บทปรารภว่าด้วยการซื้อจักรยาน Brompton

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
col_sun
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Vintage Cannondale 3.0 SR600 / Dr.Hon Mu Uno / Brompton M3E * S2L * M6R / Bickerton Mk1 * Mk2 * Mk3 * Country / and a Custom Fixed
ตำแหน่ง: รู้อะไรไม่สู้รู้จักกัน

Re: บทปรารภว่าด้วยการซื้อจักรยาน Brompton

โพสต์ โดย col_sun »

toop เขียน:
col_sun เขียน:มือไม่ถึงครับพี่ แถมกระเป๋าแบน แฟนไม่มี :lol:
... แลัวคันสีทองแดง สภาพก่อนทำเป็นอย่างไรครับ

:D :D :D
เจ้าของเดิมขาวหมวยครับพี่ :lol:
IMG_220914_094906.jpg (71.83 KiB) เข้าดูแล้ว 2378 ครั้ง
zmz2000
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0959499424
Bike: dahon neo brompton
ตำแหน่ง: บางเขน กรุงเทพ
ติดต่อ:

Re: บทปรารภว่าด้วยการซื้อจักรยาน Brompton

โพสต์ โดย zmz2000 »

Aor FB เขียน:สวัสดีครับทุกท่าน ผมมือใหม่จริง ๆ เพิ่งสมัครสมาชิกมาไม่ถึงอาทิตย์
ซื้อจักรยานพับคันแรกเป็น dahon speed p7 สีส้ม ทำจากมาเก๊า
คันที่สองและคันที่สาม ถอยพร้อมกันยี่ห้อเดิมรุ่น Pop สีดำ และ Jifo สีเขียว ทั้งสองคันติดสติกเกอร์ hand built in the EU
คันแรกล้อ 20 นิ้ว สองคันหลัง 16 นิ้ว ไม่มีเกียร์ ทั้งสามคันต่างวัสดุกัน Pop จะถูกสุดส่วน Jifo จะแพงสุด
อ้อ ลืมบอกว่า ผมอยู่ยุโรป
ตอนนี้เริ่มสนใจ Brompton ชอบที่รูปทรงและแบรนด์ ที่นี่ของใหม่อยู่ประมาณ 1200-1400 ยูโร ยังไม่กล้าสู้ราคา
แต่มีคนประกาศขายมือสอง ถ้าต่อราคา คิดเป็นเงินไทยคงประมาณ 30,000 บาท รถปี 2011 แฮนด์ M 6 เกียร์
ขอถามว่า
1. 30,000 บาทแพงไหมสำหรับรถมือสองปี 2011 6 เกียร์
2. Brompton มือสองมีจุดที่ต้องสังเกตเป็นพิเศษตรงไหนบ้าง
กระทู้นี้ของท่าน จขกท เป็นประโยชน์มากครับ ขอบคุณมากครับ
pam111
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Sleep with me Free Breakfast
Bike: Minivelo
ตำแหน่ง: Foodland ลาดพร้าว

โพสต์ โดย pam111 »

col_sun เขียน:Real Men Wear Pink
จัดไปอะไหล่ชมพูๆ :lol:

รูปภาพ

รูปภาพ
Raw denim สวย ปีกแดงก็สวย รถก็สวย :D :D :D :D
col_sun
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Vintage Cannondale 3.0 SR600 / Dr.Hon Mu Uno / Brompton M3E * S2L * M6R / Bickerton Mk1 * Mk2 * Mk3 * Country / and a Custom Fixed
ตำแหน่ง: รู้อะไรไม่สู้รู้จักกัน

pam111 เขียน:
Raw denim สวย ปีกแดงก็สวย รถก็สวย :D :D :D :D
ขอบคุณครับพี่ แต่ถ้าสังเกตดีๆ จะเห็นกระเป๋าจะแบนๆ :lol:
print5
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0863994191
team: ไม่มี
Bike: **Cervelo R3 เก่าๆ**
ตำแหน่ง: ดินแดง

โพสต์ โดย print5 »

:D
id line:print5
zedth
สมาชิก
สมาชิก
team: เสืออินดี้
Bike: Brompton

โพสต์ โดย zedth »

