ขอคำแนะนำเรื่องแต่งพับPanasonic

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Re: ขอคำแนะนำเรื่องแต่งพับPanasonic

โพสต์ โดย naigod » 20 มิ.ย. 2011, 07:57

เป็นทางจักรยาน จากห้าแยกปากเกร็ดไปถึงท่าน้ำวัดกลางเกร็ดครับ เสาร์นี้พี่breeze จะปั่นร้อยโล พานาฯยางเดิมๆ 1.75 สงสัยจะกินแรงน่าดู ถ้าลดเหลือ 1.35 หรือ 1.50 น่าจะไม่กินแรงมากนัก
แนบไฟล์
...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
>>>--Bicycles for Sale--<<<...ชุมชนจักรยานมือสองบน google+
กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย
FB : Thai2handbike

Re: ขอคำแนะนำเรื่องแต่งพับPanasonic

โพสต์ โดย breeze » 20 มิ.ย. 2011, 08:36

แค่ 1.75 เทียบกับยางติดรถ ระยะทางเท่ากัน ใช้พลังงานลดลงไปเกือบครึ่งครับ (วัดจาก HR)

วันเสาร์ไป 54.6 กิโลเมตร ใช้พลังงานไป 2100 จากเดิมประมาณ 2800-3100
วันอาทิตย์ 47 กิโลเมตร ใช้พลังงานไป ไปแค่ 1700 เอง จากเดิมน่าจะ 2 พันต้นๆ

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ » 20 มิ.ย. 2011, 09:23

รบกวนถามนะครับพี่
เจ้าบล็อกกลมๆ สีดำๆ ที่ลูกศรชี้ มันเป็นพลาสติก รึเป็นลูกยาง
แล้วคันที่พี่ใช้อยู่ จุดพับมันแน่นดีไม๊ มีส่งเสียงง๊องแง๊งบ้างรึเปล่าครับพี่ :D :D
แนบไฟล์
อยากให้คนไทยรักกัน ^^
อ้วนค้าบ, ตรวจสอบพัสดุ/ไปรษณีย์

โพสต์ โดย naigod » 20 มิ.ย. 2011, 10:16

อ้วนค้าบ เขียน:รบกวนถามนะครับพี่
เจ้าบล็อกกลมๆ สีดำๆ ที่ลูกศรชี้ มันเป็นพลาสติก รึเป็นลูกยาง
รูปภาพ
แล้วคันที่พี่ใช้อยู่ จุดพับมันแน่นดีไม๊ มีส่งเสียงง๊องแง๊งบ้างรึเปล่าครับพี่ :D :D

เป็นพลาสติกครับ ส่วนพานาฯคันนี้ที่ใช้อยู่จุดพับแน่นดีครับไม่ส่งเสียงรบกวน ผมว่ามันสามารถปรับระดับความแน่นของจุดพับได้นะครับ ลองรื้อออกแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่ เพราะตอนที่เรารื้อ/ถอด จะทราบได้เองว่าต้องขันน๊อต ต้องหมุนอย่างไรให้มันคลายหรือจะให้มันแน่น
...สัพเพ ธัมมา นาลัง อภินิเวสายะ.."ธรรมทั้งหลายทั้งปวงไม่ควรยึดมั่นถือมั่น"...
>>>--Bicycles for Sale--<<<...ชุมชนจักรยานมือสองบน google+
กบนอกกะลา : ธุรกิจรถจักรยานมือสองในประเทศไทย

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ » 20 มิ.ย. 2011, 10:23

ขอบคุณครับพี่ พอดีสนใจรุ่นนี้อยู่ เมื่อเช้าก็เห็นมีมาคันนึง ขายไปแล้ว โทรไม่ทัน :lol: :lol:

