โปรเจ็กต์ "ตามหาผู้หญิงตัวเล็กๆ คนนั้น"

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
breeze
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0849407000
team: ยังไม่มีสังกัด แต่อยู่แถวพระราม 5 บางกรวย ครับ
Bike: Dahon Archer P18 , Anchor CX900

โปรเจ็กต์ "ตามหาผู้หญิงตัวเล็กๆ คนนั้น"

โพสต์ โดย breeze »

อ่านชื่อกระทู้แล้ว งง ใช่ไหมครับ 555

คือ ผมกับภรรยา เคยหุ่นดีทั้งคู่ แต่ด้วยหน้าที่การงาน ความเครียด การเติบโตทางตำแหน่งงาน รายได้ต่างๆ ผลักให้เราทั้งสองกลายเป็นลูกหมูตัวน้อยๆ

ผมจากวันแรกที่รู้จักภรรยา น้ำหนักประมาณ 78 กก. ส่วนภรรยาผมไม่ต้องบอก หุ่นดีอยากบอกใคร น้ำหนักแค่ 39-40 กก.เท่านั้น

ผ่านไป 13 ปีนิดๆ เมื่อ 4 เดือนที่แล้ว ผมหนัก 93 กิโลกรัม ส่วนภรรยาผมก็ 58-60 กก. แถมด้วย ลูกชาย 1 คน

ปัจจุบัน ด้วยจักรยาน กับระยะทางประมาณ 1600 กิโลเมตร ผมลดน้ำหนักลงได้เหลือแค่ 86 กิโลกรัมแล้ว เป้าหมายอยู่ที่ 80 กิโลกรัม อีกไม่ไกลเลย

แต่ภรรยาผม ไม่ได้ปั่นด้วย ก็ยังคงหนักเท่าเดิม

จึงเป็นที่มาของโปรเจ็กต์จักรยาน "ตามหาผู้หญิงตัวเล็กๆ คนนั้น" คืนมา

--------------------------------------------------

เมื่อคิดได้ดังนั้น ก็เริ่มมองหารถจักรยานที่เหมาะสำหรับภรรยาผม และกลอุบายที่จะทำให้เธอ ปั่น เรื่อยๆ

ผนวกกับการคำนึงถึงรูปแบบการใช้ชีวิตของครอบครัวแล้ว คำตอบจึงตกมาที่ "รถทัวริ่ง"

การจะทำให้ผู้หญิงคนหนึ่ง สนุกกับการปั่นได้ คงต้องสร้างแรงจูงใจ เปิดหูเปิดตา หาของอร่อยๆ ทาน (แต่ต้องปั่นให้มากกว่าที่ทานนะ ไม่งั้นผู้หญิงตัวเล็กๆ ก็ไม่กลับมาอยู่ดี)

ผมจึงเริ่มศึกษาหารถที่ใช่ จนได้ออกมาเป็นคำตอบว่า "รถพับทัวริ่ง"

แต่รถพับทัวริ่งดีๆ ก็แสนแพง ไม่ว่าจะเป็น Dahon Speed TR ราคาหลัก 3 หมื่นขึ้น

หรือจะเป็น Bike Friday ก็หลัก 5 หมื่นขึ้น

ใครบางคนบอกว่า Brompton ก็ไปได้ ก็ 5 หมื่นเหมือนกัน

คิดไปคิดมา

จึงคิดว่า เอาแค่รถจักรยานที่พอตามเราไปได้ก็พอก่อน แล้วค่อยหาซื้อใหม่ทีหลัง

ผมจึงเริ่มศึกษาค่า GI ว่าหมายถึงอะไร ใช้วัดรถจักรยานแต่ละคันอย่างไร จนได้คำตอบว่า รถพับก็แรงไม่แพ้รถเสือหมอบเลยทีเดียว

และเป็นที่มาว่าทำไมผมถึงเลือก Dahon Archer P18

รูปภาพ
breeze
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ยังไม่มีสังกัด แต่อยู่แถวพระราม 5 บางกรวย ครับ
Bike: Dahon Archer P18 , Anchor CX900

Re: โปรเจ็กต์ "ตามหาผู้หญิงตัวเล็กๆ คนนั้น"

