ความหลากหลายของไมล์ จักรยานพับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
สมปอง japan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อยากร่วมสังกัด ทุกทีม .....เพื่อสุขภาพ
Bike: PEUGEOT Calibri , Dahon Classic
ตำแหน่ง: ริมคลองแสนแสบ รามคำแหง

ความหลากหลายของไมล์ จักรยานพับ

โพสต์ โดย สมปอง japan »

รบกวน เพื่อนๆ และ พี่ทั้งหลายช่วยแนะนำวิธีการติดตั้ง ,รูปแบการติดตั้ง รวมทั้งแนะนำไมล์ทั้งไร้สาย และมีสาย ข้อคิดเห็น ของแต่ละคน หรือไมล์แปลก ,ใหม่ มาแนะนำ เพื่อความหลากหลาย ครับ ปล. ขอบคุณล่วงหน้า เลย ค้าบๆๆๆๆ หรือว่า ใครที่ มี รูปถ่ายตอน SPEED เร็วสุด ๆ มาโชว์กันหน่อยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย สมปอง japan เมื่อ 01 เม.ย. 2012, 22:35, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
SomphongJapan Ins.
หน้าแง๊ว~*
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: wilier luna

Re: ความหลากหลายของไมล์ จักรยาน

โพสต์ โดย หน้าแง๊ว~* »

สมปอง japan เขียน:รบกวน เพื่อนๆ และ พี่ทั้งหลายช่วยแนะนำวิธีการติดตั้ง ,รูปแบการติดตั้ง รวมทั้งแนะนำไมล์ทั้งไร้สาย และมีสาย ข้อคิดเห็น ของแต่ละคน หรือไมล์แปลก ,ใหม่ มาแนะนำ เพื่อความหลากหลาย ครับ ปล. ขอบคุณล่วงหน้า เลย ค้าบๆๆๆๆ
-*-
1.วิธีติดตั้ง ทำตามคู่มือ ยี่ห้อไหนยี่ห้อนั้น อ่านคู่มือก่อนทำ รับรอง ทำได้ :lol:
2.แนวโน้มมันคงไปทางANT+ ต่อไปซื้อมือถือมาใช้วัดความเร็วได้เบย ;)
3.อยากได้Xperia S :oops: ใครรับซื้อ EVO3D นู๋มั่ง :lol:
(\_(\
(=' :')
(,(")(")
Walkman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0846089110
team: จอมยุทธไ้ร้พรรค
Bike: Mini ไร้นาม
ตำแหน่ง: เชียงใหม่

Re: ความหลากหลายของไมล์ จักรยานพับ

โพสต์ โดย Walkman »

มาแนะนำก่อนเนาะ กลัวเดะจะโดนหาว่า ไม่พายเอาเท้าราน้ำ เท่าที่ศึกษามา และที่นิยมๆ นะครับ ไมค์ของ cateye นี่แหล่ะครับ น่าจะดี ซื้อครั้งเดียวจบไปเลยครับ ไม่ต้องมาเสียเงินซ้ำแล้วซ้ำเล่า อันนี้ สำหรับท่านที่ต้องการจะใช้งานจริง ๆ นะครับ ขอแนะนำเท่าที่ปัญญาอันน้อยจะมี

ต่อไป เป็นอีกมุมมองหนึ่งสำหรับผมนะครับ (เล่าให้ฟังขำ ๆ อย่าคิดมาก )

ผมเพิ่งขายไมค์ strada wireless ทิ้งไปครับ ไม่ใช่มันไม่ดีครับ แต่ผมมาคิด ๆ ดูแล้ว
- มีไว้หนัก
- เวลาจอดก็ต้องถอดออก กลัวโดนขโมย
- เวลาปั่นแทบไม่ได้ดู
- ไม่รู้จะดูระยะทางว่าปั่นกี่โลไปแล้วเพื่ออะไร เพราะไม่สำคัญอะไร (สำหรับผม)
- คนอื่นไมไ่ด้สนใจ ว่าคนนี้ติดไมค์รถด้วย เท่ห์จัง >//<
- ตัวเซ็นเซอร์ จะไปเกี่ยวอะไร ตกหายมะไหร่ก็ไม่รู้
- ก้อนแม่เหล็กที่ติดซี่ลวด จะหลุดมะไหร่ก็ไม่รู้ ปั่น ๆ ไป อาจจะไม่อยู่แล้ว
- ราคาตั้ง พันกว่าบาท (เอาไปซื้อ converse มาใส่เท่่ห์ ๆ ดีกว่า (นะ)