นึกกลัวๆ ว่าถ้าใช้ๆ ไปแล้วมันจะแตกไม๊ แต่นึกๆ ไป ถ้ามันแตก ก็หายางรองแท่นเครื่องยนต์ รึพลาสติกไปกลึงๆ เจาะๆ เอาก็ได้นี่นา :D :D
ขอรบกวนถามต่อนะครับ
-พานาตัวนี้ ใช้หลักอานขนาดไหนอะครับ แล้วหลักอานติดรถเดิม ยาวประมาณเท่าไหร่
-ท่อตั้ง ขนาดเท่าไหร่ เผื่ออนาคต จะหาสับจานมาใส่ :lol: :lol: :lol:
อ้วนค้าบ, ตรวจสอบพัสดุ/ไปรษณีย์

โพสต์ โดย breeze » 20 มิ.ย. 2011, 10:35

อ้วนค้าบ เขียน:ขอบคุณครับพี่ พอดีสนใจรุ่นนี้อยู่ เมื่อเช้าก็เห็นมีมาคันนึง ขายไปแล้ว โทรไม่ทัน :lol: :lol:

นึกกลัวๆ ว่าถ้าใช้ๆ ไปแล้วมันจะแตกไม๊ แต่นึกๆ ไป ถ้ามันแตก ก็หายางรองแท่นเครื่องยนต์ รึพลาสติกไปกลึงๆ เจาะๆ เอาก็ได้นี่นา :D :D
-พานาตัวนี้ ใช้หลักอานขนาดไหนอะครับ แล้วหลักอานติดรถเดิม ยาวประมาณเท่าไหร่
-ท่อตั้ง ขนาดเท่าไหร่ เผื่ออนาคต จะหาสับจานมาใส่ :lol: :lol: :lol:

คุณอ้วนค้าบ บ้านอยู่ไหนครับ

แบบว่าจะได้รบกวนคุณ naigod ทีเดียว มาดูรถพร้อมผมเลยไหมละ 555

เท่าที่ผมปั่นรถพับ สิ่งที่ผมไม่ชอบคือ

1. การนั่งจะหลังตรง ต้านลม (ผมตัวสูงใหญ่) เพราะท่อนอนรถพับส่วนใหญ่จะสั้นกว่าปกติ (ทางแก้คือ ข้อ 2)
2. หน้าไว เพราะ ไม่มีสเต็ม เข้ามาช่วย แต่ตัวนี้ เป็นแบบใส่สเต็มได้ จึงสามารถแก้ปัญหาเรื่องหน้ารถไว้ไป กับ ระยะเอื้อมได้
3. การทรงตัว รถพับส่วนใหญ่ ฐานจะสั้น แต่รุ่นนี้ ฐานล้อจะยาวกว่าปกติ

ทำให้รุ่นนี้น่าสนใจ ในสายตาผม แต่ถ้าลองปั่นแล้ว ยังรู้สึก 3 ข้อนี้อยู่ ผมคงต้องหันไปมอง Bike Friday จริง ซะแล้ว

โพสต์ โดย naigod » 20 มิ.ย. 2011, 10:40

อ้วนค้าบ เขียน:ขอบคุณครับพี่ พอดีสนใจรุ่นนี้อยู่ เมื่อเช้าก็เห็นมีมาคันนึง ขายไปแล้ว โทรไม่ทัน :lol: :lol:

หลักอาน เส้นผ่านศูนย์กลาง 28.6 วัดจากปลายท่อถึงปลายที่ใส่เบาะยาว 50 เซ็นติเมตร (ระยะปลอดภัยที่ max 34cm วัดจากปลายที่ใส่เบาะ)

ท่อตั้ง 14 นิ้ว แต่ดูแล้วจะต้องโมเพื่อติดสับจานหน้า ลองหาดูต้นแบบที่มีเพื่อนๆ ลองแต่งแล้วเคยเห็นผ่านตาอยู่คันสีแดง

รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย naigod เมื่อ 22 มิ.ย. 2011, 09:55, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ » 20 มิ.ย. 2011, 10:54

