กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
naigod
ขาประจำ
ขาประจำ
team: fb/NaigodSecondHandBikes
Bike: X-FREE by KHS
ตำแหน่ง: สวนใหญ่ นนทบุรี
ติดต่อ:

Re: กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย

โพสต์ โดย naigod »

เอาจักรยานสะสมไปโพสไว้ห้องโชว์รถครับผม : http://www.activethai.com/viewtopic.php?f=10&t=72

ULTRAMAN1313: หวัดดีเพื่อนๆ พี่ๆ สามชิกทุกคน พอดีเป็นน้องใหม่เพิ่งมาสมัครวันนี้เองครับ ก่อนอื่นก้อขอรายงานตัวก่อนเลยนะครับ ผมเป็นต่อ คนบ้ารถถีบ อ.แม่สอด จ.ตาก ครับ ผมไม่ค่อยชอบปั่นจักรยานสักเท่าไหร่ แต่ที่ชอบคือ ความคลาสสิคของจักรยานในแต่ละคัน เลยทำให้ผมชอบสะสมจักรยาน และก้อโชคดีที่แม่สอดมีโกดังจักรยานญี่ปุ่นเยอะมากๆครับ จักรยานญี่ปุ่นที่มาลงที่แม่สอดนะมีประมาณ เกือบ 5 แสนคันน่าจะได้ กองๆไว้เหมือนกับสุสานจักรยานเลยครับ ยังไงก้อขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับผม ขอบคุณมากๆๆ สำหรับเวปดีดีแบบนี้

veenono : ถึงว่าที่ตาก-แม่สอดจักรยานเยอะมากๆ

-------------------------------------------------------------------------

ไปเที่ยวชายแดน กับโกดังของมือ2ที่น่าตื่นตะลึง... : http://forum.munkonggadget.com/detail.php?id=35586

toom2236 : สวัสดีครับ ช่วงสัปดาห์ก่อน ผมไปเยี่ยมน้องที่ต่างจังหวัดมาครับ พอดีเป็นวันเกิดน้องเลยซื้ออะไรให้น้องเขา
ได้เห็นน้องเขานิสัยดี ไม่ดื้อไม่ซน ผมก็ดีใจแล้ว...

นอกจากการมาเยี่ยมน้องและญาติทางสายแม่ผมแล้ว ผมมีภารกิจอย่างหนึ่ง พ่อบอกว่า พ่อรู้จัก คนคุมโกดังท่าน้ำคนนึง เขามีจักรยานญี่ปุ่นมือ2 ขาย สนใจไหม?

ผมก็อยากปั่นจักรยานนานละ ช่วงก่อนเป็นช่วงสุญญากาศ เรื่องจักรยานกับผมเลย อยากปั่นจักรยานแล้ว พ่อเลยไปส่งผมไปโกดังที่ว่าครับ

พอมาถึงครั้งแรก ยังไม่เห็นอะไร เพราะยังอยู่ข้างหน้าโกดัง พอเพื่อนของพ่อมาแล้วก็ทักทายพวกเรา แล้วก็พาเข้าไปในโกดัง....

ลักษณะของโกดังนี้ เป็นที่เก็บของที่มาจากท่าเรือรับ เป็นแค่ทางผ่านของอะไรที่มาฝากวางไว้

เห็นครั้งแรก ทำไมรถยนต์มันเยอะจัง? เต็มลานเลยประมาณ 100 กว่าคันได้

พอมองดีๆ .....นี่มันรถยนต์มือสองจากญี่ปุ่น สภาพเกรดเอทั้งนั้นเลย!!!

คือประมาณว่า รถยนต์ที่ คนญี่ปุ่นใช้ แต่คนไทยไม่ค่อยได้ใช้ เช่นที่เห็นเยอะก็ Toyota Mark2 Toyota townace

และรถยนต์ที่ทำจากญี่ปุ่นล้วนๆ อีกมากมาย มีแม้กระทั่ง รถ10ล้อลูกทุ่งญี่ปุ่น กับรถทัวร์ญี่ปุ่น ด้วยครับ

แค่ไอ้รถที่เห็นเป็นร้อยๆ คันผมก็ตะลึงแล้ว ... พอพี่เขาพาไปดูโกดังจักรยาน ผมกรามแทบค้าง.....

