มีใครใช้ Dr.Hon Jifo 16 บ้างครับ ขอสำรวจหน่อย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
thinnakorn_h
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Dahon Jifo

Re: มีใครใช้ Dr.Hon Jifo 16 บ้างครับ ขอสำรวจหน่อย

โพสต์ โดย thinnakorn_h »

http://www.joe-bike.com/review-fsa-metr ... -crankset/
อันนี้มีขายแล้วในตลาด (2 speeds) แต่หายากหน่อย

ส่วนข้างบน 3 speeds
รูปประจำตัวสมาชิก
NEVADA 4.0
สมาชิก
สมาชิก
Bike: FUJI NEVADA 4.0 เป็นความทรงจำ

Re: มีใครใช้ Dr.Hon Jifo 16 บ้างครับ ขอสำรวจหน่อย

โพสต์ โดย NEVADA 4.0 »

ถ้าเอามาใส่jifoได้ ก็แจ่มเลย :D
ลูกชาวนา ราชาที่ดิน ชีวิตไม่สิ้น ปั่นไปสู่ทางฝัน
----------------------------------------------------------
KKKK9
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Specialize Allez E5/ Bianchi Kuma
ติดต่อ:

โพสต์ โดย KKKK9 »

รบกวนถามว่า ยางในJIFO 16x 1.25 หาซื้อที่ไหนได้บ้างครับ หาonlineไม่เจอครับ
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

ยางในขนาดเดิมหายากครับ ผมเองถอดลงชุดยางเดิมออกมาใส่ยางหน้า 1.5 ปั่นแล้วนุ่มดีครับ รถหนักขึ้นนิดนึงพอรับได้
ยางเก่าว่าจะลงขายเหมือนกันครับ
กฤษณ์ TKT
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Line: songkrit_prapagdee
team: Bike Sunday
Bike: Folding bicycles
ตำแหน่ง: ตลิ่งชัน กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กฤษณ์ TKT »

เอาการแปลงใส่ยางมาให้ดูครับ เป็น softtail นุ่มขึ้นมากเลย ต้นทุนยางก้อน 25 บาทครับ

วันนี้ปั่นไปเจอคุณ birdbike ปั่นสวนทางกัน ใช้รถ jifo สีเดียวกันเลย บังเอิญมากๆ
ไฟล์แนบ
lekluter
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0802027733

โพสต์ โดย lekluter »

พึ่งได้มาครับ ฝากตัวด้วย แต่เป็นของ dahon สีน้ำตาลรับมาจากในนี้ครับ
catveryfat
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MERIDA

โพสต์ โดย catveryfat »

มาดันกระแส jifo หน่อยครับ ขอสำรวจประชากรหน่อยว่ามีจำนวนมากไหมแล้วปัญหาจากการปั่นเจออะไรกันมาบ้าง

ผมใช้ jifo จีนสีขาว ใช้ปั่นไปขึ้นลงรถไฟฟ้าทุกวันทำงาน มาจะร่วม 3 ปีได้ล่ะ

ปัญหาที่เจอมา
-สปริงที่ยันโซ่หัก จ้างคนม้วนสปริงให้ม้วมใหม่ ใช้งานได้ปรกติ
-คอพับน๊อกชอบหลวม แก้โดยใช้น้ำยาล๊อกเกลียวก็ใช้ได้ดีขึ้น แต่สักพักก็หลวมแล้วเอาใส่ใหม่
-ข้อต่อกลางตัวรถ ตอนนี้เหมือนหลวมๆๆ แต่ยังไม่ได้หาทางแก้เพราะยังใช้งานได้ปรกติ ไว้จะลองมาดูว่าทำให้แน่นๆได้อย่างไร
mitSAKOL
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: Saturday bike fever
Bike: YEAH YRA072 , Bianchi nerone7 ,Klein attitude v,brompton
ตำแหน่ง: rangsit

โพสต์ โดย mitSAKOL »

ผมสอบถามหน่อยครับ
ผมซื้อ DR.HON Jifo รุ่น 30 ปี จากในเวบนี้สภาพออกห้างสีนำ้ตาล
มีปัญหาคือ ลูกชายปั่นๆอยู่ บันไดด้านซ้ายหลุด ตอนแรกก็นึกว่าใส่ไม่ดี มันเลยหลุด
แต่พอลองใส่ใหม่ เช็คแล้วว่าล็อค แต่ปั่นๆไปก็หลุดอีกไม่ทราบว่า เป็นเพราะอะไรครับ
แล้วมีวิธีแก้ไขยังไงครับ
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ
:ถึงจะเป็นยังไง ก็ต้องไปให้ถึงจุดหมาย:
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

mitSAKOL เขียน:ผมสอบถามหน่อยครับ
ผมซื้อ DR.HON Jifo รุ่น 30 ปี จากในเวบนี้สภาพออกห้างสีนำ้ตาล
มีปัญหาคือ ลูกชายปั่นๆอยู่ บันไดด้านซ้ายหลุด ตอนแรกก็นึกว่าใส่ไม่ดี มันเลยหลุด
แต่พอลองใส่ใหม่ เช็คแล้วว่าล็อค แต่ปั่นๆไปก็หลุดอีกไม่ทราบว่า เป็นเพราะอะไรครับ
แล้วมีวิธีแก้ไขยังไงครับ
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ
เกลียวขาบันไดเสียหายหรือเปล่าครับ บันไดด้านซ้าย จะเป็นเกลียวซ้าย เวลาหมุนเข้าจะต้องหมุนทวนเข็มนาฬิกาครับ หรืออาจจะหมุนไม่แน่นครับ ลองตรวจสอบดูก่อนครับ
:D :D :D
catveryfat
สมาชิก
สมาชิก

dahon jifo บันไดจะเป็น quick released แบบกดเข้าไปแล้วมีเหมือนก้ามปูบีบไว้ ลองมองดูตรงสปริงที่บีบบันไดดูครั้งว่ามันขาดหรือเปล่า ถ้ารถศุนย์ไปร้าน์Nava bike เลยครับให้เค้าทำให้สบายใจด้วย
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

catveryfat เขียน:dahon jifo บันไดจะเป็น quick released แบบกดเข้าไปแล้วมีเหมือนก้ามปูบีบไว้ ลองมองดูตรงสปริงที่บีบบันไดดูครั้งว่ามันขาดหรือเปล่า ถ้ารถศุนย์ไปร้าน์Nava bike เลยครับให้เค้าทำให้สบายใจด้วย
เพิ่งถึงบางอ้อ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ผมก็นึกว่าใช้บันไดเหมือนจักรยานทั่วไปครับ

:D :D :D
mitSAKOL
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: Saturday bike fever
Bike: YEAH YRA072 , Bianchi nerone7 ,Klein attitude v,brompton
ตำแหน่ง: rangsit

โพสต์ โดย mitSAKOL »

ขอบคุณมากครับ
:ถึงจะเป็นยังไง ก็ต้องไปให้ถึงจุดหมาย:
catveryfat
สมาชิก
สมาชิก

เงียบกันจริงเลยห้องนี้ เป้นยังไงกันบ้างครับกับ jifo คันเก่งของทุกคน พอดีได้ลองไปอัพเดทชุดเกียร์ใหม่จากเมืองนอก
http://www.efneo.com/en/gearbox/
สำหรับชาว jifo เลยแต่ราคาเอาเรื่องมาก $240 ไม่รู้รวมส่งหรือยัง แต่เป็นคำตอบที่ดีสำรับชาว jifo มาก
เพื่อนมีไรมาอัพเดทกันบ้างนะครับ :lol: :lol: :lol: :lol:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”