อยากได้ dahon แต่เลือกไม่ถูกครับ P8/P18

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
tanat44
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Strida LT(Cream)

อยากได้ dahon แต่เลือกไม่ถูกครับ P8/P18

โพสต์ โดย tanat44 »

ตอนนี้อยู่ที่ญี่ปุ่นครับ ตั้งแต่มาที่นี่ก็สนใจอยากได้จักรยานเอามากๆ
จริงๆอยากได้เสือหมอบ แต่คิดๆดู เวลาไปเที่ยวไกลๆก็อยากได้ที่พับขึ้นรถไฟไปได้
..
เมื่อประมาณสี่เดือนที่แล้วเลยได้จัดหนักไปรอบนึง(ชีวิตนี้ไม่เคยซื้อจักรยานเลยครับ)
หาๆในเนตก็เลยถูกใจกับหน้าตา strida lt(รูปด้านล่างครับ) ของไอเดียในการพับของเค้าแบบแวบเดียวก็พับเสร็จ
ถึงตอนนี้ก็ปั่นไปประมาณสองร้อยกิโลได้ เดือนทางไกลมากสุดที่เคยวันนึงประมาณ 35 โล
..
แต่เนื่องด้วยความเร็วในการเดินทางของ strida ที่ยังไม่สะใจผม(ปั่นชิวๆ16km/h) แล้วเวลาปั่นขึ้นเนินก็สุดๆจริงๆ
ผมพยายามปั่นสุดทุกเนิน (ภูมิประมาณที่นี่เรียกได้ว่าเมืองอยู่บนเขา) .. เลยกำลังมองหาพับได้คันใหม่ที่มีเกียร์
ก็ลอง search ดูผมตั้งงบไว้ว่าประมาณแสนเยนบวกลบ(เนื่องจากตอนนี้ค่าเงินแข็งมาก เทียบเป็นเงินไทยก็ประมาณ สี่หมื่น)
เท่าที่อ่านๆดูที่พี่ๆคุยกันก็เลยได้ตัวเลือกเป็น dahon เท่าที่ดูรราคาผมก็โอเค จักรยานที่ผมอยากได้เป็นดังนี้
เท่าที่ผมหาข้อมูล dahon เลยได้มาสองรุ่น mu p8 และ p18 แต่ก็เลือกไม่ถูกใจจริงอยากได้มีจานหน้าคือ p18
แต่พอเข้าไปดูในเว็บก็พบว่าทั้งสองรุ่น gear inch เท่ากันเปะๆ เท่าที่ผมอ่านดูแปลว่าประสิทธิภาพในการไต่(เกียร์ต่ำสุด)
หรือวิ่งเร็ว(เกียร์สูงสุด) ก็จะเท่าๆกัน ผมเข้าใจถูกต้องไหมครับ?
ถ้าเช่นนั้น p8 ก็ดูจะน่าสนใจกว่าเนื่องด้วยน้ำหนักตัวที่น้อยกว่า และราคาที่ถูกกว่า (ที่นี่ราคา mu p8~75kyen, p19~95kyen)

รบกวนพี่ๆแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณมากครับ

ปล.เน้นเบา มีเกียร์ เร็วได้ ขึ้นเขาได้ ยี่ห้อไหนก็ได้ครับไม่เกี่ยง
ไฟล์แนบ
photo_800x598_640x478.JPG (96.37 KiB) เข้าดูแล้ว 3685 ครั้ง
miho
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0831976729
team: no
Bike: Find Something get me out of universe...