นี่มันสวรรค์ของคนรักจักรยาน+อะไหล่ มือสองชัด!!!

ให้พยายามนึกภาพโกดังขนาด30*50เมตร มีจักรยานที่มัดเป็นตั้งๆ อย่างมีระเบียบ สูงท่วมหัว และมี

เต็มโกดัง สิครับ แล้ว*3 เข้าไป เพราะมี3โกดัง.....

ผมเห็นแล้วตาลุกวาวยิ่งกว่าไปสวนสนุกเสียอีก!!! สาบานได้

ภาพที่พอจะให้จินตนาการได้ เห็นกองจักรยานโผล่พ้นมาไหมครับ? นั่นแหละ กองจักรยานสูงประมาณนั้นในโกดัง

โกดังติดกับท่าน้ำนะครับ ข้ามอีกฝั่งก็ฝั่งพม่าแล้ว สภาพที่แต่ละโกดังก็จะมีรถจักรยานหลากหลายสภาพ ที่ทำการประกอบแล้ว โดยผู้ใช้แรงงานชาวพม่า เอามาจอดหน้าโกดังเตรียมส่งขาย แต่ส่วนมาก ที่นี่จะขายจักรยานพับได้ และจักรยานแม่บ้านญี่ปุ่นเป็นสำคัญ เพราะมันขายได้มาก
ไอ้ที่ท่านๆ เห็นเขาเอามาขายตามเว็บ หรือตลาดนั่นแหละครับ คันละ 1300 , 2500 น่ะ

นอกนั้นเป็นจักรยานแปลกๆ ประหลาดๆ เพียบ... สมกับเป็นจักยานญี่ปุ่นมีหลากหลายมากๆ

ถ้าเป็นจักรยานที่งามๆ ก็จะจัดอยู่เป็นกลุ่ม ๆ กันแล้วผมก็เจอ"ไอ้นั่น" จนได้...

เห็นครั้งแรก ประทับใจทันที่เลยทีเดียว... ที่จริงมีพวกเสือภูเขามาด้วย แต่ผมไม่อยากได้เท่าใดนัก ผมชอบแบบไม่มีโชคอัพมากกว่า

เห็นดังนั้นเลยมีการต่อรองราคาทันที... เป็นการต่อรองราคา 2ภาษา ไทย และพม่า(ฮา)
หลังจากการต่อรองราคาอยู่ประมาณ 10 นาที ผมเลยได้เจ้านี่มาครอบครอง ราคาไม่บอกนะครับ
นอกจากนั้น ยังขอยางนอกเขามา2เส้นด้วย ไม่น่าเชื่อว่า มันเป็นยางมือ 1 อยู่เลยครับ ยังไม่ได้ใช้งาน

ด้วย ถือว่าโชคดี

พอตกลงกันได้แล้ว ก็ต้องเอาค่าเอารถออกจากโกดัง 20 บาท แล้วพี่เขาก็เอาจักรยานไปจูง ออกโกดัง

พอพ้นประตูโกดัง ต้องรีบเอาขึ้นหลังรถปิคอัพทันที.... ถึงจะเป็นจักรยาน แต่มันก็จักรยานเถื่อนนะ(ฮา)

ที่นี่ ก็มีแต่จักรยานล่ะครับ ที่เอามาใช้ในประเทศเราได้ รถยนต์หมดสิทธิ์ เพราะที่นี่เป็นแค่ท่าพักรถ

พวกนี้เท่านั้น ถึงเอาออกโกดังก็ใช้ไม่ได้ เพราตีทะเบียนไม่ได้นั่นเอง รถดีๆ ทั้งนั้นเลย น่าเสียดาย...

