครับ :D
mistermoon
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Tern Link D8, Dahon Jifo 16, Infinite SpadPro
ตำแหน่ง: นนทบุรี

โพสต์ โดย mistermoon »

หิ้วมายังไงก็คุ้มกว่าครับ ราคาศูนย์ แพงมาก 22900 บาท
ราคาที่จีนประมาณไม่เกิน 15000 บาท
ถ้ากลัวพังหาอะไหล่ไม่ได้ก็เอามาสองคันเลยครับ อะไหล่แท้แน่นนอน
อย่าหวังกับศูนย์เยอะครับ จักรยานถ้าไม่เหนือบ่ากว่าแรง ซ่อมได้ก็ซ่อมเองครับ
อีกอย่าง dahon รถคุณภาพดีอยู่แล้ว โอกาสเสียยากมาก เรื่องจุดพับ ก่อนผมเล่นรถพับ ก็เจอคนพูดเยอะเหมือนกันว่า
จุดพับเสียแล้วจะซ่อมยังไง จนถึงวันนี้พับทุกวัน เกือบสองปีแล้ว ยังไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ
แค่เราให้เวลากับรถซักหน่อย ทาจาระบีที่จุดพับ เดือนละครั้ง เช็ดโซ่หยอดน้ำมันสัปดาห์ละครั้ง
เท่านี้รับรองรถจะอยู่กับเราไปอีกนาน
จะพังก็กรณีเดียวคือโดนรถชน ปั่นตกหลุมแรงๆ
tongza5555
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0873597447

โพสต์ โดย tongza5555 »

มีพี่ๆ น้องๆ ท่านไหนพอแบ่งปันให้ผมไปดูแลซักคัน บ้างไหมคับ หรือทราบแหล่ง รบกวนชี้เป้าให้หน่อยคับ
อยากได้มาก
catveryfat
สมาชิก
สมาชิก

mistermoon เขียน:
หิ้วมายังไงก็คุ้มกว่าครับ ราคาศูนย์ แพงมาก 22900 บาท
ราคาที่จีนประมาณไม่เกิน 15000 บาท
ถ้ากลัวพังหาอะไหล่ไม่ได้ก็เอามาสองคันเลยครับ อะไหล่แท้แน่นนอน
อย่าหวังกับศูนย์เยอะครับ จักรยานถ้าไม่เหนือบ่ากว่าแรง ซ่อมได้ก็ซ่อมเองครับ
อีกอย่าง dahon รถคุณภาพดีอยู่แล้ว โอกาสเสียยากมาก เรื่องจุดพับ ก่อนผมเล่นรถพับ ก็เจอคนพูดเยอะเหมือนกันว่า
จุดพับเสียแล้วจะซ่อมยังไง จนถึงวันนี้พับทุกวัน เกือบสองปีแล้ว ยังไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ
แค่เราให้เวลากับรถซักหน่อย ทาจาระบีที่จุดพับ เดือนละครั้ง เช็ดโซ่หยอดน้ำมันสัปดาห์ละครั้ง
เท่านี้รับรองรถจะอยู่กับเราไปอีกนาน
จะพังก็กรณีเดียวคือโดนรถชน ปั่นตกหลุมแรงๆ
ผมเป็นอีกเสียงที่กล้ายืนยันว่ามันไม่ได้เสียง่ายขนาดนั้น จุดที่เสีย ที่ผมเคยกล่าวไปก็ให้ร้านสปริงจัดทำให้ใหม่ได้ ทนทานกว่าเดิม ผมพับขึ้นลงรถไฟ้ฟ้า ทำงานทุกวันจันทร์ - ศุกร์ เหมือนเป็นส่วนหนึ่งของผมไปแล้ว :lol: :lol: :lol:
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

รบกวนครับ จะเปลี่ยนยางนอกเป็น 1.35 มันจะนุ่มขึ้นอีกไหมครับ เห็นว่า swallow 1.35 มีความเบากว่ายางเดิม 1.25 หรือเอายางอันไหนดีครับ
ขอบคุณครับ
puipakkred
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย puipakkred »

จะหิ้วมาซักคัน
อยากรู้มันสามารถใส่เกียร์ดุมได้ไหมครับ
เข็นทุกเนิน เดินทุกดอย
sm1
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dahon Jifo 16

โพสต์ โดย sm1 »

puipakkred เขียน:จะหิ้วมาซักคัน
อยากรู้มันสามารถใส่เกียร์ดุมได้ไหมครับ
เท่าที่ผมอ่านเว็บบอร์ด ทั้งในไทยและต่างประเทศ ยังไม่เห็นมีใครดัดแปลงใส่เกียร์ดุมให้ jifo ได้เลยนะครับ
thinnakorn_h
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dahon Jifo

โพสต์ โดย thinnakorn_h »

https://www.indiegogo.com/projects/3-sp ... rbox-efneo
ลองดูอันนี้เลยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”