สวัสดีครับ ผมชื่อ ชาย ครับ เป็นขาใหม่บรอมตั้น แต่ไม่ใหม่กับจักรยานครับ

ต้องขอบคุณกระทู้นี้ และคุณ Rainbow ครับ ที่ทำให้ผมตัดสินใจซื้อบรอมตั้นได้ง่ายขึ้น แต่ที่สุดแล้วต้องขอบคุณธนาคารที่ให้เครดิตมายืมใช้ก่อน 5555

คือแต่เดิมผมมีความตั้งใจว่าอยากจะได้รถพับมาใช้งานอยู่แล้วครับ เนื่องจากเดินทางด้วยระบบขนส่งมวลชนบ่อย ก็อยากจะใช้ชีวิตคลีนๆ ลดโลกร้อนกับเค้าบ้างครับ ก็เลยมีความคิดอยากจะได้จักรยานพับสักคัน แต่ตอนนั้นก็ยังไม่รู้จักบรอมตั้นหรอกครับ รู้จักพวก จาว่า , ดาฮอน แล้วก็รถพับทั่วๆ ไปที่พะยี่ห้อรถยนต์ต่างๆครับ แล้วก็มารู้จักกับ Doppelganger เนื่องจากซื้อไฮบริดมาก่อนหน้านี้คันนึงครับ ก็คิดอยากจะได้ DG เป็นรถพับอีกสักคัน ก็เล็งไปเรื่อยครับ รอเก็บตังค์ด้วย แต่เชื่อมั้ยครับ ไม่ได้สักที เพราะข้ออ้างโน่นนี่นั่น หรือบางทีแล้ว อาจจะเป็นเพราะว่ามันยังไม่ใช่ก็เป็นได้

แต่สำหรับ Brompton นั้น ผมเห็นครั้งแรกเลยที่งาน A Day Bike Fest ตอนที่ไปซื้อ DG ไฮบริดนั่นแหละครับ แต่ตอนนั้นเห็นราคา 55,000 บาท โอเค เอาไว้ก่อนละกัน ก็ไม่ได้สนใจครับ จนได้ยินคนเค้าพูดถึงกันมาก ตามอินเตอร์เน็ตบ้าง ในแวดวงเพื่อนฝูงบ้าง สุดท้ายก็อยากรู้จักมากขึ้น ก็หาข้อมูล เห็นภาพแล้ว สวยงาม การพับก็แบบว่าน่าทึ่งมาก ตอนนั้นเน้นดูภาพ และวีดีโอจากต่างประเทศครับ จนเริ่มอยากรู้จักจริงจัง ก็ค้นมาเจอกระทู้นี้นี่แหละครับ เสิร์ชทีเดียว ก็มาอยู่หน้าต้นๆ แล้ว ก็อ่านอยู่ 3 วันครับ วันที่ 4 นี่เริ่มเสิร์ชหาคนปล่อยรถละ แต่หามา 4 คันครับ โทรไป 2 คัน ปล่อยไปแล้ว อีกคันนึง โทรไปติดใครไม่รู้ อีกคัน เป็นหมวย อายุกว่า 10 ปี แต่ราคายังสูงอยู่ เลยไม่เอาดีกว่า ก็กลับมาเสิร์ชใหม่ คราวนี้เจอหลายคันเลย ในนี้แหละ ก็เปิดๆ ค้างไว้แล้วออกไปทำงานครับ

แต่.... พอดีว่าวันนี้สถานที่ที่ไปทำงาน ดั๊นอยู่ในละแวกที่มีร้านบรอมตั้นหมดเลย คือฝั่งรามคำแหง สุขุมวิท บางนา แหม่ จังหวะเหมาะเหม็ง เลยไปร้านแรกก่อนครับ ร้านนี้ได้ไปลองปั่น ซึ่งผมลอง Hand P ตัวเดียว เพราะศึกษามาแล้ว ตัวนี้ล่ะ เหมาะกับสไตล์การขี่เรา โอ้โห แม่เจ้า ความรู้สึกที่ขี่ครั้งแรก เกียร์มันช่างนุ่มอะไรอย่างนี้ ไม่เหมือน เสือภูเขา ไฮบริด คันเดิมๆ เลย มันแบบว่าไฮโซมาก ความรู้สึกแปลกใหม่แบบนี้ มันไม่เคยพานพบที่ไหน ส่วนแฮนด์ก็รู้สึกได้ว่าหน้าไวไปนิด แต่เราขยับมือได้หลายตำแหน่ง โอเค มาถูกทางแล้ว ก็สรุปว่า ร้านแรก ได้ลองครับ แต่สีที่ชอบยังไม่มี