ต่อจากนั้น ก็ต้องเอามาดูว่าอะไรที่ใช้ไม่ได้บ้าง ต้องเปลี่ยนแค่บันได กับยางใน และดัดวงล้อหลัง เท่านั้น

ลืมบอกไป จักรยานที่ได้ ยี่ห้อ GIANT CROSS 3200 ปีอะไรก็ไม่ทราบครับ

RYUSEIKEN : อ.แม่สอด จ.ตาก ก็มีครับแบบนี้(ไปซื้อที่ท่าเอาก็ได้ครับแต่ส่วนใหญ่ยังไม่ประกอบนะ เขาเอาซากจักรยานหลายๆอันมาประกอบกันครับ นานๆหลุดของดีสภาพนิ้งๆมาคันครับ

-------------------------------------------------------------------------

คงพอมองเห็นภาพกว้างๆได้จากตัวอย่างข้อมูลที่ยกมาว่า โกดังจักรยานมือสองขนาดใหญ่ ในโซนทางภาคเหนือ มีอยู่ที่ อ.แม่สอด จ.ตาก
แก้ไขล่าสุดโดย naigod เมื่อ 03 ก.พ. 2012, 15:38, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย
Donate PromptPay 0819032006
naigod
ขาประจำ
ขาประจำ
team: fb/NaigodSecondHandBikes
ติดต่อ:

Re: กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย

ลพบุรี ...

ร้านขายจักรยานในลพบุรี : http://www.thaimtb.com/cgi-bin/viewkatoo.pl?id=51338

ลูกลิงลพบุรี : ชื่อร้าน ช.พานิช อยู่แถวตลาดบนเมืองลพบุรี ถ้าคุณยืนตรงทางรถไฟ หันหลังให้ศาลพระกาฬ ขวามือจะเป็นปรางสามยอดนะครับ เดินตรงไปข้างหน้าจนถึงสี่แยกไฟแดง ( ห่างศาลประมาณ 300 เมตร ) ตรงไฟแดงนั้น ซ้ายมือเป็นปรางแขก ( เทวสถาน ) มองตรงด้านหน้าจะเป็น ธ กรุงไทย ให้คุณเลี้ยวขวา ไปประมาณ 100 เมตร มองไว้ที่ฝั่งซ้ายจะเป็น ธ กสิกร ตรงกันข้ามก็คือที่หมาย ร้าน ช.พานิช ครับ เน้น จำชื่อร้านให้ดี นะ

สมพร กลิ่นทิพย์ : ช.พาณิชย์ ใหญ่ที่สุดในลพบุรีมีจักรยานทุกยี่ห้อนับร้อยคัน พิสูจน์ราคาแล้ว ประทับใจ จึงขอบอกเบอร์ ดังนี้ 036 - 411182 , 036 - 420634

คนจริง : ช.พาณิชย์ จะอยู่ในย่านที่มีธนาคารเยอะ ๆ ใกล้ ๆ ธนาคารกรุงศรีอยุธยา แหงนดูหน้าร้านให้ดี
เข้าไปเลย ถามเขาว่าโกดังจักรยานอยู่ตรงไหน ท่านจะพบจักรยานนับร้อยคัน ระวังจะเข้าร้านผิด เข้าร้านผิด ผิดหวัง สองร้านจะอยู่ติดกัน ของแท้จะอยู่ซ้ายมือท่าน โกดังจะอยู่อีกที่หนึ่ง
ถ้าท่านเข้าร้านผิด ร้านนั้นจะไม่ยอมบอกอะไร และจะบอกผิด ๆ(กรรมมีจริง)