Re: อยากได้ dahon แต่เลือกไม่ถูกครับ P8/P18

โพสต์ โดย miho »

ไปตั้งญี่ปุ่น ไม่ลองเข้าร้านจักรยานดูล่ะครับ
ผมว่าน่าจะมีรถที่เทพๆกว่า ดาฮอน อีกนะครับ
ไปตั้งเมืองที่สร้า่งจักรยานเทพๆเเล้วอ่ะ
ปล อยู่เมืองไทยคงได้แต่ขี่ดอฮอนหล่ะครับ คุ้มตังสุดหละ ฮ่าฮ่า
Seri_19
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ---
team: ---
Bike: ---

Re: อยากได้ dahon แต่เลือกไม่ถูกครับ P8/P18

โพสต์ โดย Seri_19 »

ถ้าต้องขี่ขึ้นเนินประจำ ก็ใช้รถที่มีเกียร์เยอะๆดีกว่าครับ P18 ดีกว่าครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
แมวเหมียวร่าเริง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-64564หกศูนย์
Bike: Fuji Roubaix 1.3

โพสต์ โดย แมวเหมียวร่าเริง »

ผมไม่ทราบว่าP18ที่คุณหมายถึงคือรุ่นไหน แต่ถ้าเป็น Vitesse P18 เค้าจะใช้เฟืองหลังเบอร์ใหญ่สุดแค่28 แต่ mu p8 มีเฟืองหลังใหญ่สุดคือ 32
มันเลยทำGI ได้พอๆกัน แม้ VT P18จะมีจานหน้าใบเล็กก็ตาม แต่ข้อดีของมันคือมีเกียรให้เลือกใช้เยอะ จะชันมากชันน้อยก็ไล่เอา

จริงๆมันก็พอๆกัน แค่มีเกียรให้เลือกใช้เยอะ ส่วนมิวก็ได้หล่อกับเบากว่าหน่อยนึง และยางที่ให้มานุ่มกว่าหน่อย
ถ้าจะเอาให้เจ๋งกว่านี้คงต้องไปคบกะพวกดุมดูอัลไดร์ แต่ยางแตกทีก็จบเลย :lol:
เช่น Mu P24 หรือ speed tr / speed pro tt / vector x27h แต่น่าจะเกินงบ เพราะดาฮอนที่โน่นแพงมาก
ถ้าให้เลือกง่ายๆก็ลองพิจารณาดูว่าจะแต่งมันไหม? ถ้าแต่งเลือก VT เปลี่ยนแค่เฟืองหลัง หรืออาจจะตีนผีอีกอัน ก็ทำGI ต่ำๆได้ดีแล้ว
ส่วนมิวP8 เอามาโมลำบากหน่อย เพราะต้องซื้ออีกหลายรายการ แพงกว่าซื้อVT 18 หรือObi wan อินเตอร์ที่กำลังจะเข้าญี่ปุ่นแน่ๆ
แต่รถเดิมๆมิวก็ขี่ดีนะ ถึงจะมีแค่8เกียร แต่ก็ใช้ดีอ่ะ เพราะขี่จริงอยู่ไม่กี่เกียร เกียรต่ำก็ไม่เคยใช้เกียร1สักที เต็มที่ก็2

จะว่าไป ลองเช็คค่าส่งจากไทยดูก่อน ถ้าไม่แรงมากซื้อไทยแล้วให้ญาติพี่น้องส่งไปเหอะครับ :D Mu p24 โปรไบค์ราคาเต็มสองหมื่นเก้า
หรือถ้าไม่เกี่ยงว่าเป็นโครโมฯ และรถจีน archer p18 หมื่นแปดมีทอนหน่อยๆ ถ้าเป็นmu P8ก็สองหมื่นเอง
แรงแมวๆ... แต่ก็ยังปั่น
ขาประจำ
ขาประจำ

อ้อ เห็นบอกว่าอยากได้เสือหมอบ แต่จะเอาพับได้ด้วย ถ้าไม่เกี่ยงว่าจะต้องพับแล้วเล็กเหมือนดาฮอน
ลองไปดู KHSครับ ราคาสมเหตุผล ไม่โดดเหมือนดาฮอนญีปุ่นกะดาฮอนไทย
http://store.shopping.yahoo.co.jp/cycle ... 6f20r.html ชิพปลายแฮนด์
ถ้าจะเอาชิพหมอบก็ต้องเป็นของcleanspeedจะอยู่ในงบครับ หน้าตาเหมือนkhs (คล้ายๆdahon กับ yeah)
http://www.sugiyama-cycle.com/folding/cleanspeed.html
ตัวน้ำเงินเหลืองนี่บาดใจมากๆ เคยจะซื้อ แต่อยู่ไทย ถ้าสั่งเข้ามาแพงกว่าkhsอีก :x
http://store.shopping.yahoo.co.jp/qbei/ ... 08320.html
http://store.shopping.yahoo.co.jp/qbei/ ... 08319.html