อย่างแรกเลยคือ ราคาที่ไม่แพง เรียกว่าถูกที่สุด หากคิดจะทำเป็นรถทัวริ่งเลยละ

สามารถติดตั้งตะแกรงหน้า และหลังได้
รูปภาพ

มีระบบทดกำลัง ที่ให้ค่า GI ต่ำเกือบเท่าเสือภูเขา หมายถึงสามารถปีนเขาได้สบายๆ และมีค่า GI ที่สูงเกือบเท่าเสือหมอบ จึงแรงกว่าเสือภูเขา เรียกว่า หากต้องการปั่นเร็ว ปั่นเอามัน ปั่นไม่มีสัมภาระ ก็ปั่นได้เกือบเท่าเสือหมอบ
รูปภาพ
รูปภาพ

จานหน้า 56/46
รูปภาพ

ด้านความแข็งแรงของจุดพับต่างๆ ก็ได้มาตรฐานเดียวกัน อย่าพูดเลยครับว่าโรงงานจีน กับไต้หวัน งานคนละฝีมือ เท่าที่ดู ได้มาตรฐานทั้งคู่ เงินที่จ่ายมากกว่า หากต้องการของไต้หวัน ผมว่ามูลค่าที่ต้องจ่ายไม่คุ้มกับคุณภาพที่เพิ่มขึ้น
รูปภาพ

อีกจุดที่ต้องเลือกรุ่นนี้เพราะเฟรมโครโมลี จะปั่นแล้วพุ่ง ปั่นสนุก ปั่นสบาย ไม่สะเทือนมากมาย ก็ต้องโครโมลี
รูปภาพ

เทียบขนาดเสือภูเขา ก็เล็กกว่าไม่ได้มากมายอะไร

รูปภาพ
รูปภาพ

สุดท้ายคือ พับแล้ว เอาไปใส่ท้ายรถ พาไปเที่ยวได้
รูปภาพ

โปรเจ็กต์นี้ นอกจากจะได้ ผู้หญิงตัวเล็กๆ คนนั้นกลับมาแล้ว

ยังได้วีซ่า เวลาไปทริปด้วย เพราะถ้าภรรยาผมชอบปั่น ผมก็ขอไปทริปได้ง่ายขึ้น

แนวคิดนี้ ไม่สงวนลิขสิทธิ์นะครับ 555
แก้ไขล่าสุดโดย breeze เมื่อ 01 ก.ค. 2011, 22:38, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
mekin
สมาชิก
สมาชิก
Bike: dahon mu p8

Re: โปรเจ็กต์ "ตามหาผู้หญิงตัวเล็กๆ คนนั้น"

โพสต์ โดย mekin »

แฟนผมปัจจุบันหนัก 37 กก.

อีก 13 ปี จะต้องออกตามหาผู้หญิงตัวเล็กๆ มั้ยเนี่ย :mrgreen:
"Reality can destroy the dream ;
why shouldn't the dream destroy reality?"

George Moore
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

ตัวนี้ในกระทู้พันธิป ผมแนะนำคนที่ต้องการรถพับราคาไม่เกิน 15000 น้ำหนักตัวเขา 120 กก

ผมแนะนำตัวนี้เพราะเป็น chromoly ถึกทน คนอ่านไม่มีใครค้านสักคน มีแต่เห็นดีด้วย 555
meow
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brigdstone grandtech 700c

โพสต์ โดย meow »

lotus เขียน:ตัวนี้ในกระทู้พันธิป ผมแนะนำคนที่ต้องการรถพับราคาไม่เกิน 15000 น้ำหนักตัวเขา 120 กก

ผมแนะนำตัวนี้เพราะเป็น chromoly ถึกทน คนอ่านไม่มีใครค้านสักคน มีแต่เห็นดีด้วย 555
ผมแค่เห็นก็เห็นด้วยทันทีครับ
รถสวย พับได้ น้ำหนักไม่มากเกินหิ้วไปไหนมาไหนได้ ราคาพอกัดฟัน(เกือบร้าว)ซื้อให้ได้
สุดท้ายขอให้ได้ "ตามหาผู้หญิงตัวเล็กๆ คนนั้น" ได้เร็วๆนะครับ
breeze
ขาประจำ
ขาประจำ