-----------------------------------------------------------------------

อ.บ้านโป่ง จ.ราชบุรี

My Cruiser Bike....(^_^)!! : http://www.stormclub.com/webboard/topic.php?id=00008590

toe23 : สองอาทิตย์ก่อน เข้าไปโกดังแถวบ้านตั้งใจว่าจะเข้าไปหาอะไหล่เจ้านกดำCBR1100xx ซะหน่อย
แต่ดันไปเดินสะดุดกองจักรยานเข้าให้ เลยได้เรื่องเลยครับ สอยมาคันนึง...เห็นว่าทรงสวยดี เป็นจักรยานBeach Cruiser Bike แฮนด์ โค้งกว้าง ตัวเฟรมลักษณะโค้งสวยงาม คันสีแดง อ่ะคับ........ลองปั่นดูแล้วนิ่มมากๆ อีกคันสีครีม สวยมากๆรุ่นพี่ในกลุ่มสอยมา.....แนวได้ใจมากๆ ถูกใจแกเลยครับ ปกติพี่เค้าขี่ฮาเล่ย์อยู่...เจอคันนี้เข้าไปแกชอบเลยครับ..... (ความจิงผมก็ชอบคันนี้ ทำไมตรูไม่เจอก่อนฟะเนี่ย ฮือๆๆๆ)

เบ็ดเสร็จงานนี้....ผมสอยมาสองคัน สีแดงคันนึง กับจักรยานพับได้ คันเล็กๆน่ารักๆอีกหนึ่งคัน
(ส่วนตัวผมว่า จักยานเก่ายุ่นพวกนี้ ถึงแม้จะเป็นของมือสอง แต่คุณภาพของจักรยานดีมากๆ ผมว่าออกจะดีกว่าจักรยานใหม่ๆที่ขายตามห้างค้าปลีกยักใหญ่ซะอีก ราคาก็ไม่แพงด้วย)

นี่ก็ว่าจะเข้าไปโกดังอีกเผื่อเจอจักรยานทรงสวยๆแปลกๆราคาไม่แพงจะสอยมาให้หลานขี่เล่นอีกซักคัน....อิอิ

ตอบคห.ที่9,13
-คันนี้ผมซื้อที่โกดังขายอะไหล่เก่าญี่ปุ่นแถวอ.บ้านโป่ง จ.ราชบุรี อะครับคุณปณต

-----------------------------------------------------------------------------

จักรยานมือสอง เก่าจากญี่ปุ่นหาซื้อได้ที่ไหนครับ : http://www.bikeloves.com/webboard/01812.shtml

Quad Butted : มีหลายที่ครับ เช่น เชียงกงปทุมวัน, เชียงกงพระราม 3 ,ร้านค้าอะไหล่รถยนต์เก่าแถวๆวงแหวนรอบนอกพระราม2 ,โกดังแถวๆหัวถนนบางนา-ตราดก่อนถึงเซ็นทรัลซิตี้ จะอยู่รวมในร้านขายอะไหล่เก่าญี่ปุ่นน่ะครับ
ก็อย่างที่เพื่อนๆให้ความเห็นเอาไว้ ส่วนใหญ่ไม่คุ้มค่าเงินหรอกครับ ผมมักโดนคนรู้จักที่อยากเริ่มถีบจักรยานเอารถเชียงกงแบบนี้มาให้ทำบ่อยๆ ด้วยความที่อยากจะให้คนหันมาถีบกันเยอะๆก็เลยช่วยทำให้ พบว่าหาส่วนที่ใช้งานได้ดีน้อยมาก แม้บางทีจะมีเฟรมไทเทเนียมหลงเข้ามาเหมือนกัน..เปลี่ยนอุปกรณ์ต่างๆลงไปแล้วหมดไปอีกหลายพัน รวมราคาแล้วซื้อLAใหม่ๆคุ้มค่ากว่าเยอะครับ
ผมมีพรรคพวกนำรถจักรยานพวกนี้เข้ามาขาย ก็เลยมีข้อมูลรวมถึงที่มา(ที่น่าทึ่ง)ของจักรยานญี่ปุ่นเหล่านี้ ถ้าสนใจรถพวกนี้จริงๆ..พอมีคำแนะนำครับ