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
tanat44
สมาชิก
สมาชิก

ที่นี่ร้านจักรยานเยอะจริงๆ แต่ส่วนใหญ่เท่าที่เคยไปดู จะเป็นแบบร้านแนวจักรยาน fixed gear ครับ หรือไม่ก็เป็นเสือหมอบเสือภูเขาไปเลย รถพับแพงๆนี่ค่อนข้างหาดูยากครับ ตอนนี้ได้แต่ดูในเนตเอาครับแล้วก็กะว่าจะสั่งทางเนต เพราะว่าถูกกว่าซื้อร้านพอสมควร (จากที่เคยซื้อ strida)

พี่แมวเหมียวร่าเริงครับ ตัว p18 ที่ผมดูอยู่นี่คือตัว vitesse ครับเพราะที่นี่ไม่มีตัว ancher ขายครับ แล้วถ้าตอนนี้ที่ไทยตัว vitesse P18 ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ หรือว่าที่เมืองไทยมีแต่ตัว archer? ไม่ทราบว่าสองตัวนี้ต่างกันที่ตรงไหน ผมเข้าใจว่าตัว vitesse ใช้วัสดุดีกว่า น้ำหนักเบากว่า งานดีกว่าถูกต้องไหมครับ?
แต่ก็รู้สึกงงๆเล็กๆว่าทำไมที่ไทยตัว mu p8 ราคาดันแพงกว่า ancher p18 ส่วนเรื่องการอัพเกรดคงไม่อยากทำอะไรมมากครับ ที่นี่ผมไม่มีอุปกรณ์เลย

จริงๆแล้วที่อยากได้อีกคันนอกจาก strida เนื่องจากอยากทำความเร็วซักประมาณ 30 ครับ
ขอบคุณครับ

ปล.ตัว cleanspeed ก็ดูหน้าตาสวยมากแอบลังเล ไม่ทราบว่า เวลาพับแล้วใหญ่ต่างกับ dahon มากไหมเพราะว่าอาจจะต้องเอาขึ้นรถไฟบ่อยๆ แต่หน้าตานี่ชนะขาดเลยครับเริ่มแอบลังเล
ALP
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 44 88 333
Bike: รถคนอื่น ผ่านมาให้ลูบคลำ จากนั้นก็กลายเป็นอื่น

โพสต์ โดย ALP »

หนังสือจักรยานที่ญี่ปุ่นมีเยอะแยะเลยครับ

เล่มที่รวมรถประจำปี มีรายชื่อร้านค้าพร้อมที่อยู่ด้วยนี่ครับ

ลองหาดู อาจจะเจอร้านที่อยู่ไม่ไกลก็ได้นะครับ

ถ้าอยู่ โดเกียว ไปที่ร้าน Y road เลยครับ :D
http://www.facebook.com/bicyclechannel
รถเรา ไร้แรงม้า มีแต่แรงโม้ :lol: :lol: :lol:

รถคันไหนไหน ก็ไปได้ไกล ขอแค่มีใจ ที่อยากจะปั่น
รถเก่าแค่ไหน ก็สวยดั่งใจ ขอเพียงสองมือ ที่พร้อมจะปั้น ...
ขาประจำ
ขาประจำ

ในไทย VT P18 ราวๆสองหมื่นแปดครับ VT เป็นอลู archer เป็นโครโมฯ หนักกว่าประมาณโลนึงได้
ที่อาเชอร์ถูกกว่าก็เพราะเป็นโมเดลที่ขายในจีนเท่านั้นครับ สเปกต่างๆเลยหรูหรา ราคาย่อมเยาว์ มิวp8จีนก็หมื่นเจ็ด
หรือ obi wan ในไทย 19,900 เพราะเป็นโมเดลจีนโอลี่ ถ้าเป็นตัวอินเตอร์ในญี่ปุ่นเคาะราคามา95,xxxเยน :cry:
http://store.shopping.yahoo.co.jp/atomi ... 2-010.html