มาร้านสองครับ ไกลมาพอสมควร ร้านนี้ได้ลองแฮนด์ M ครับ เนื่องจากที่ร้านแฮนด์ P ไม่มีสีที่โดนเลยครับ แต่แฮนด์ M มี คือสีฟ้า ชมพู ประมาณนี้ครับ เลยลองขี่ดูเผื่อถูกใจจะได้จัดสีที่มี ปรากฏว่าแฮนด์ M ไม่โดนครับ โอเค ไปร้านที่สาม ร้านนี้สีเพียบเลยครับ สำหรับแฮนด์ P แต่สีที่ใช่ ก็ยังไม่มีอีกเช่นกัน แต่ก็มีแบบเข้าตา เกิน 70% อยู่หลายคันครับ แต่ระหว่างที่กำลังคิดใคร่ครวญอยู่นั้น อยู่ดีๆ ก็เกิดนิมิตขึ้นว่า ไม่ต้องเอาสีที่โดนที่สุดก็ได้ เอาที่โอเคในระดับหนึ่งไปก่อน แล้วพอสีที่โดนมา ก็ค่อยขายคันนี้ไปซื้อคันใหม่ ซึ่งราคามันไม่ตกลงไปเท่าไหร่ ถ้ารักษาดีๆ แต่เราได้กำไรจากการได้ปั่น การได้เป็นเจ้าของ การได้โชว์คนอื่นไปแล้ว เพราะฉะนั้น ไม่เสียหรอก ยังไงก็เท่าทุนไม่ก็กำไร แต่รูปแบบของกำไร ไม่ใช่รูปของเงิน พอคิดได้เท่านี้ ก็ซัดเลยครับ สรุปว่าได้สีนี้ครับ ม่วงดำ สีแห่งความมั่งคั่ง ดูดี เรียบหรู ครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ก็ขออนุญาตฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ
บรอมตั้นขึ้นดอย http://tinyurl.com/lts4qx2

ขึ้นรถไฟจะไปจตุจักร รถไฟไม่มีเลยต้องปั่นไป http://tinyurl.com/lnadabm
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

ยินดีด้วยครับ สีนี้ไม่ค่อยเคยเห็นเลยครับ สวยดีครับ

:D :D :D
P.P.
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: เสือภูเขา เสือหมอบ

โพสต์ โดย P.P. »

ผมว่าสีม่วงเข้มๆคันนี้สวยมากน่ะครับ เป็นสีที่ดูภูมิฐาน มั่นคง และ ไฮโซครับ สีนี้อยู่ได้นานไม่ตกเทรนครับ
ใส่ชุดสูทผูกไทสีดำ หมวกกันน็อกขาว ขี่แล้วเข้ากันดีนักแล :D
nattapol2810
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0853326838
Bike: Focus Culebro SL1.0,Brompton P6R Raw Lacquer,Dahon Speed Falco(Black)
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nattapol2810 »

เพื่อนๆ Brompton ท่านไหนพอจะมีลูกยาง Firm อันเก่าไม่ใช้แล้ว สภาพดีๆ มาขายให้ผมบ้าง

ที่เหลือจากการอัพ Brompton สวยๆของหลายๆท่าน

พอดีตอนนี้ได้ M3L มาคันนี้รู้สึกลูกยางจะเป็นรุ่น Standard เลยเวลาขี่จะนิ่มๆ ไปหน่อย เลยไม่ค่อยถนัด^^
kakkhoho
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Surly LHT
ตำแหน่ง: ราชบุรี

โพสต์ โดย kakkhoho »

อ่านจนจบหมดแล้วครับ กระทู้ดีมากๆ ครับ ขอไปเล็งแหม่มก่อนนะครับ
"May the force be with you"
jaga014
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0947577943
Bike: Oltre