????? : ถ้าสนใจจริงๆก็มีที่ปทุมวัน พระรามฯ3 รังสิต บางนากม.3ฝั่งขาออกกรุงเทพฯ บางนากม.11ฝั่งขาเข้ากรุงเทพฯ แต่ถ้าคิดจะซื้อหละก็ดูที่คอด้วยว่าเป็นโอเวอร์ไซด์หรือเปล่า สังเกตุดูว่าเล็กหรือใหญ่ ดูชุดสปีด ดูเฟรม ดูฯลฯ สปีดที่เคยเห็นว่าดีสุดรู้สึกจะเป็นพวกalivio stx-rc deore-lxของปีเก่าๆ ต้องลองหาดูถ้าอยากได้จริงๆหละก็นะ ต้องใจเย็นๆค่อยๆหาดู
------------------------------------------------------------------
...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
พลาย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สุดแต่ขาจะพาไป
Bike: la,bf,af,amf6

โพสต์ โดย พลาย »

:D :D :D ได้ความรู้มากเลย ขอบคุณครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
rainbow
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896402264
team: -
Bike: Bridgestone, Panasonic,Chalenger,Malin

โพสต์ โดย rainbow »

โอ้โฮ....มันเยอะจริงๆ

ด้านหนึ่ง ทำให้คนที่ประสงค์ขี่จักรยานในประเทศไทย มีตัวเลือกมากขึ้น
ในอีกด้านประเทศเราก็เป็นสุสาน และกองขยะจักรยานแทนญี่ปุ่น
ที่ไม่ว่าอย่างไรก็ตาม หลังการใช้งานอย่างที่สุดแล้ว จักรยานก็จะกลายเป็นขยะ
ที่รีไซเคิลได้ ก็ "รี" ไป ที่ "รี" ไม่ได้ ก็ขยะไป เหล่านี้ไม่ใช่เรื่องที่ดีนัก

อีกด้านที่สำคัญไม่แพ้กัน คือ กองขยะสองล้อเหล่านี้ มันจะมาทุบตลาดอุตสาหกรรม
จักรยานในประเทศไทยพังพินาศสิ้น
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=347851 การขี่ปั่นท่องไป
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=437764 บทปรารภจักรยาน Brompton
guple
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0987015571
team: ชาติหน้า
Bike: smokey bike

โพสต์ โดย guple »

ขอบคุณมากๆ กระทู้โดนใจเกาถูกที่คัน
Black
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08163444XX
team: GaDamYen
Bike: Bridgestone
ตำแหน่ง: กทม
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Black »

ข้อมูลเยอะมากกก :D
" Simply is Beautiful "

SaksiriPhotography.com
เสือ TA-U
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย เสือ TA-U »

ขอบคุณครับ ได้ความรู้ดีดีครับ
Small Wheel
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818250292
team: Small Wheel
Bike: small wheel

โพสต์ โดย Small Wheel »

ขอยกตำแหน่งเจ้าพ่อ Bike Information ให้เลยครับ บางแห่งยังไม่เคยไปเลยครับ

โก Small Wheel :lol:
โก Small Wheel

ติดตามความเคลื่อนไหว Small Wheel Facebook Fan page ได้ที่ !!!

https://www.facebook.com/smallwheelgroup
ขวัญชัย
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814006667
team: -

โพสต์ โดย ขวัญชัย »

เข้ามาชมได้ความรู้มากขอบคุณครับ
tororoute
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0834968464
Bike: miyata cilck
ตำแหน่ง: นวลจันทร์ กทม.