ส่วนcleanspeedผมก็ไม่เคยใช้หรอกครับ ทราบเฉพาะข้อมูลที่ค้นๆเอาไว้เท่านั้นแหละ จะขี่ดีหรือเปล่าผมก็ตอบไม่ได้
แค่สนใจจะซื้อ แต่กะราคาคร่าวๆตอนเข้าไทยแล้วมันไม่น่าคบเท่าไหร่เลยไม่เอา เพราะเมืองไทย งบ4หมื่นบาทนี่ซื้อดาฮอนสมูทฮาวด์มีทอนเยอะ

เท่าที่ค้นได้ ถ้าไม่ถอดคอ ไม่หดหลักอาน (พับในสภาพเข็นได้) มันก็จะประมาณนี้
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
แต่ถ้าจะหดให้เหลือเล็กจริงๆ ตัวนี้ถอดคอออกได้ ถอดแขวนไว้ประมาณนี้
รูปภาพ
ถ้าแยกหลักอาน แล้วแพ๊คใส่ถุงแบบหิ้วได้อย่างเดียว ก็ประมาณนี้ (12โลครึ่ง)
รูปภาพ
http://item.rakuten.co.jp/silbest2/1599972/#1599972
ใส่ถุงใบใหญ่ดาฮอนก็ได้
รูปภาพ
ขนาดก็ประมาณลิ้งค์นี้ครับ http://katchie.cocolog-nifty.com/blog/2 ... -4380.html
ถ้าซื้อแล้วมารีวิวให้ฟังด้วยนะครับ หรือไม่ ถ้าไปร้านที่มีขาย ฝากถามมาด้วยนะครับว่ามันมีตระแกรงหลังขายไม๊ ค้นแล้วไม่เจอ
tanat44
สมาชิก
สมาชิก

พี่แมวเหมียวร่าเริงครับ
วันนี้ผมลองปั่นเล่นๆไปดูร้านจักรยานที่ Y's bike ที่ชินจุกุ เพิ่งรู้ว่ามีร้านใหญ่ขนาดนี้อยู่มีขายทุกยี่ห้อเลยครับ
(ถ้าใครชอบจักรยานแล้วมาเที่ยวญ๊่ปุ่นอยากให้มาแวะ ใหญ่จริงๆเกินคาดสุดๆ)
canondale merida dahon giant bromton ... อีกมากมาย แล้วดีมากๆตรงที่เค้ามีรถให้ลอง

โชคดีมากมีใหลองตัว mu p8 เลยจัดไปปั่นรอบๆแถวๆนั้น พอได้มาก่อนขึ้นขี่เลยลองที่แกนอานมาดู งงว่าทำไมไม่มีที่สูบ หรือว่ารุ่นนี้ไม่มีที่สูบอยู่แล้วครับ?
ลองปั่นเทียบกับรถพี่อีกคันมีจานหน้าหลังนยี่ห้อดันลอปพบว่าเกียร์สุดท้ายปั่นได้เร็วสุดพอๆกัน ปั่นชิวๆได้ประมาณ 26km/h
งานประกอบ ข้อต่อที่ต้องพับ พับง่ายประทับใจมากๆ dahon แถมราคาก็ลดอยู่ประมาณ 67000 เยน(ถูกกว่าซื้อในเนต)
ตอนเอารถไปคืนได้ลองยกลงบันได .. พบว่า เบาจริงๆ เบาสบายมาก

ผมงงว่า ทำไมรู้สึกว่าปั่นรถใหญ่มันส์กว่า กินแรงน้อยกว่าทั้งๆที่อัตราทดก็พอๆกัน
ไม่ทราบว่า p18 ก็ปั่นได้อารมณ์เดียวกับ mu p8 หรือไม่ครับ
ถ้าลองไปมอง khs cleanspeed จะปั่นได้มันส์กว่านี้ไหมครับ ไม่ทราบว่าอัตราทดเป็นเช่นไร GI พอๆกับ dahon สองตัวที่ว่ากันไหมครับ