เอารูปในอดีตมาให้ดูครับ

น่าจะประมาณปี 47

ตอนไปเที่ยวเกาะช้างด้วยกัน (แต่ขอเซนเซอร์หน้าไว้ก่อนนะ เดี๋ยวเจ้าตัวเข้ามาเห็นแล้ว ... คงไม่ต้องเอ่ยนะ 555)
ไฟล์แนบ
SamartTrip011_v.jpg (46.27 KiB) เข้าดูแล้ว 10277 ครั้ง
breeze
ขาประจำ
ขาประจำ

มีคำพูดหนึ่ง ผมบอกภรรยา ตอนซื้อจักรยานคันนี้ให้ ใครจะเอาไปใช้ก็ไม่ว่านะ

"เสียตังค์ซื้อจักรยาน 2หมื่น แต่ถ้ามันทำให้เธอได้อยู่กับฉันไปจนแก่เฒ่าเหมือนคุณตาคุณยายก็คุ้มแล้ว"

(คุณตาคุณยาย 94 ปี ยังรักกันชนิดที่เห็นแล้วหนุ่มๆ อย่างเรายังอิจฉา)
ไฟล์แนบ
สิบปีที่แล้ว
สิบปีที่แล้ว
krabi239x.JPG (43.38 KiB) เข้าดูแล้ว 10263 ครั้ง
lotus
ขาประจำ
ขาประจำ
team: รวมมิตร
Bike: Wheeler Ti, CSK หมอบ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lotus »

สำหรับผม ไม่มีปัญหาอะไรครับ ผมจีบแฟนเพราะเห็นเธอเล่นแบด รูปร่างดี นน ราวๆ 48 ตอนอายุ 25

ปัจจุบันภรรยาผม 58 แล้ว น้ำหนักยังไม่เกิน 50 และยังเป็นตัวแทนสถาบันแข่งแบดระหว่างองค์กรรุ่น senior อยู่ ถ้าไม่ติดธุระอะไร เธอจะเล่นแบดทุกอาทิตย์

ขนาดตอนท้องลูกชายคนโต น้ำหนักพุ่งไป 75-76 หลังท้องแค่ 1 ปีก็มีเอวหุ่นดีเหมือนเดิม นน 48-50 เหมือนเดิม ท้องลูกสาวก็ป่อง 75-76 เหมือนเดิม แต่ก็ลดได้ใน 1 ปีเหมือนเดิม โคตรเก่งเลยครับ มีวินัยในการกิน ในการออกกำลังกาย บริหารท้องก่อนนอนทุกคืน
merf
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0859121272
team: ไม่มี
Bike: Spider_Merf , MixZee_Merf
ติดต่อ:

โพสต์ โดย merf »

แวะเข้ามาอ่าน ตามประสาคนยังไม่มีเมียครับ :mrgreen:

จะบอกว่า รูปเจ้าของกระทู้ ปี 47
กับรูปใน อวาต้าร์(ซดโกปี้) ซ้ายมือนั้น... :o

จะบอกว่ารูปซ้ายมือนั้น เหมือนจะรวยขึ้นนะ :mrgreen:
mootong
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-8972643 หมู่โต้ง
team: ไร้สังกัด
Bike: Merida THF3000 Dahon P8 แดง แดง

โพสต์ โดย mootong »

ก่อนอื่นต้องขอบอกว่าสุดยอดครับสำหรับโปรเจกต์ "ตามหาผู้หญิงตัวเล็กๆ คนนั้น" และรถสวยๆ ขอให้ประสบความสำเร็จทั้งคู่นะ

ส่วนตัวผมได้ความคิดดี ดี จากบรีซแล้วขอคิดโปรเจกต์ของตัวเองมั่งดีกว่า(แค่คิดนะ)

"ตามหาผู้หญิงตัวเล็กๆ คนใหม่"
breeze
ขาประจำ
ขาประจำ

lotus เขียน:สำหรับผม ไม่มีปัญหาอะไรครับ ผมจีบแฟนเพราะเห็นเธอเล่นแบด รูปร่างดี นน ราวๆ 48 ตอนอายุ 25

ปัจจุบันภรรยาผม 58 แล้ว น้ำหนักยังไม่เกิน 50 และยังเป็นตัวแทนสถาบันแข่งแบดระหว่างองค์กรรุ่น senior อยู่ ถ้าไม่ติดธุระอะไร เธอจะเล่นแบดทุกอาทิตย์

