Dahon Classic Thailand

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
tonger
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0831316767
team: BF7D
Bike: Alex Moulton, Bike Friday, Brompton, Seven, Dahon and Speedone
ตำแหน่ง: รามอินทรา

Re: Dahon Classic Thailand

โพสต์ โดย tonger »

อู๋ พัทยาCraZyGang เขียน::mrgreen: :mrgreen: ไปได้ตัวแปลงกระโหลกใหญ่ ของ Tange มาครับ มาพร้อมกระโหลกเลย ของนอกอย่างดี เห็นแล้วอดไม่ได้ ซื้อมาเก็บไว้ รอหาค้ำคอมาแต่งเล่นๆอีกคัน :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
.รูปภาพ
พี่อู๋ครับ ตำแหน่งกะโหลกอยู่ตรงกึ่งกลางมันติดแกนตั้งของเฟรมรึเปล่าครับ ของผมติดครับ
rak monthon2
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: โทร โทรโทร ไม่ติดอย่าโทร
team: กินลมชมวิว
Bike: รถถีบมือสอง
ตำแหน่ง: ใต้ฟ้าเดียวกัน

โพสต์ โดย rak monthon2 »

เมื่อคืนคงมีคนเมาทับทิมตาแมวกันเป็นแถว เมื่อกี้ผมก็เกือบไปเหมือนกัน :lol: :lol: :lol:
ความพอดีอยู่ตรงไหน : หากเรารู้จักคำว่าพอ มันก็จะเป็นสิ่งที่ดี
มีคนกล่าวไว้ว่า หากท่าน วิ่งได้ไม่เร็วเท่ากับกระต่าย ก็ขอให้ท่าน จงขยันเดินให้ได้อย่างเต่า
ขาประจำ
ขาประจำ

อู๋ พัทยาCraZyGang เขียน: :mrgreen: :mrgreen: ไปได้ตัวแปลงกระโหลกใหญ่ ของ Tange มาครับ มาพร้อมกระโหลกเลย ของนอกอย่างดี เห็นแล้วอดไม่ได้ ซื้อมาเก็บไว้ รอหาค้ำคอมาแต่งเล่นๆอีกคัน :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
.รูปภาพ
จากรูปทรงของตัวแปลง หากไม่ติดท่อกลาง จับกระโหลกกลวงยัดแทนกระโหลกเดิม มันจะเวิร์คมั๊ยครับพี่อู๋
ความพอดีอยู่ตรงไหน : หากเรารู้จักคำว่าพอ มันก็จะเป็นสิ่งที่ดี
มีคนกล่าวไว้ว่า หากท่าน วิ่งได้ไม่เร็วเท่ากับกระต่าย ก็ขอให้ท่าน จงขยันเดินให้ได้อย่างเต่า
crazy-mtb
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: o8l~3x4~xxl7
team: Family Bike

โพสต์ โดย crazy-mtb »

dhana เขียน:และแล้วเมื่อน้องเขียวล้อแม็กแดง มีอะไหล่มาครบก็เริ่มลงมือ หลังจากจดๆจ้องๆมานาน :D เผื่อใครอยากทำตาม แบบ D.I.Y. :lol:
เพิ่มหลักอานอีกท่อน ในแบบของผม โดยมีอุปกรณ์
- รัดหลักอาน ขนาด 34.9 (โดยได้รับความกรุณาจากพี่อู๋พัทยา บอกให้ทราบขนาดที่ใช้ครับ)
- หลักอาน ขนาด 27.2 (เดิมถอดจาก MTB)
- ปลอกท่อน้ำทิ้งจากอ่างล้างหน้า
ผมว่าคงน่าจะแข็งแรง เพราะเฉือนหลักอานเก่าลงไปแค่ประมาณ 1 นิ้ว หลักการก็คือ ใช้เลื่อยๆลงไปประมาณ 1 นิ้ว อย่าให้กว้่างมากนะครับ
เพราะรัดหลักอานจะใช้การไม่ได้ (รัดไม่อยู่) แล้วใช้สว่านเจาะบริเวณปลายรอยที่ เลื่อยลงไป งานก็จะออกมาประมาณนี้ แข็งแรง แน่นปึ๊ก :D

