มีใครใช้ Dr.Hon Jifo 16 บ้างครับ ขอสำรวจหน่อย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
นายไข่
สมาชิก
สมาชิก
Bike: TREK 4300 Disc 2012, Jifo 16

Re: มีใครใช้ Dr.Hon Jifo 16 บ้างครับ ขอสำรวจหน่อย

โพสต์ โดย นายไข่ »

ไม่ได้เข้ามาดูนาน มีสีใหม่สวยๆเยอะเลย :D

ทุกวันนี้ใช้ปั่นเป็นพาหนะหลัก ไปไหนมาไหนใกล้ๆ

เรียกได้ว่าความถี่ในการใช้มากกว่าคันอื่นที่มีเยอะ

เสือหมอบ กับเสือภูเขาๆว้ออกทริปเท่านั้น
พูดคุยเกี่ยวกับ Jifo 16 ได้ที่นี่ครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=662750
Peenola
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-345xxxx
team: กะโหลกกะลา& หางฟิลม์ไบค์ & ชมรมจักรยานเฟี๊ยวเงาะ
Bike: Oltre & BikeFriday & Dahon & Brompton

Re: มีใครใช้ Dr.Hon Jifo 16 บ้างครับ ขอสำรวจหน่อย

โพสต์ โดย Peenola »

ฝากเนื้อฝากตัวครับ เพิ่งได้น้องคาราเมล มา
แต่ยังไม่ทันปั่นเลยยางก็แตกซะแล้ว เพื่อนๆแนะนำร้านยางในให้หน่อยได้ไหมครับ
ผมอยู่แถวสีลม พระรามสี่
ขอบคุณครับ :D
GoldBrothers Insurance Service
ประกันรถยนต์ทุกประเภท พรบ
ประกันอัคคีภัยบ้าน ประกันโรงงาน
ประกันอุบัติเหตุ ประกันเดินทางท่องเที่ยว เดี่ยว/กลุ่ม สำหรับนักปั่น
ประกันขนส่ง ฯลฯ ราคาพิเศษสำหรับพี่น้องชาวThaiMTB
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

Peenola เขียน:ฝากเนื้อฝากตัวครับ เพิ่งได้น้องคาราเมล มา
แต่ยังไม่ทันปั่นเลยยางก็แตกซะแล้ว เพื่อนๆแนะนำร้านยางในให้หน่อยได้ไหมครับ
จุฬาซอย20 เลยจ้า

:D :D :D
Peenola
ขาประจำ
ขาประจำ
team: กะโหลกกะลา& หางฟิลม์ไบค์ & ชมรมจักรยานเฟี๊ยวเงาะ
Bike: Oltre & BikeFriday & Dahon & Brompton

toop เขียน:
Peenola เขียน:ฝากเนื้อฝากตัวครับ เพิ่งได้น้องคาราเมล มา
จุฬาซอย20 เลยจ้า

:D :D :D

GoldBrothers Insurance Service
ประกันอัคคีภัยบ้าน ประกันโรงงาน
ประกันอุบัติเหตุ ประกันเดินทางท่องเที่ยว เดี่ยว/กลุ่ม สำหรับนักปั่น
ประกันขนส่ง ฯลฯ ราคาพิเศษสำหรับพี่น้องชาวThaiMTB
Peenola
ขาประจำ
ขาประจำ

รบกวนถามเพิ่มเติมครับว่า
ขนาดยาง อย่างพวก 1.5 สามารถใส่ได้ไหมครับ มีปัญหาเรื่องการพับไหมครับ
:D
komics
สมาชิก
สมาชิก
team: -
Bike: Precor

โพสต์ โดย komics »

ขอสอบถามว่าการเข็นของ Jifo สามารถทำได้หรือเปล่าครับ
ได้ดูจาก youtube แล้วมันเข็นได้ทั้งสองล้อเลย

แต่คันนี้พอพับแล้วยางมันไปเบียดกับท่อหลักอานแน่นจนล้อหมุนฟรีไม่ได้
หรือว่าต้องปรับแต่งอย่างไรหรือเปล่าก่อนที่จะทำให้มันเข็นได้สองล้อครับ
ไฟล์แนบ
Jif.jpg (87.63 KiB) เข้าดูแล้ว 1241 ครั้ง
Peenola
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมก็เป็นอาการเดียวกันเลยครับ เข็นได้ล้อเดียว :D

ขอถามเพิ่มอีกคำถามด้วยครับว่า
สามารถเปลี่ยน เป็นแกนปลดทั้ง ล้อ-หลัง ได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
komics
สมาชิก
สมาชิก
team: -
Bike: Precor

โพสต์ โดย komics »

