+มือใหม่ขาไก่รบกวนขอสอบถาม - รู้สึกว่าเบรคของ RM BD-2 เบรคไม่ค่อยจะอยู่เลยครับ +

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Boon_4651
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0860704703
team: ตอนแรกว่าจะมี...ตอนนี้ขอปั่นคนเดียว
Bike: DAHON P-18 , Merida matt 5 , Brompton M2L

+มือใหม่ขาไก่รบกวนขอสอบถาม - รู้สึกว่าเบรคของ RM BD-2 เบรคไม่ค่อยจะอยู่เลยครับ +

โพสต์ โดย Boon_4651 »

..รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ (ไม่มีภาพประกอบนะ) :D

เพิ่งไปเอา RM BD-2 มาใช้ครับ รุ่นที่เป็นเฟรมท่อกลม เบรคเป็นก้ามปู

ปัญหาตอนนี้คือ รู้สึกว่าเบรคไม่ค่อยจะอยู่เลยครับ ขนาดลองปรับเบรคใหม่แล้ว ก็ยังรู้สึกว่ามันไม่ "หนึบ"
เหมือน Curve D3 ที่ปั่นอยู่เลย

วันนี้ตอนเช้าปั่นมาทำงาน ความเร็วประมาณ 22 Km/h เบรคแทบเอาไม่อยู่เลยครับ...งงมากเลย

ผ้าเบรคที่มากับรถก็ยังดีอยู่ มือเบรคผมเปลี่ยนใหม่แล้วเป็นของ Avid

1. ปัญหาคือเบรคก้ามปูของเดิมที่มากับรถไม่ดีแล้วใช่ไหมครับ ต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งชุดใช่ไหมครับ (ใช้ชุดเบรคของเสือหมอบใช่ไหมครับ)

2. หรือปัญหามันมาจากผ้าเบรค ที่เราดูเหมือนใหม่ แต่อาจจะใช้ไม่ดี ถ้าผมจะเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่อย่างเดียวต้องใช้ผ้าเบรคของ
เสือหมอบยี่ห้ออะไรดีครับ

3. มือเบรคที่ใช้อยู่ เกี่ยวข้องกับปัญหาการเบรคไม่ค่อยอยุ่หรือเปล่าครับ (ใช้ของ Avid ที่ถอดมาจาก Dahon)

รบกวนสอบถามเพียงเท่านี้ก่อนนะครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าทุกคำตอบ
"จักรยานที่ดีและคุ้มค่า ขึ้นอยู่กับว่าเราได้ปั่นมันบ่อยแค่ไหน"
okto
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รักแค่สองยี่ห้อ น้องเดล Cannondale กับน้องนก ฺBirdy (R&M)

Re: +มือใหม่ขาไก่รบกวนขอสอบถาม - รู้สึกว่าเบรคของ RM BD-2 เบรคไม่ค่อยจะอยู่เลยครับ +

โพสต์ โดย okto »

ขอช่วยตอบแบบเท่าที่มีความรู้งูๆปลาๆนะครับ เผื่อจะช่วยได้

1. ปัญหาคือเบรคก้ามปูของเดิมที่มากับรถไม่ดีแล้วใช่ไหมครับ ต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งชุดใช่ไหมครับ (ใช้ชุดเบรคของเสือหมอบใช่ไหมครับ)

2. หรือปัญหามันมาจากผ้าเบรค ที่เราดูเหมือนใหม่ แต่อาจจะใช้ไม่ดี ถ้าผมจะเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่อย่างเดียวต้องใช้ผ้าเบรคของ
ลองดูที่ขอบล้อหรือยังครับ อาจจะเก่าไปหรือสกปรก

3. มือเบรคที่ใช้อยู่ เกี่ยวข้องกับปัญหาการเบรคไม่ค่อยอยุ่หรือเปล่าครับ (ใช้ของ Avid ที่ถอดมาจาก Dahon)
ถ้าเอามือเบรคของวีเบรคมาใช้ อาจจะไม่มีแรงบีบเหมาะสมกับตัวก้ามหรือเปล่าครับ
ขี่ไปก็บ่
naigod
ขาประจำ
ขาประจำ
team: fb/NaigodSecondHandBikes
Bike: X-FREE by KHS
ตำแหน่ง: สวนใหญ่ นนทบุรี
ติดต่อ:

Re: +มือใหม่ขาไก่รบกวนขอสอบถาม - รู้สึกว่าเบรคของ RM BD-2 เบรคไม่ค่อยจะอยู่เลยครับ +

โพสต์ โดย naigod »

ถอดยางเบรคออกมาถูๆ กับพื้นปูนละเอียดๆ ดูแล้วใส่กลับเข้าไปลองใหม่ เผื่อยางมันแข็งเกินไปก็หมดสภาพ ควรเปลี่ยนยางเบรคใหม่ และทำความสะอาดขอบไปด้วยพร้อมกันเลย :D
...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย
Donate PromptPay 0819032006
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

Boon_4651 เขียน:
ผ้าเบรคที่มากับรถก็ยังดีอยู่ มือเบรคผมเปลี่ยนใหม่แล้วเป็นของ Avid

ถ้ามีมือเบรคของเดิมอยู่ลองถอดมาใส่สลับเปรียบเทียบแรงเบรคดูครับ มือเบรคที่ทำงานได้ดีกับเบรคก้ามปูจะมีแรงเบรคมากกว่ามือเบรคสำหรับ V-Brake ครับ

ที่เหลือเป็นการปรับแต่งสปริงที่ขาเบรคก้ามปูซึ่งทำได้ยากนิดหน่อย (ต้องค่อยๆ ดัดด้วยคีม) สปริงตัวนี้หากแข็งจะทำให้บีบเบรคได้ยาก แต่ถ้าอ่อนไปก็จะไม่ค่อยคืนตัวเวลาเบรคครับ ต้องปรับแต่งจนบีบแล้วนุ่มใกล้เคียงมือเบรคแบบ V-Brake ครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: wilier luna

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* »

Boon_4651 เขียน:..รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ (ไม่มีภาพประกอบนะ) :D

เพิ่งไปเอา RM BD-2 มาใช้ครับ รุ่นที่เป็นเฟรมท่อกลม เบรคเป็นก้ามปู

ปัญหาตอนนี้คือ รู้สึกว่าเบรคไม่ค่อยจะอยู่เลยครับ ขนาดลองปรับเบรคใหม่แล้ว ก็ยังรู้สึกว่ามันไม่ "หนึบ"
เหมือน Curve D3 ที่ปั่นอยู่เลย

วันนี้ตอนเช้าปั่นมาทำงาน ความเร็วประมาณ 22 Km/h เบรคแทบเอาไม่อยู่เลยครับ...งงมากเลย

รบกวนสอบถามเพียงเท่านี้ก่อนนะครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าทุกคำตอบ
1. ไม่รู้จิ เอาสภาพก้ามเบรคมาดูกันก่อน
2. ไม่มั้ง
3. มือวีเบรคเอวิด FR-5 ไจ้มะ :roll: รูปภาพ
มันเป็นมือวีเบรค มือวีเบรคเอามาใช้กับเบรคก้ามปูหรือเบรคปีกผีเสื้อ มักจะได้แรงเบรคไม่ค่อยพอ ในทางกลับกัน มือเบรคเสือหมอบกับมือเบรคปีกผีเสื้อเอามาใช้กับวีเบรคก็มักจะได้แรงเบรคมากเกินไป
ถ้าได้มือเอวิดสปีดไดอัลมาใช้น่าจะดีกว่านี้เพราะมันปรับแรงได้ด้วย ;)
(\_(\
(=' :')
(,(")(")
cirus
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: LA Redline

โพสต์ โดย cirus »