ปล. งานนี้มีการแก้แล้วนะครับ เพราะเจียร์ร่องกว้างเกิน รัดหลักอานรัดไม่อยู่ สุดท้ายคือยังไม่ได้เก็บสีครับ :D

ขอบคุณสำหรับไอเดียครับ ดีเลย ..ไว้ว่างๆ จะลองทำใช้ดูบ้างครับ :P
ความสุขจากจักรยาน หาใช่ด้วยสมรรถนะสูงสวยแพง หรือจุดหมายปลายทางไม่ ..หากแต่อยู่ตรงระหว่างทาง : "Bike for Love", "Heart Made Bike"
crazy-mtb
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: o8l~3x4~xxl7
team: Family Bike

โพสต์ โดย crazy-mtb »

vanox เขียน:รบกวนพี่อู๋ครับ หรือสมาชิกท่านใดที่เคยแต่ง ขอคำแนะนำการซื้อชุดแปลงและตัวกระโหลก ทั้งค้ำคอและไม่ค้ำคอ
ว่ากระโหลกของรถDHC ควรต้องดูที่ตรงไหนหรือขนาดเท่าใด หรือเช่น ใช้ขนาดเดียวกับBMX 68mm
เผื่อหลายท่านที่ยังไม่ทราบรวมถึงกระผมด้วย :D

รูปภาพ
รถผมยังใช้ชุดกระโหลกลักษณะนี้อยู่เหมือนกันครับพี่ เป็นชุดแปลงกระโหลกจานเลื้อยของรถ BMX รุ่นเก่าครับ :P

รูปภาพ
ความสุขจากจักรยาน หาใช่ด้วยสมรรถนะสูงสวยแพง หรือจุดหมายปลายทางไม่ ..หากแต่อยู่ตรงระหว่างทาง : "Bike for Love", "Heart Made Bike"
Cantona7
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 042815626
Bike: radac eurasia dhclassic neo cruser20 อูฐ
ตำแหน่ง: 8/6 ถ.ร่วมใจ อ.เมือง จ.เลย
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Cantona7 »

rak monthon2 เขียน:เมื่อคืนคงมีคนเมาทับทิมตาแมวกันเป็นแถว เมื่อกี้ผมก็เกือบไปเหมือนกัน :lol: :lol: :lol:
ผมก็พึ่งเมาเหมียนกัน :lol: :lol: :lol: :lol:
clubfit
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 08.4547.4999
ตำแหน่ง: Bangkok 10250
ติดต่อ:

โพสต์ โดย clubfit »

tonger เขียน:
อู๋ พัทยาCraZyGang เขียน::mrgreen: :mrgreen: ไปได้ตัวแปลงกระโหลกใหญ่ ของ Tange มาครับ มาพร้อมกระโหลกเลย ของนอกอย่างดี เห็นแล้วอดไม่ได้ ซื้อมาเก็บไว้ รอหาค้ำคอมาแต่งเล่นๆอีกคัน :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
.รูปภาพ
พี่อู๋ครับ ตำแหน่งกะโหลกอยู่ตรงกึ่งกลางมันติดแกนตั้งของเฟรมรึเปล่าครับ ของผมติดครับ
ลองเอาเสื้อกระโหลกออก ดูครับ ของผมเอาออกแล้วมันไม่ติดครับ เสื้อที่มีเลข 68 ครับ ถ้าออกได้ครับ
ชมใน Facebook หน่อยมั้ย : https://www.facebook.com/ClubfitAndFixed?ref=hl
PtM
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TREK 520 Cannondale Bianchi Fuji Tokyobike Dahon

โพสต์ โดย PtM »

Cantona7 เขียน:
rak monthon2 เขียน:เมื่อคืนคงมีคนเมาทับทิมตาแมวกันเป็นแถว เมื่อกี้ผมก็เกือบไปเหมือนกัน :lol: :lol: :lol:
ผมก็พึ่งเมาเหมียนกัน :lol: :lol: :lol: :lol:
เหอะๆ :lol: พอดีผมสร่างซะก่อน :o
<><><> การมีมิตรที่ดี นับเป็นศรีและลาภอันประเสริฐ <><><>
<><><>ไม่เสียชาติเกิดแล้วมิตรสหาย ที่มีเพื่อนดีๆอย่างนาย <><><>