ขอบคุณครับพี่ naigod
สับจาน ถ้าจะใส่จริงๆ ผมอาจจะเอาสับจานจับกระโหลกที่มีอยู่ มาโมเอาอะครับ ประหยัดตัง :mrgreen: :mrgreen:

พี่ breeze ถ้าไม่ชอบแล้วจะปล่อย รบกวนบอกผมด้วยนะครับพี่ พอดีผมอ้วนเตี้ย :lol: :lol: ถ้าไม่แพงมาแล้วมีตังจะสู่ขอเลย :mrgreen: :mrgreen:
ผมพักแถวสะพานควาย แต่ทำงานแถวปทุมวัน พี่อยู่ไหนอะครับ

ส่วนเรื่องรถหน้าไว รึฐานล้อสั้น ผมใช้รถพับอยู่พักนึง ชินแล้วครับพี่ :mrgreen: :mrgreen:

โพสต์ โดย breeze » 20 มิ.ย. 2011, 11:29

อ้วนค้าบ เขียน:ขอบคุณครับพี่ naigod
สับจาน ถ้าจะใส่จริงๆ ผมอาจจะเอาสับจานจับกระโหลกที่มีอยู่ มาโมเอาอะครับ ประหยัดตัง :mrgreen: :mrgreen:

พี่ breeze ถ้าไม่ชอบแล้วจะปล่อย รบกวนบอกผมด้วยนะครับพี่ พอดีผมอ้วนเตี้ย :lol: :lol: ถ้าไม่แพงมาแล้วมีตังจะสู่ขอเลย :mrgreen: :mrgreen:
ผมพักแถวสะพานควาย แต่ทำงานแถวปทุมวัน พี่อยู่ไหนอะครับ

ส่วนเรื่องรถหน้าไว รึฐานล้อสั้น ผมใช้รถพับอยู่พักนึง ชินแล้วครับพี่ :mrgreen: :mrgreen:

ผมยังไม่มีรถพับครับ

เลยนัดกับ Naigod เพื่อดูรถคันนี้ จะได้ตัดสินใจสั่งร้านไว้ ถ้าปั่นได้ดี ซ่อมมาสวยๆ ผมว่าใช้ได้เกิน 5 ปี ก็คุ้มแล้ว

งบลองคำนวณเล่นๆ

1. ใส่ล้อใหม่เอี่ยม พร้อมดุม (อันนี้ยังไม่รู้ว่าใช้ล้อรหัสอะไร แต่น่าจะมาตรฐาน)
2. ใส่ระบบขับเคลื่อนใหม่ จานหน้า 2 เฟืองหลัง 8 หรือ 9 ถ้าจานหน้า 1 เฟืองหลังน่าจะได้แค่ 7 เพราะเห็นมีคนทำมากกว่า 7 แล้วติดเนื่องจากโซ่ เยื้องมากไป
3. เปลี่ยนใส่เสต็ม น่าจะใช้ท่อคอสำเร็จของ Java ได้
4. เปลี่ยนเป็นแฮนด์หมอบ พร้อมมือสับ
5. เปลี่ยนสายเบรก สายเกียร์ใหม่
6. ใส่เบาะดีๆ เปลี่ยนหลักอาน

รวมๆ น่าจะอยู่ที่ 15,000

อันนี้แบบเต็มๆ คือ สรุป เหลือแค่เฟรม ที่ไม่เปลี่ยน 555

คุ้มไหม ถ้าปั่นดีจริง ผมว่าก็คุ้ม

เพราะเฟรมที่มี Geo แบบนี้ เท่าที่เห็นในตลาด มีแค่ Bike Friday ซึ่งราคาเฟรมก็ 30,000 ขึ้น

ดังนั้นปัญหาผมเลยมาอยู่ที่ ปั่นดีจริงหรือเปล่า ให้ฟิลลิ่งการปั่นที่ดีจริงไหม

ปล. ผมอยู่บางกรวยครับ จากสะพานควาย มาไม่ไกลนะ ประมาณ 10 กิโลได้

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ » 20 มิ.ย. 2011, 11:51

จะนัดประมาณวันไหนอะครับพี่ เผื่อมีโอกาสจะขอไปดูด้วย
ขอเอาข้อมูลที่ผมเก็บๆ มาแชร์นะครับพี่ เผื่ได้ประโยชน์บ้าง