ปล.ที่ร้านมีคันละสองแสนเยนไปลองยกมาเป็เสือหมอบ น่าจะตัวคาร์บอน แคนอนเดล เบาสุดยอดผมว่าไม่น่าถึงสิบโล
tanat44
สมาชิก
สมาชิก

เพิ่มเติมความรู้สึกจากที่ได้ลอง mu p8 พบว่าเกียร์ไม่ค่อยแม่น บางเกียร์เปลี่ยนแล้วก็ไม่เปลี่ยนตาม แล้วหมุนเลยๆช่วยๆหน่อย
รู้สึกว่ารุ่นนี้ไม่ใช่เกียร์ shimano เหมือน p18 ถ้าสมมุติว่าผมซื้อ p8 มาจริงๆแล้วเปลี่ยนใส่ derailler/shifter shimano จะแม่นขึ้นไหมครับ งบประมาณเท่าไหร่ครับ
ขาประจำ
ขาประจำ

เคยใช้มิวตัวนี้ครับ เป็นโมเดลเดียวกับที่ขายในญี่ปุ่น รถปี2010 คำอธิบายต่างๆเป็นญี่ปุ่นหมด
รูปภาพ
โลโก้สีเทา หลักอานไม่สูบ คอเอียง เปลี่ยนเกียรได้ตามปรกติครับ บิดแล้วควงขาหน่อยนึงก็ลงเกียรทุกครั้ง

VT 18 ไม่เคยใช้เลยไม่รู้ว่าดีกว่าขนาดไหน ตอนนี้รถประจำการคือ speed p8 ทำเป็น18เกียร ชุดขับshimano sora
ปั่นแล้วก็ชอบทั้งมิวและสปีด แต่สปีดที่แปลงแล้วได้เปรียบกว่าหน่อย ปรกติขี่มิว จะใช้เกียร 5-6-7
สปีดแปลงจะเหมือนมีเกียร5/5.5/6/6.5/7ก็เลยเหมาะกับขาอ่อนอย่างผมมากกว่า
ที่ต่างกันแน่ๆคือเวลายกข้ามสะพานลอยไปกลับแล้วคิดถึงมิวขึ้นมาทันที แล้วก็ยางมาราธอน เรซฯในมิว นุ่มก้นกว่าkojakในVTรู้สึกได้ครับ

ย้ายไปชิมาโน่ส่วนใหญ่จะแปลงจากมือบิดเป็นมือกดของเสือภูเขากัน (ใช้มือกดACERA อยู่)ก็ไม่รู้สึกว่าแม่นกว่าตรงไหนนะครับ
ถ้าไม่อยากเปลี่ยนชิพก็ใช้ตีนผีของsram X4หรือX7 (หรือX9ถ้าในอนาคตอยากทำ10เกียร)
แต่MUถ้าจะอัพเกรดตีนผีด้วย ต้องซื้ออแดปเตอร์หลัง(drop out)อีกชิ้นนึง เมืองไทยพันต้นๆ
ถึงได้บอกไงครับว่าวุ่นวาย ซึ่ง Mu p24 เมืองไทย สามหมื่นกว่า GI อย่างกว้างตามที่ต้องการเลยครับ(P24/21" - 114" mu p8/33" - 96")

KHS ต้องไปถามคนใช้จริง ตามเสียงล่ำคือคือขี่แล้วให้อารมณ์เหมือนคันใหญ่ แต่อัตราทดมันก็พอกันกะVT18แหละครับ ไม่หนีกันหรอก
ส่วนเวลาขี่รถพับแล้วทำไมมันไม่เหมือนรถใหญ่ทั้งๆที่อัตราทดเท่ากันผมก็ยังงง สงสัยเพราะล้อใหญ่กว่ามั๊งเลยสบายกว่า
แต่รถพับที่ขี่แล้วให้อารมณ์เหมือนรถใหญ่ เค้าก็ว่ากันว่ามี เช่นbike friday แต่มันเกินฐานะผมไปเยอะ