หน้าแง๊ว~* เขียน: มันเป็นมือวีเบรค มือวีเบรคเอามาใช้กับเบรคก้ามปูหรือเบรคปีกผีเสื้อ มักจะได้แรงเบรคไม่ค่อยพอ ในทางกลับกัน มือเบรคเสือหมอบกับมือเบรคปีกผีเสื้อเอามาใช้กับวีเบรคก็มักจะได้แรงเบรคมากเกินไป
ถ้าได้มือเอวิดสปีดไดอัลมาใช้น่าจะดีกว่านี้เพราะมันปรับแรงได้ด้วย ;)
ผมว่าประเด็นน่าจะเป็นตามที่ท่านตะแง๊วแจ้งครับ แรงดึงมือวีจะน้อยกว่ามือหมอบหรือมือผีเสื้อ
แต่ต้องดูสภาพตัวเบรค ผ้าเบรค แล้วก็ขอบล้อควบคู่ครับ บางทีขอบมันมีคราบผ้าเบรคอยู๋เยอะก็จะเบรคไม่อยู๋เหมือนกันครับ หุหุ.. :D

ปล. หลังสวยดีครับ
รูปภาพ
ตามหาเฟรมหมอบ Size 58+ ครับ
รับงาน Web application Programming ทุกประเภท
TRIP TIME : 1 Hr. TRIP DISTANCE Normal : 30 Km. Week-end : 55-70 Km.
MAXIMUM SPEED : 52.22 Km./Hr. AVERAGE SPEED : 27.16 Km./Hr.
Boon_4651
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0860704703
team: ตอนแรกว่าจะมี...ตอนนี้ขอปั่นคนเดียว
Bike: DAHON P-18 , Merida matt 5 , Brompton M2L

โพสต์ โดย Boon_4651 »

..ขอบคุณคำแนะนำของทุกท่านครับ...

มือเบรคของเดิมไม่มีครับ...(รถแต่งมาแล้วบางส่วน) มีแต่ของที่ติดมาก็เป็นเบรคแบบวีเบรคเหมือนกัน

1. ผมลองทำความสะอาดล้อ กับทำความสะอาดผ้าเบรคแล้ว...ก็รู้สึกว่าดีขึ้นนิดหน่อย..(นิดหน่อยจริงๆ)

2. ก้ามเบรค พยายามจะลองดัดสปริงเบรคแบบที่ท่านเสือ Spectrum บอก ยังทำไม่ได้ครับ แอบงงเล็กน้อย..แถมสปริงแข็งมากอีกด้วยครับ

3. ผมจะลองเปลี่ยนผ้าเบรคใหม่ดู กับจะลองไปหาชุดเบรคของหมอบตัวใหม่ๆที่มีขายตามร้านค้าออนไลน์มาลองดูครับ แต่ปัญหาที่สำคัญคือ มือเบรคมีแต่แบบวีเบรคเท่านั้น ถ้าจะเอามือเบรคหมอบต้องเปลี่ยนแฮนด์ (ปั่นไม่ได้แน่นอนช่วงเอื้อมแขนยาวเกิน)

:D
"จักรยานที่ดีและคุ้มค่า ขึ้นอยู่กับว่าเราได้ปั่นมันบ่อยแค่ไหน"
เสือ Spectrum
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: 99 City Bike
Bike: LA Spectrum

โพสต์ โดย เสือ Spectrum »

Boon_4651 เขียน:
2. ก้ามเบรค พยายามจะลองดัดสปริงเบรคแบบที่ท่านเสือ Spectrum บอก ยังทำไม่ได้ครับ แอบงงเล็กน้อย..แถมสปริงแข็งมากอีกด้วยครับ
ทำยากครับ ต้องใช้คืมประมาณคีมปากจิ้งจกหรือไม่ก็คีมล๊อคตัวเล็ก 2 ตัวช่วยกันเวลาดัด

ของเดิมแขนสปริงถ้าดูทีละข้างมันจะมีลักษณะเหมือนปลายคันธนูคือค่อนข้างตรง ต้องดัดปลายให้งุ้มลงเล็กน้อยทั้ง 2 ข้างครับ แล้วก็จะเป็นอย่างที่อธิบายไว้คือดัดมากไปเวลากำเบรคแล้วจะไม่ค่อยคืนตัวคือมีอาการเบรคติด ดัดน้อยไปก็ต้องออกแรงกำเบรคมากครับ
เมื่อพ้นไปจากการ "แพ้" หรือ "ชนะ" เราก็จะได้อยู่ในที่ที่ไม่มี "ความทุกข์ใจ"
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”