โพสต์ โดย tororoute »

คุณพระ!!!
ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ
naigod
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

วันนี้หลังกลับจากงาน TOT Bicycle Swap No8 ก็เลยแวะเข้าไปที่ร้าน BB Bike Shop อีกครั้งเพื่อเขาไปดูรถและสอบถามข้อมูลบางเรื่องที่ผมเองอาจเข้าใจผิดในบางประเด็น จึงต้องถามผู้รู้และคนที่รู้ดีที่สุดก็คือเจ้าของร้าน และพนักงานล้างประกอบจักรยานนั่นเอง

รูปภาพ

รูปภาพ

ผมสนใจเดินดูจักรยานที่กองเป็นแถวเรียงรถสับหัวสับหางกันไปเป็นแนวเพื่อจะเจอรถที่หมายตาบ้าง จริงๆก็เจอนะแต่ไม่โดนใจ คราวนี้เลยได้โอกาสถามคำถามที่อยากรู้กับพนักงานในร้าน ก็ถามไปว่าถ้าเราจะเลือกรถในแถวที่ยังไม่ได้ล้างประกอบสักคันสองคันนี่จะขายหรือเปล่า คำตอบที่ได้กลับมาคือไม่ขาย จะขายคุณก็ต้องเมื่อคุณต้องเหมาตัดไปอย่างน้อยก็สิบคัน ผมก็ลืมถามต่อว่าไอ้เหมาตัดนี้คือตัดแบบไหน ตัดเป็นแถวนับเรียงไปเลยสิบคัน หรือเราสามารถที่จะเลือกรถคันไหนก็ได้ในแถว และแถวไหนก็ได้ให้ครบสิบคัน แต่มาคิดๆ ดูท่าจะเหนื่อยเพราะต้องมาล้างทำความสะอาดและหาอะไหล่มาซ่อมประกอบปรับแต่งอีกกว่าจะได้รถสภาพดีๆ มาใช้งานหนึ่งคันจากรถที่เราตัดซื้อมาตั้งสิบคัน (ก็ไม่แน่ใจว่าถ้าจะเอาซักห้าคันจะขายมั้ย)

รูปภาพ

จากนั้นก็ถามไปเรื่อยถึงตอนลงตู้ เปิดตู้ ซึ่งข้อมูลที่ได้มาทำให้ผมรู้ว่าตนเองยังไม่รู้อะไรอีกเยอะ เกี่ยวกับภาษีสินค้านำเข้า ระยะเวลาการคิดภาษี การประเมินค่าตัวรถเพื่อตั้งราคาจำหน่าย และอีกจิปาถะ ที่สำคัญพ่อค้าที่จะมาตัดรถตอนเปิดตู้ก็ต้องหมั่นสอบถามทางโกดังว่ารถรอบใหม่จะพร้อมเมื่อไหร่ หลังจากเปิดตู้เอาจักรยานลงมากองรอประเมินภาษีจนเสร็จซึ่งอาจใช้ระยะเวลาในการรอขั้นตอนนี้นานเกือบเดือนหรือจะเร็วกว่าก็ได้ แล้วหลังจากนั้นถึงจะทำการซื้อขายกันได้ ใครมาก่อนก็ได้เลือกตัดรถไปก่อน ถ้าเยอะขนาดในรูปที่โพสไปแล้วคงเหมารถเป็นตั้งๆ เลย

รูปภาพ

หันไปดูรถที่ล้างประกอบเสร็จแล้วบ้าง มันมีต้นทุนตั้งแต่ที่ญี่ปุ่นว่าเขาซื้อขายรถจักรยานแต่ละประเภทที่ราคาเท่าไหร่ พอจักรยานมาถึงโกดังราคามันจึงต้องบวกค่าการจัดการต่างๆเพิ่มเข้าไปอีก ไหนจะภาษี ค่าจ้างแรงงาน และระยะเวลาที่เสียไปกับการรอจำหน่าย นี่เท่าที่คิดออกนะซึ่งอาจมีมากกว่านี้

รูปภาพ

แค่คิดจะหารถจักรยานระดับปฐมภูมิมาล้างประกอบเองสักคันมันเรื่องยาวขนาดนี่เชียว ไปหาสั่งซื้อกับร้านที่เขาจัดการรถเสร็จเรียบร้อยสบายกว่าเยอะลดขั้นตอนแต่เพิ่มตังค์เป็นการแลกเปลี่ยน ที่เหลือก็รอเวลาและเตรียมตังค์ไว้คอยจ่ายเวลาที่ทางร้านหารถมาได้ตามที่เราสั่งไว้