Tin Toy & Toys for sale Tel: 081-7136-153
http://www.facebook.com/TinToyDiscovery
อู๋ พัทยาCraZyGang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 081-761 2109
team: CraZyGang
Bike: Brompton - DahonClassic

โพสต์ โดย อู๋ พัทยาCraZyGang »

:lol: :lol: :lol: นอกจาก รถจะราคากระจู๊ดแล้ว ของแต่งก็เป็นบ้าเป็นหลังไปด้วย อีกหน่อยคงเห็น ครบๆ สองหมื่นอัพ อีกไม่ไกลเกินเอื้อม... :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:
...ทับทิม ไม่รู้หลับหูหลับตายังไง ไปซื้อถึงอีเบย์มาขาย......หรือเอาราคาอีเบย์มาอ้าง แล้วตั้งราคาใหม่ ไม่รู้......ต่อไป คนขายอิ่นๆก็คงอัพราคาทับทิมกันแล้ว สองร้อยสามร้อย คงไม่เห็นแล้วหละ :lol: :lol: :lol: :cry: :cry:
....
....ตัวแปลงกระโหลกแบบตรงๆ โปรตี๋บอกว่า เอาตะไบ ไปขัดที่ท่อนั่งนิดหน่อยเองครับก็พ้นแล้วครับ
...
...ส่วนตัวกระโหลก แบบของเฮียคากิและคุณ crazy-mtb ผมใช้อยู่กับคราสสิคทหารค้ำคอ คันแรก......ผิดแต่ว่า กระโหลกแบบนี้ มันเป็นของหายากไปแล้วครับ ของมันหมดสต๊อก แล้วไม่มีของมาใหม่เพิ่มแล้วครับ น่าจะเลิกผลิตแล้วครับ
แก้ไขล่าสุดโดย อู๋ พัทยาCraZyGang เมื่อ 23 ส.ค. 2011, 11:18, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
ติดตามเฟสบุ๊ค.....https://www.facebook.com/krittekorn.siriprechapong
..เฟสบุ๊ค รวมภาพกีฬาโดยอู๋ พัทยา..https://www.facebook.com/Sportphoto-1571937013074152/
SafeAuto
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 091-4656425
team: ออกกำลังกายเพื่อสุขภาพกับรถเล็ก , DAHON CULB THAILAND
Bike: จักรยานพับได้

โพสต์ โดย SafeAuto »

PtM เขียน:
Cantona7 เขียน:
เหอะๆ :lol: พอดีผมสร่างซะก่อน :o
ผมก็สร่างแล้วครับ แต่เห็น พี่อู๋ แก่เขาไปถอนอยู่ครับ :lol: :lol: :lol:
เราชอบ คนรักกัน
thanapol
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0.8.9.8.9.2.7.8.9.7.
Bike: เหล็กเก่าๆ

โพสต์ โดย thanapol »

:lol: ถ้าทางจะสร่างเมากันหมดแล้วจริง

ใครยังไม่สร่างมาทานชาที่หน้าบ้านได้...ทานชิวล์ๆ...
:lol:

:arrow: Call. 089 892 7897 Thanapol :D

:arrow: ID - Line c y c l e h o m e
ขาประจำ
ขาประจำ

ลงพิกัดไว้ด้วย ว่างๆจะแวะไป :mrgreen:
thanapol
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0.8.9.8.9.2.7.8.9.7.
Bike: เหล็กเก่าๆ

โพสต์ โดย thanapol »

rak monthon2 เขียน:ลงพิกัดไว้ด้วย ว่างๆจะแวะไป :mrgreen:
:roll: occ พระราม3 สาธุประดิษฐ์ครับท่าน :mrgreen:

:arrow: Call. 089 892 7897 Thanapol :D

:arrow: ID - Line c y c l e h o m e
ขาประจำ
ขาประจำ

thanapol เขียน:
rak monthon2 เขียน:ลงพิกัดไว้ด้วย ว่างๆจะแวะไป :mrgreen:
:roll: occ พระราม3 สาธุประดิษฐ์ครับท่าน :mrgreen:
OCC คุ้นเคยดี ไม่มีปัญหา :mrgreen:
khemmawan
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มี
Bike: Brompton 1991 / Dahon Classic / Surly Long Haul Trucker

โพสต์ โดย khemmawan »

ช่วยเชียร์ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”