จ่าโจโมฯ เชฟวี่..เวอร์ชั่น C1.0 ตัดคอใส่สเตม สไตล์จ่าโจ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
จ่าโจ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีมหมู่บ้านปิ่นทอง (นับไปนับมา นับได้ 3 คัน)
Bike: เชฟโรเล็ต , Yeah By DAHON
ตำแหน่ง: ดอนเมือง

จ่าโจโมฯ เชฟวี่..เวอร์ชั่น C1.0 ตัดคอใส่สเตม สไตล์จ่าโจ

โพสต์ โดย จ่าโจ »

รูปภาพ

หลังจากที่ผมได้เปิดตัวให้พี่น้องรถพับ ได้รู้จักกันไปแล้ว ผมก็เทียวมาคลิกดูกระทู้โน้น
กระทู้นี้ มองหาวิธีแต่ง ร้านอุปกรณ์ จนมาพบกระทู้วิธีตัดคอ ใส่สเตม ของคุณ num13

http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=249323

เป็นแรงกระตุ้นแบบ พาวเวอร์อัพ เนื่องจากก่อนที่ผมจะมาเล่นรถพับเนี่ย ผมเล่นมอเตอร์ไซค์
มาก่อน และรถผมแทบทั้งคัน ผมก็โมฯเอง เครื่องไม้เครื่องมือในการทำงานมีครบ อย่ากระนั้นเลย

.. ผมบิดมอไซค์คู่ใจ ไปร้านเอน'ไบค์ ซอยเมืองเอก-ม.รังสิต ไม่ไกลจากบัานเท่าไหร่ และทำการ
กวาดต้อนอุปกรณ์มาดังต่อไปนี้

- สเตม ของ FSA

- สตาร์นัท สำหรับปิดหัวสเตม

บิดรถกลับมาถึงบ้าน เปิดเครื่องคอมฯ ดูกระทู้ของคุณ num13 ที่เซฟไว้อีกที ...

จิบเบียร์เบา ๆ อีก 2 อึก .. แล้วเริ่ม ..... โมดิฟาย เชฟโรเล็ต 16" คันนั้น เริ่มจาก

ถอดปลอกแฮนด์

สภาพรถที่ถอดปลอกแฮนด์ เตรียมลงมือหั่น

รูปภาพ

เลื่อยตัดเหล็กครับ ขอแนะนำให้ใช้ใบแบบไฮสปีด(ใบดำ) จะได้ไม่หนักแรง ก่อนจะหั่น
วัดระยะให้เรียบร้อย (ผมว่าแล้วแต่ความชอบ สูงต่ำ ให้เป็นค่า varies ก็แล้วกันนะฮะ)
ผมใช้เทปกระดาษพันรอบคอรถในตำแหน่งที่ผมจะหั่น

รูปภาพ

หลังจากหั่นคอเก่าเรียบร้อย ก็ทำการเก็บรายละเอียดของรอยตัด ด้วยอุปกรณ์คนจน
นั่นคือ ...

รูปภาพ

หินลับมีดฮะ เปิดน้ำใส่ให้พอฉ่ำ ๆ ถูไถ ฝนไป ไสมา ..จนรอยตัดเรียบกริบ

เจตนาของผมแต่แรก คือรถคันนี้ ผมจะให้มันเป็นไอดอลในใจลูกชาย ให้เขา
ได้รู้สึกว่าพ่อหาของดีมาให้ พ่อปรับแต่งโมดิฟายให้กับมือ ดังนั้น ..

ผมจึงมองข้ามในประเด็นที่ว่า ตัดคอใส่สเตม แบบปรับขึ้นลงได้ออกไปก่อน
(แต่คาดว่า ถ้าจะทำเพิ่มภายหลัง ก็ไม่เกินความสามารถแล้วครับ)
หลังจากปรับรอยตัดเสร็จ ก็บากลงไปประมาณ 2 ซม. เนื่องจากคอรถเชฟโรเล็ต
หลังจากหั่นแล้ว ยังมีเส้นผ่าศูนย์กลางใหญ่กว่ารูของสเตมเล็กน้อย

รูปภาพ

ค่อย ๆ เอาคีมล๊อค บีบทีละน้อย ทีละน้อย (ขอแนะนำให้ใช้ความใจเย็นมาก ถึงมากที่สุด)
ค่อย ๆ บีบ บีบ หมุนไปรอบ ๆ ... จนยัดสเตมลงไปได้

รูปภาพ

ร้อยน๊อตทุกอย่างให้เข้าที่ ใส่สตาร์นัทปิดหัวสเตม ตรวจสอบความเรียบร้อย

รูปภาพ

จากนั้น ให้ท่านเจ้าของรถตัวจริง ทำการทดสอบ ผลออกมาอย่างที่เห็น ..

รูปภาพ

จับมาเรียงตามลำดับไหล่ จากรถพ่อ ไปถึงรถลูก (และรถลูกน้อย)

รูปภาพ

ผมได้อะไรจากการตัดคอรถเชฟโรเล็ต ใส่สเตม .. ?

รถจักรยานพับได้คันนี้ ดูดี มีราคาขึ้นมาทันตาเห็น เด็ก ๆ แถวบ้านวิ่งมารุมล้อมดูรถที่ลูกชายผมขี่
ในขณะที่เจ้าตัวประกาศก้อง ... "พ่อเพิ่งทำให้ เมื่อกี้เอง ..."