ขนาดตอนท้องลูกชายคนโต น้ำหนักพุ่งไป 75-76 หลังท้องแค่ 1 ปีก็มีเอวหุ่นดีเหมือนเดิม นน 48-50 เหมือนเดิม ท้องลูกสาวก็ป่อง 75-76 เหมือนเดิม แต่ก็ลดได้ใน 1 ปีเหมือนเดิม โคตรเก่งเลยครับ มีวินัยในการกิน ในการออกกำลังกาย บริหารท้องก่อนนอนทุกคืน
อ.โล โชคดีมากครับ

ผมเจอภรรยาครั้งแรก ที่รักกันก็เพราะ สไตล์การใช้ชีวิตไปกันได้ พากันไปอ้วน :lol: :lol: :lol:

เคยลดน้ำหนักด้วยกันหลายครั้งหลายวิธี ก็ทำได้ แต่สุดท้ายด้วยสไตล์การใช้ชีวิตก็กลับมาอ้วนอีกครับ

ตอนนี้ผมคนเดียว ปรับจักรยานเป็นส่วนหนึ่งของสไตล์ได้แล้ว เลยต้องมาปรับที่ภรรยาด้วยอีกทางหนึ่ง โดยมีเหตุผลสำคัญคือ "สุขภาพ"
mootong เขียน:ส่วนตัวผมได้ความคิดดี ดี จากบรีซแล้วขอคิดโปรเจกต์ของตัวเองมั่งดีกว่า(แค่คิดนะ)

"ตามหาผู้หญิงตัวเล็กๆ คนใหม่"
พี่โต้งไม่กลัว คุณภรรยาจะเข้ามาอ่านบ้างหรือ 555

merf เขียน:จะบอกว่ารูปซ้ายมือนั้น เหมือนจะรวยขึ้นนะ
ก็ปกติครับ สร้างชีวิต สร้างครอบครัว ก็เจริญรุ่งเรืองขึ้น ปัจจุบันผมว่า ผมรวยพอแล้ว (มีหนี้อีกหลายล้าน :cry: :cry: )

อายุผมในวงการจักรยาน อาจเรียกว่าเด็กๆ แต่สำหรับสายอาชีพผม ผมเองก็ก้าวมาเกือบจะสุดท้ายแล้วครับ เหลืออีกแค่ 2 ขั้นก็จะอยู่ในตำแหน่งสูงสุดของสายอาชีพแล้ว มันเลยกินดีอยู่ดีไปหน่อย :) :)
noksamui
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 077-236414
team: Samui island
Bike: ตราชาวเกาะ

โพสต์ โดย noksamui »

พี่สร้างแบบอย่างไว้นะคับ เด่วผมค่อยผมคุณเธอข้างๆ

เลียนแบบ :D :D
joomgt
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย joomgt »

mekin เขียน:แฟนผมปัจจุบันหนัก 37 กก.

อีก 13 ปี จะต้องออกตามหาผู้หญิงตัวเล็กๆ มั้ยเนี่ย :mrgreen:
37 โล ลูกสาวผม 9 ขวบยังหนักกว่าเลย :lol:
ขาแรงเชิญทางอื่น ขาหื่นเชิญทางนี้ อิอิ
rj45
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: xxx-xxx-xxxx
team: ชายเดี่ยว
Bike: polygon xtrada 16" สีแดง, giant tcr size s สีขาวแดง

โพสต์ โดย rj45 »

เห็นหัวข้อกระทู้แล้วต้องเข้ามาอ่านเลยครับ
เมื่อก่อนผู้หญิงตัวเล็กๆน้ำหนัก56กิโลคนนั้นของผม ปัจจุบันกลายเป็น.... น้ำหนัก67กิโล เหมือนโกหกเลยครับ :lol:
------------------------------------------
ฝากติดตามผลงานครับ
http://www.shutterstock.com/g/p_chiantanrak
------------------------------------------
Bubike
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ศิลปินเดี่ยว
Bike: Orbea, Merida

โพสต์ โดย Bubike »

เอ :roll: เรามาดูแนวโครงสร้างอนาคตไว้ดีกว่า จะได้มีประสบการณ์บ้าง :)
และจะได้ไม่หลงทาง :D :lol:
Mountain Bike マウンテンバイク。
ที่กว้างใช้ len แคบ ที่แคบใช้ len กว้าง จำเค้ามาต่อ

วันนี้คุณยิ้มแล้วหรือยัง...ยิ้มวันละนิดจิตแจ่มใส
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”