รูปภาพ
ขอบคุณเจ๊เจ้าของร้าน BB Bike Shop ด้วยครับที่อุตสาห์สละเวลาเล่นเกมมาคุยแลกเปลี่ยนกับผม และลูกน้องเจ๊ด้วยที่ช่วยชี้แนะให้ความรู้กับผม

รูปภาพ
ของดีก็มีอยู่นะ แต่อยู่ไม่นาน ลูกค้าก็จะมาซื้อไป :lol: :lol: :lol:

รูปภาพ
รับ Jeep พับสักคันมั้ยครับ

รูปภาพ
ทรวดทรงคล้ายๆ รถอะไรน้อ???? BS Moulton ดูคล้ายๆ มั้ย

รูปภาพ
ปิดท้ายด้วย Benz

คราวต่อไปอาจจะไปโกดังที่สมุทรปราการ หรือที่นครปฐม หรือที่ที่สามารถไปได้ :mrgreen: ไปดูให้หายอยากเพราะมีตังค์ไม่พอซื้อ :lol: :lol: :lol:
Ralphy
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Salsa Fargo II / Thorn Raven Tour

โพสต์ โดย Ralphy »

ปีที่แล้วอ่านกระทู้โกดังจักรยานวิภา 60 ในเว็บพันธุ์ทิพย์เลยมาซื้อรถพับสภาพปานกลางให้หลานที่ BB Bike Shop ไปสองคัน สำหรับรถเกรดเอจะแยกมาขายลานเล็กๆ ริมออฟฟิศด้านหน้า (จำนวนค่อนข้างน้อยเมื่อเทียบกับเกรดรองลงไปในลานโกดังใหญ่) สนนราคาไม่ถูกไม่แพงกว่าในเว็บเท่าไหร่นักแต่มีดีตรงที่รับบัตรเครดิตไม่มีชาร์จกับให้ลองขี่ได้จนหนำใจ เปิดทุกวันประมาณแปดโมงเช้าถึงทุ่มครึ่ง (ช่วงเทศกาลไม่แน่ใจ) สรุปหลงเข้าไปถ้าใจไม่แข็งพอมีสิทธิเสียตังค์ได้ง่ายๆ ครับ
bonpart2
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0841602642
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bonpart2 »

วันนี้แวะไป ร้านBB มา ว่าจะไปหาเนื้อคู่ใหม่ซักหน่อย แต่ไม่เสียตัง

รู้สึกได้เลยว่า คนขายที่ร้านนี้ ค่อนข้างเฉยเมย แต่ไม่ใช่ว่าไม่ดีเน้อ คือลูกค้าที่มาจะจับ จะขี่ ได้เสมอ

ดีกว่าบางร้านที่ไปเจอ จะจับก็ห้าม เดินไปใกล้ๆก็ไม่ได้

สรุป ความรู้สึกโดยรวมต่อร้านนี้ ค่อนข้างดี ได้บรรยากาศ เหมือนสนามเด็กเล่น มีผู้ใหญ่ขี่จักรยานวนไปวนมาในบริเวณ

ตอนผมไปมีขี่แข่งกันด้วย เจ้าของก็ไม่ว่า เป็นบางร้านอาจโดนยิงคำถามแล้วว่า จะซื้อรึป่าว

รอหาโอกาสไปที่ต่อไปอยู่ ส่วนตัวไม่เน้นเรื่องราคามาก ขอให้ถูกใจ ในงบในใจก็พอจ้า
beelephant
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0897714510
Bike: Brompton, Miyata Cross

โพสต์ โดย beelephant »

น่าจะเอาเรื่องนี้ ส่งไปให้ ทีวีบูรพา ทำเป็นกบนอกกะลา ภาค TV นะครับ
เริ่มตั้งแต่การหารถที่ Japan กันเลย :D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”