ลองทำขาตั้งของ jifo จากรูปแบบของ clickstand <http://www.click-stand.com/> ดูครับ
เอาฝาปิดปลายท่อน้ำ pvc มาตัดเป็นครึ่งวงกลม เจาะรูแล้วยึดด้วยตะปูเกลียวเข้ากับปลายเสาเต้นท์ ปิดหัวตะปูเกลียวด้วย
สักหลาดรองขาโต็ะเก้าอี้ ปลายอีกด้านฝนให้เป็นมุมเฉียงหน่อย ก็เสร็จครับ
ทดลองเอาไปตั้งบนถนนซีเมนต์ดู ก็ตั้งได้เรียบร้อยดี เวลาเก็บก็สอดไว้กับยางรัดผมของผู้หญิงที่รัดไว้กับหลักอาน

อันนี้เพิ่งทำเสร็จครับ ยังไม่ได้เอาไปทดลองใช้งานจริงว่าจะตั้งบนถนนจริงๆ หรือบนฟุตบาทได้หรือเปล่า

ปัญหาตอนนี้คือมันตั้งบนพื้นซิเมนต์ที่เรียบไม่ได้ ตั้งบนพื้นกระเบื้องไม่ได้ครับ
เปลี่ยนตำแหน่งที่ค้ำหลายๆที่ แล้วก็ไม่ได้ เอาแผ่นโฟมมาแปะด้วยกระดาษทราย
ด้านที่ติดพื้นแล้วก็ยังตั้งไม่ได้ ยังหาวิธีไม่ได้ครับ ท่านใดมีวิธีแก้ไข ขอคำแนะนำด้วยครับ
ไฟล์แนบ
Jifostand.jpg (90.55 KiB) เข้าดูแล้ว 1156 ครั้ง
ป๊อป
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0972423962
Bike: เลิกขี่แล้ว เดินดีกว่า

โพสต์ โดย ป๊อป »

ไอเดียดีมากเลยครับ
ผมเคยผ่านตาแบบคล้ายกัน แต่เป็นพวกบรอมตั้นเขาทำ

เห็นบอกว่าทดลองพื้นซีเมนต์แล้วใช้การได้ดี พอไปเจอผิวเรียบหรือกระเบื้องตั้งไม้อยู่
ผมฟันธงเลยครับว่าไม่ใช่เพราะตำแหน่งการวางของมัน แต่เป็นที่ผิวสัมผัส
การแก้ปัญหา ลองดัดปลายสักเล็กน้อยดีมั้ยครับ แล้วสอมจุกลูกยางเพื่อให้มันหมืด

ได้ผลอยู่ไรบางทีนะครับ
catveryfat
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MERIDA

โพสต์ โดย catveryfat »

ผมเอาไปทำงานทุกวันเข็นใน mrt ทุกวันครับ ต้องฟืนข้อมือนิดหนึ่งเพราะมีล้อหน้าเท่านั้นที่หมุนได้ ทำบ่อยๆ จะชินครับ ผมขึ้นรถไฟฟ้าจาก ศูนย์สิริกิต์ ไป พหลโยธิน ทุกเช้าครับ :D :D :D
p.chai
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย p.chai »

:geek: :mrgreen: :ugeek:
ป๊อป
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0972423962
Bike: เลิกขี่แล้ว เดินดีกว่า

โพสต์ โดย ป๊อป »

เงียบเกินไป อิอิ

มันน่าตลกมากเลยครับ มีบางท่านไปเห็นรถอีกยี่ห้อหนึ่ง ที่พับคล้ายจิโฟ่ มี3เกียร์
แล้วไปพูดว่าเลียนแบบดาฮอน รวมถึงเลยเถิดไปว่า พี่จีนก็อปซะเนียน

ก๊ากกกกกกก
อย่างแรกเลย เจ้ายี่ห้อมิ้นท์ที่ว่านั่นแบรนด์ญี่ปุ่นครับ อาจทำในจีน แต่แบรนด์ญี่ปุ่นแท้ๆเลย มีหลายรุ่นด้วย

ประการที่สอง...ใครมาก่อนกันแน่ 5555 ดาฮอนมั้ยเอ่ย ไปซื้อลิขสิทธิ์พับเขามา ปรับปรุง แก้ไขข้อเสียของยี่ห้อนั้นจนเป็นการพับแบบจิโฟ่

ใครไม่เคยผ่านตายี่ห้อที่ผมว่า เข้าไปดูในร้านขายของบุญชูไบค์นะครับ

อิอิ หุหุ
แค่เอามาเล่นสู่กันฟัง เห็นแล้วรู้สึกขัดเคืองใจ 5555
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

มีครับ ไม่ได้ปั่นเลย เอามาเช็ดซะส่วนใหญ่
ไฟล์แนบ
IMG-20140919-WA0024~01.jpg (98.07 KiB) เข้าดูแล้ว 944 ครั้ง
palan
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0866371781
team: MBS
Bike: Treck3900 Chevy

โพสต์ โดย palan »

:lol: สนใจ jifo อยากลอง ท่านเบื่อๆ อยากปล่อย หรือมีแหล่ง บอกด้วยนะครับ
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

palan เขียน::lol: สนใจ jifo อยากลอง ท่านเบื่อๆ อยากปล่อย หรือมีแหล่ง บอกด้วยนะครับ

คันสีน้ำตาลข้างบนเลยครับ สนใจ PM มานะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”