โพสต์ โดย jaga014 »

ติดตาม
เป็นร้านตัวแทนจำหน่ายสินค้าออนไลน์จาก BOMBBIKE Cycling Jersey
อย่างถูกต้อง
LINE ID = ฺbikeinthai
wannabe
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815542467
Bike: ปั่นมันส์อยู่คันเดียว

โพสต์ โดย wannabe »

รูปภาพ

สวัสดีครับ วันนี้ได้ลอง generation ปัจจุบันจนพอเข้าใจ ขอแชร์ความรู้สึกครับ

ขอเอาเรื่องราคาออกจากสมการไปก่อนเลยนะครับ เพราะมูลค่าขายต่อดี แต่สงสัยนิดว่าราคาที่จ่ายสูงกว่าในไทย ได้บริการหลังการขายอะไรบ้าง ทำไมโครงสร้างราคาทำให้บินไปซื้อยังมีทอน เท่ากับว่ารูดบัตรที่เมืองนอกปรู๊ด ปั่นเล่นแล้วหิ้วกลับมาใช้ส่วนตัว รถมูลค่าสูงขึ้นเลยครับ ตรงนี้ต้องหาคำตอบจากบริการที่ได้รับจากตัวแทนครับ

ตัวที่ลองเป็น 6 เกียร์พร้อมตะแกรงหลัง เบากว่าที่คิดครับ ถือว่าเบาเลย และรถก็ไม่เล็กหรือสั้นอย่างที่วาดภาพไว้ตอนแรก ทำให้รถมีเสถียรภาพดีครับ ระบบเกียร์ดีเยี่ยม ตรงนี้มีดาวเท่าไหร่ก็ให้หมดครับ

เรื่องการปั่น การพับ การออกแบบ หาเหตุผลมาโต้แย้งใจตัวเองไม่ให้หามาสักคันไม่ได้ครับ

แต่ผมว่ารถเล็กลงได้อีกครับ ทราบว่าคนออกแบบค่อนข้างสูง และสมัยนั้นคงไม่มีขนาดล้อเล็กๆให้เลือกเยอะ ถ้าสเกลรถลงมาล้อ 16 แท้ หรือ 14 อาจจะมีคนกลุ่มใหญ่พอสมควรเลยครับที่จะตัดสินใจได้ง่ายขึ้น เพราะรถจะทั้งเล็กลงและเบาลง อยากเห็นเค้าทำจริงๆครับ นีโอไบค์อุตส่าห์ทำสองไซส์ให้ดูเป็นตัวอย่างแล้วว่าตลาดมันรองรับได้ครับ :ugeek:

กลายเป็นว่า brompton เจอกันเมื่อไหร่แล้วว่ากัน ตอนนี้ อยากลอง นีโอ 14 ครับ :ugeek:

อ้าว ไหงเป็นงั้น :D

เด๋วค่อยเจอกันครับ รถเท่ห์สบัด... ;)
Tachophobia
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant TCR SLR, Brompton S6R

โพสต์ โดย Tachophobia »

สมาชิกใหม่ครับ เพิ่งได้รถอาทิตย์ที่แล้ว สวยถูกใจมาก ๆ ครับ ยังไม่เคยมีใครถามราคา แต่ที่บ้านทุกคนรุราคาหมด กลัวบอกราคาถูก ๆ แล้วเจอเอาไปขายซาเล้ง :lol: :lol: :lol:
nutnan
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -
Bike: Bridstone Transit Light

โพสต์ โดย nutnan »

เดี๋ยวนี้ผมไม่ค่อยเจอคนถามราคาแล้วนะครับ
ผู้ใช้ท่านอื่นเป็นไหม
ผมว่าคนรู้จัก บรอมตั้นมากขึ้น แล้ว คนก็ใช้บรอมตั้นมากขึ้นเยอะมากแล้ว
และพี่ ๆ ใบบอร์ด ก็มีคนละหลายคันด้วยใช่ไหมครับ :lol:
col_sun
ขาประจำ
ขาประจำ

เจอพี่น้อง Bropmtop แว๊บๆ :)

รูปภาพ

รูปภาพ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”