คอรถ ยืดขึ้น หดลงได้รึเปล่า ขี่ดีกว่าตอนที่ไม่ตัดคอมั้ย ออกทริปต่างจังหวัดไหวมั้ยเนี่ย ..

ไม่สำคัญแล้วครับ .. ไม่สำคัญสำหรับผมอีกต่อไปแล้ว ...

ขอบคุณจากใจ ถึงเพื่อน ๆ ชาวรถพับทุกท่าน และพิเศษให้คุณ num13
คุณเป็นไอดอลในใจผมไปแล้วนะครับ .. จุ๊บ .... จุ๊บบบบ

(โปรดติดตาม เวอร์ชั่น 2.0 ใส่เกียร์ดุม กับโปรตี๋ ปทุมวัน เร็ว ๆ นี้ ...)
จะปั่นให้น่องโป่งเลย .. ไม่เชื่อคอยดู ...
Black
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08163444XX
team: GaDamYen
Bike: Bridgestone
ตำแหน่ง: กทม
ติดต่อ:

Re: จ่าโจโมฯ เชฟวี่..เวอร์ชั่น C1.0 ตัดคอใส่สเตม สไตล์จ่าโจ

โพสต์ โดย Black »

:D :D
" Simply is Beautiful "

SaksiriPhotography.com
num13
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-6892193
Bike: รถพับ chevy,giant

Re: จ่าโจโมฯ เชฟวี่..เวอร์ชั่น C1.0 ตัดคอใส่สเตม สไตล์จ่าโจ

โพสต์ โดย num13 »

หาซื้อคอแฮนด์เก่าเชฟ 20 นิ้ว ไม่เกิน 500 บาท + หลักอาน28.6 อีกอัน ใส่แทนอันเก่า แล้วทำปรับสูง-ต่ำ เลยครับ
จ่าโจ
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีมหมู่บ้านปิ่นทอง (นับไปนับมา นับได้ 3 คัน)
Bike: เชฟโรเล็ต , Yeah By DAHON

มีเรื่องจะสอบถามเพื่อน ๆ อีกอย่างนึงครับ ..

ปกติ ดูแลรักษาโซ่กันยังไงครับ ใช้อะไรหล่อลื่นโซ่ ..
ผมใช้น้ำมันจักรบ้าง ฉีดโซแน็คบ้าง จะมีผลอะไรกับโซ่รึเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำ ... :roll:
จะปั่นให้น่องโป่งเลย .. ไม่เชื่อคอยดู ...
evo-x
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย evo-x »

สุดยอดเลยครับ จ่าโจ
ผมจะคอยติดตามผลงานเรื่่อยๆ นะครับ :D
จ่าโจ
ขาประจำ
ขาประจำ

สั่งหลักอานกับพี่แถวบ้านไปแล้วครับ เห็นว่ามี 2 อัน ผมเหมาหมดเลย
จะมาทำแฮนด์ปรับสูงต่ำ ตามกระทู้ของคุณ num13 นั่นแหละฮะ

เดี๋ยวถ้าเสร็จจะถ่ายรูปฝีมือลูกศิษย์มาให้อาจารย์ตรวจการบ้านนะฮะ

รูปภาพ
myjoefiend
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891336213
team: แก๊งลูกหมูบางแสน ชลบุรี
Bike: CHEVROLET FD 207, STOLEN 2012 STEREO, LOUIS GARNEAU LGS-RSR2
ตำแหน่ง: ชลบุรี

โพสต์ โดย myjoefiend »

ใช้น้ำมันหยอดเฉพาะ ราคาแพง แต่มีน้ำมันจักร สำรองใช้ พอหยอดเสร็จ หมุนๆๆๆๆๆ จนคิดว่ามันซึมเข้าทุกอนูแล้ว ค่อยเช็ดส่วนเกินทิ้งไปครับ ไม่งั้นน้ำมันดีดขากางเกงและรถดำเลอะน้ำมันหมด
ปั่นมันเข้าไปถ้าหัวใจรักลูกหลานปั่นไปปั่นมากลายเป็นสิ่งเสพติด

CHEVROLET FD 207 ShimanoRS41-7R 7Speed ​​Revo-SL Shimano MF-TZ21,14-28T 170 mm.56T
Stolen 2012 STEREO Matte Purple 11.2 kg.20.6"(165-180 cm.)36H25T/9T
LOUIS GARNEAU LGS-RSR2 LG WHITE 9.2kg (450mm) (160-175)SHIMANO TIAGRA (20Speeds)
yoth35
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Marathon(great lion) 20" พับ ,Merida Matt 5
ตำแหน่ง: จ.เลย

โพสต์ โดย yoth35 »

เยี่ยมมากครับ เห็นแล้วอยากทำให้ลูกชายบ้างแล้ว :D
Franklyn
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Rabbitz Cycling Team
Bike: DG FX05, Cruiser, Gios Stillo, Makino NJS, Specialized Transition Elite AL, Trek Speed Concept 7.5

โพสต์ โดย Franklyn »

ผมใช้สเปร์จารบีขาวฉีดโซ่ ราคามีหลายเกรดครับ มีตั้งแต่ 50 - 400 บาทได้มั้งครับ แต่ไม่รู้เป็นวิธีที่ถูกต้องรึเปล่า เพราะข้างกระป๋องเกือบทุกยี่ห้อระบุไว้ว่าใช้หล่อลื่นโซ่กับระบบเฟื่องได้...
THE STREET BELONGS TO ALL OF US.
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”