-ล้อ ดุมตัวนี้น่าจะใช้ดุมไซส์เดียวกับ mtb เบรกผีเสื้อ เปลี้ยนไปใช้วีก็พอได้
รูปภาพ

-เฟืองหลัง 7-9 กับจานใบเดียว ใช้ได้ครับ รถพับเชนสเตย์สั้นก็จริง แต่ความหนาของชุดเฟือง 7 กับ 9 พอๆ กันเลย จานหน้า เรายังสามารถใช้ความยาวแกนกระโหลกให้สั้นลง เพื่อให้จานหน้าแนบเฟรมมากกว่าเดิมก็ได้ อีกอย่างที่เฟืองหลังใบใหญ่สุด ปั่นทำความเร็วไม่ได้อยู่แล้ว :mrgreen: :mrgreen:

-คอเป็นคอนิ้วเสียบ จะใส่เสตมคงต้องใช้ตัวแปลงเอาอะครับพี่ (ขอยืมรูปจากร้านค้านะครับ)
รูปภาพ
ไม่ก็คงต้องหาคอเสียบ (คอจุ่ม) ที่ช่วงสเตมยาวๆ
รูปภาพ

-หลักอานตามที่พี่ naigod บอกมาก็ 28.6 น่าจะหายาก คงต้องใช้หลักอาน 27.2 แล้วใส่อแดปเตอร์รองเพิ่มเอาอะครับพี่ :mrgreen: :mrgreen:

ถ้าของพี่เสร็จแล้ว ขอยลโฉมด้วยคนนะครับพี่

เฟรมวันศุกร์ พี่แจ๊กแกปล่อยไปไม่ถึง 3 นะครับพี่ :mrgreen: :mrgreen:
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=327231&p=4679753#p4679753

โพสต์ โดย naigod » 20 มิ.ย. 2011, 11:52

ล้อเดิม 20" รหัส 406 ถ้าจะเปลี่ยนใหม่ก็เป็น 20" รหัส 451 ครับ

โพสต์ โดย shaova » 20 มิ.ย. 2011, 20:29

หลักอาน 28.6 หาง่ายครับ ของ Zoom หาได้จากร้านค้าออนไลน์นี่แหละครับ
รูปภาพ

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ » 21 มิ.ย. 2011, 09:15

shaova เขียน:หลักอาน 28.6 หาง่ายครับ ของ Zoom หาได้จากร้านค้าออนไลน์นี่แหละครับ
รูปภาพ

พี่สูงเท่าไหร่อะครับ แล้วยืดหลักอานขึ้นมาประมาณกี่ ซม. :mrgreen: :mrgreen:

โพสต์ โดย shaova » 21 มิ.ย. 2011, 17:26

อ้วนค้าบ เขียน:
shaova เขียน:หลักอาน 28.6 หาง่ายครับ ของ Zoom หาได้จากร้านค้าออนไลน์นี่แหละครับ
รูปภาพ

พี่สูงเท่าไหร่อะครับ แล้วยืดหลักอานขึ้นมาประมาณกี่ ซม. :mrgreen: :mrgreen:

ผมตัวเตี้ยครับสูง 160 ...หลักอานยาว 35 เซ็นต์ครับ ในภาพยืดหลักอานขึ้นมาประมาณ 16 เซ็นต์เองครับ เหลืออีกเยอะครับ

ตามไปดูรายละเอียด ราคาได้เลยครับ
http://www.ufo-bikes.com/product.detail_461540_th_1609328

โพสต์ โดย chaiman01 » 22 มิ.ย. 2011, 08:45

ชักชอบกระทู้นี้ จริงๆจังๆ แล้วครับ ความรู้ล้วนๆ Likeๆๆๆ