ทั้งหมดนี้ สำหรับตัวผมเองล้วน ๆ นะครับ ไม่ถูกใจก็ขออภัย ตอนนี้ผมปั่นแบบไม่มีไมค์ สบายใจ รถโล่ง ไม่ต้องคิดไร มองไปแต่ข้างหน้า และสิ่งรอบตัว ได้ออกแรงเต็มที่ ไม่ต้องห่วงอะไร เอาหัวใจเราว่า ไปเท่าที่อยากไป ที่ผ่านมาก็ลืมมันซะ อยู่กับปัจจุบัน เหลือตังค์ไปทำอย่างอื่น จอดรถก็ไม่ต้องห่วงว่า ต้องถอดไมค์ก่อนนะ เดะหาย ... :lol:
-----------------------------
"It's not nearly as light as newer bikes, but I think it'll work."
แม้จะไม่สวยหรู แต่ก็พอถูไถ >//<
rusdok
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812345979
Bike: missile,dahon classic,brompton
ติดต่อ:

Re: ความหลากหลายของไมล์ จักรยานพับ

โพสต์ โดย rusdok »

ขอรหัสไมท์ รถบรอมตันด้วยครับยางเดิมติดรถครับ :oops:
i love brompton
SPT520
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: PM ดีที่สุด
Bike: Cannondale SuperSix Evo, Colnago Master Olympic, Seven Sola Lefty
ตำแหน่ง: กรุงเทพฯ

โพสต์ โดย SPT520 »

rusdok เขียน:ขอรหัสไมท์ รถบรอมตันด้วยครับยางเดิมติดรถครับ :oops:

ถ้าไม่ทราบ ใช้วิธีบ้านๆ โดยวัดจากระยะทางที่ล้อหมุน 1 รอบเลยครับ

ใช้ได้กับล้อทุกชนิด

.
.
ขาย ทั้งคัน
เฟรม Colnago Master Olympic 1996 + กรุ๊ป Campag Athena 11 Speeds + ล้อ Campag Shamal
ความยาวท่อนอน 56
ราคา 89,900
ชมรูป
https://www.facebook.com/media/set/?set ... 1f41381aa7

ต้องการทราบรายละเอียดเพิ่มเติม
ติดต่อ PM ครับ

.
โก๋หม่อง
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rōnin
Bike: BT M3L, VO PH Disc
ตำแหน่ง: อำเภอเมือง จังหวัดสงขลา

โพสต์ โดย โก๋หม่อง »

ไม่ได้กวนนะครับ

การติดตั้งตามคู่มือเลยครับ ไมล์จักรยานท่ี่ขายกันอยู่ทั่วไปเห็นมีอยู่แค่ 2 แบบ มีสายกับไร้สาย กับรถพับนี่ผมปั่นแบบไร้ไมล์ครับ รถพับหน้าไวอยู่แล้วปั่นไปมองไปสักวันคงพลาดเข้าบ้าง สู้ปั่นไปตามที่ใจปรารภนาซอกแซกไปในเมืองคล้ายคุณWalkmanดีกว่า หาของอร่อยลิ้นกินมีความสุขกว่ากันเยอะ :lol: :lol: :lol:

อยากให้เน้นไปที่ความปลอดภัยซึ่งสำคัญกว่า หมวกกันน็อคกับไฟสัญญาณจำเป็นที่สุด ขาดไม่ได้เลย
uncle a
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Oyama Skyline

โพสต์ โดย uncle a »

โอ้โห..น้า Walkman
ตอบได้โดนใจผมจริงๆ ชอบมากครับ คิดเหมือนกันเลย
(คหสต)
SWK
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ไม่เหลือแล้ว

โพสต์ โดย SWK »

ถ้าชอบของแปลก...ลอง TOPEAK สิครับ
ชอบหน้าจอมันมาก ๆ ดูง่าย ชัดเจน ข้อมูลหลายอย่างในหน้าจอเดียว
ตำแหน่งติดหน้าจอก็พิศดาร อุปกรณ์ก็ประหลาดดี ต้องไปเห็นด้วยตัวเอง
ตัววัดรอบขาเป็นแบบไร้สาย แต่ตัววัดสปีดดันมีสายซะงั้น แปลกมั๊ยล่ะ
เรื่องคุณภาพสินค้าผมไม่ห่วง จะห่วงก็ตัวแทนนำเข้านี่แหละ
เรื่องอุปกรณ์เสริม, การเซอร์วิส การรับประกัน ไม่ต้องไปหวัง
ที่(จะ)ซื้อก็เพราะผมชอบหน้าจอและคุณภาพของมันเท่านั้น
อุตส่าห์ควักเงินมารอ แต่คนขายเค้าไม่สนใจผมซักเท่าไร ก็เลยทิ้งแมร่งอยู่ตรง
เคาท์เตอร์แล้วก็เดินออกจากร้านไป

กะว่าจะไปเอารุ่นอภิมหาคุ้มค่าเงินอย่าง SIGMA 1909 แทนซะหน่อย
แต่ดันได้ VDO X3 มาใช้อย่างไร้เหตุผล
:lol: :lol:
Ralphy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Salsa Fargo II / Thorn Raven Tour

โพสต์ โดย Ralphy »

sigma bc 506 ของใหม่ไม่เคยใช้งาน (ตกรุ่นสุดๆ) จากอีเบย์กำลังเดินทางมาหาผมอีกไม่กี่วันข้างหน้าในราคาแบ๊งค์แดงสามใบมีทอน...