ก่อนหน้านี้ผมขี่หมอบ แล้วหันมาใช้รถพับอยู่ร่วมครึ่งปี สุดท้ายก็ต้องไปถอยหมอบอีกคัน :D
rainbow
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896402264
team: -
Bike: Bridgestone, Panasonic,Chalenger,Malin

โพสต์ โดย rainbow »

เรียนคุณทนา

เราย่อมไม่สามารถคาดหวังจะให้รถพับขี่ได้อารมณ์ "มัน" เท่ารถใหญ่ครับ
ไม่ใช่อะไหล่และอุปกรณ์ที่เราจะมาปรับแต่งเลือกใช้
แต่เป็นเพราะความเป็นธรรมชาติของพับนั่นเอง ตรงนี้แก้ไขไม่ได้

ถ้าบูชาความ "จะต้องขี่ให้ได้อารมณ์มัน" ให้ได้อย่างเดิมที่มีประสบการณ์มา
จงอย่าไปรถพับ
เพราะรถพับ ออกแบบมาให้ทำหน้าที่ที่รถใหญ่ทำไม่ได้ คือ "พับ"
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=347851 การขี่ปั่นท่องไป
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=437764 บทปรารภจักรยาน Brompton
bird8850
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0833040497
team: ไร้สังกัด
Bike: รถพับและMTB
ตำแหน่ง: ดินแดงโบสแม่พระ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย bird8850 »

มาลองปั่นคันนี้ไหมbirdbike สุทธิสารอินทรามระ 29
ไฟล์แนบ
100.jpg (79.74 KiB) เข้าดูแล้ว 3321 ครั้ง
ตัวแทนจำหน่าย DAHON,JAVA,GIOS จำหน่าย จักรยานและ อุปกรณ์ซ่อม จักรยานโดย วิศวกร
[BIRD BIKE SHOP]ปากซอยสุทธิสารอินทรามระ29 ติดธนาคารกรุงศรี

เวลาทำการ จันทร์ถึงเสาร์13.30นถึง20.30น. โทรนัด083-3040497ล่วงหน้าก่อนมาที่ร้าน
http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=454 <<ดูของทั้งหมดคลิ้กเลยรถพับDAHON,JAVAและอื่นๆอีกมากมาย
tanat44
สมาชิก
สมาชิก

ขอบคุณคำแนะนำพี่ๆมากครับ
จริงๆแล้ว P8 นั่นก็รู้สึกว่าโอเคแล้วแต่ว่าดันไม่มีของสีขาว ที่ร้านที่ไปดูมีขายแต่สีทองกับสีแดง
ตอนนี้เลยมาลองมองๆ p24 ตัว 2010 ซึ่งใช้เกียร์ sram กะว่าจะให้ญาติที่เมืองไทยซื้อแล้วหิวตอนมาญี่ปุ่นปลายเดือนนี้
เพราะว่าที่ญี่ปุ่นไม่มีขายตัว p24 เลยครับ แต่เหมือนกับว่าตัว 2010 ท่าทางจะหาของยาก ไม่ทราบว่าหาได้ที่ไหนบ้างครับเมืองไทย

ขอบคุณครับ
ThoShiRo
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: ชลบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ThoShiRo »

bird8850 เขียน:มาลองปั่นคันนี้ไหมbirdbike สุทธิสารอินทรามระ 29
รอให้เค้ากลับเมืองไทยก่อนนะคุรเบิร์ด อยากถามคุณเจ้าของกระทู้ว่ารถพับเทพๆของพี่ยุ่นไม่โดนใจบ้างสักรุ่นหรือครับ
โอยาม่า พานา บริดจสโตน ก็มีรถเล็กๆขายอยุ๋เพียบๆๆ แบบว่าแปลกใจน่ะครับ 8-)
ถึงแม้จะเก่า ถึงมันจะหนัก ผมก็รัก CrMo นะจ๊ะ

ห้องโชว์รถเก่าประกอบใหม่ บรรจงสร้างสรรค์ by ป๋านึก Chonburi http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=647398
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”