สเปคไมล์พื้นๆ พอเพียงสำหรับคนเริ่มมีอาการสายตาคนแก่มองตัวอักษรเล็กๆ ของ cateye ไม่ไหว ไม่เอาอะไรมากขอแค่นี้ก่อนละกัน :lol:

(ภาพตัวอย่างจากเว็บเมืองนอก)
รูปภาพ
สมปอง japan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: อยากร่วมสังกัด ทุกทีม .....เพื่อสุขภาพ
Bike: PEUGEOT Calibri , Dahon Classic
ตำแหน่ง: ริมคลองแสนแสบ รามคำแหง

[b]ตุ้มแม่เหล็กของ ต่างยี่ห้อกัน จะใช้แทนกันได้หรือป่าว ครับ [/b]
Naim
สมาชิก
สมาชิก
team: Nomadbici
Bike: Cervelo R5, Storck Absolutist, Colnago Master X-Light, Bob Jackson Vigorelli Custom, Bike Friday Pocket Rocket Pro
ตำแหน่ง: Canberra, ACT, Australia

โพสต์ โดย Naim »

ใช้ Garmin 800 กับ Bike Friday ครับ ผมมีรถหลายคันทั้งหมอบ ฟิก พับ เสือภูเขา ติดตัววัด Cadence/Speed ไว้ที่ seat stay ทุกคัน จะใช้ก็ย้ายตัว Garmin ไป แล้วแต่ว่าวันนั้นจะขี่คันไหน สะดวกมาก เซ็ทชนาดรอบวงล้อแต่ละคันทีเดียว แล้วก็ save ไว้เป็น profile แยกกันแต่ละคัน

สำหรับผมไมล์พวกนี้สำคัญมาก เพราะถ้าเราไม่รู้ว่าขี่อยู่เท่าไหร่ รอบขาเท่าไหร่ หัวใจเต้นเท่าไหร่ ก็จะพัฒนาให้ขี่ดีขึ้นได้ยาก ผมเคยออกทริปยาวๆ ทริปนึง ตอนที่ยังขี้เหนียวไม่ยอมซื้อไมล์อยู่ ทริปมัน 100km กว่าๆ หัวลากขี่เร็วมาก ราว 40km/h ออกมาไม่นานผมยังสดก็เลยกดดูดตาม เพื่อนในกลุ่มเริ่มหายไปทีละคน ไอ้เราคิดว่ายังไหวก็ตามต่อไป ขี่ไปได้พักใหญ่ ราว 15-20km อยู่ดีๆ แรงวูบหมดไปเลยดื้อๆ เพื่อนตามมาทันด่าผมกระจายว่าไม่รู้เหรอว่าเค้าขี่กันเท่าไหร่ ตามไปได้ยังไง เหลืออีกตั้ง 50km ไม่เก็บแรงไว้เลย ผมพยายามฝืนขี่ต่อจนจบแต่ก็ไม่สนุกแล้วเพราะร่างกายมันเลยขีดไปแล้ว กลับมาจากทริปเลยยอมซื้อไมล์ดีๆ เลย
สมปอง japan
ขาประจำ
ขาประจำ

ยี่ห้อนี้ ราคา ถูกดี แต่ไวเลส ยิงได้ไม่สูงเท่าไหร่ เลยต้องเลื่อนมาวางใต้แอนด์ กว่าจะหาวิธีการวางได้ เหนื่อยเลย
ไฟล์แนบ
DSC02249.jpg (65.3 KiB) เข้าดูแล้ว 6000 ครั้ง
MIYATA CLASSIC
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 080-2515885
team: GTR BIKE TEAM
Bike: จักรยานราคาถูก www.trinx-format.com
ตำแหน่ง: RANGSIT

โพสต์ โดย MIYATA CLASSIC »

ของผมใช้ตัวนี้อยู่ไร้สายติดตั้งง่าย ทนดีครับ

รูปภาพ

รูปภาพ
https://www.youtube.com/watch?v=kqldFcuIRX8 ส่งฟรีทั่วไทย
http://www.trinx-format.com/bikes
ร้านจักรยาน GTRBIKE รังสิตคลองสี่

line 0802515885
สมปอง japan
ขาประจำ
ขาประจำ

ยืมมาให้ดู
ไฟล์แนบ
page001.jpg (92.91 KiB) เข้าดูแล้ว 5822 ครั้ง
page001.jpg (92.91 KiB) เข้าดูแล้ว 5822 ครั้ง
kawee019
สมาชิก
สมาชิก
Bike: TRINX DS2007

โพสต์ โดย kawee019 »

อยากได้เหมือน แต่มาคิดดู...มันจำเป็นไหมนี่ :?:
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”