รถพับ ไป touring ไกลๆ ได้ไหม ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
morphine
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 080-5250933
team: 289
Bike: dahon
ตำแหน่ง: 9/289
ติดต่อ:

Re: รถพับ ไป touring ไกลๆ ได้ไหม ครับ

โพสต์ โดย morphine »

อยากลองไปไกลดูบ้างคับ ไกลสุดแค่ ชะอำ ก็สุดแรงแล้วคับคัยมีประสบการรถพับ tour ขอชมบ้างคับ
yosza2011
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: PM มาได้ครับ
team: Free Zone
Bike: Gogobike Custom & Javafit Custom & KHS T20
ตำแหน่ง: กทม.
ติดต่อ:

Re: รถพับ ไป touring ไกลๆ ได้ไหม ครับ

โพสต์ โดย yosza2011 »

แต่ละท่านที่ไปนั้นทำเอาผม......อยากจะไปเเต่กลัวไปไม่ถึงจริงๆครับ
พบรอยยิ้มพร้อมพยักหน้าทักทายและตบท้ายด้วยคำว่าสวัสดี
ยังคงมีอยู่ในทุกๆสถานที่ ที่เราปั่นไปเจอกัน
เสือแบ้-เทียนดัด
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0822437601
team: อิสระ
Bike: MERIDA MATTS DRIFTER

โพสต์ โดย เสือแบ้-เทียนดัด »

yosza2011 เขียน:แต่ละท่านที่ไปนั้นทำเอาผม......อยากจะไปเเต่กลัวไปไม่ถึงจริงๆครับ
อย่าไปกลัวครับคุณกับผมก็มีสองมือสองเท้าเหมือนกันผมไปได้คุณก็ไปได้
ใจเท่านั้นครับ ขอให้มีความสุขในการทัวร์ริ่งนะครับ
DSCN5676.jpg (64.63 KiB) เข้าดูแล้ว 722 ครั้ง
rainbow
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0896402264
team: -
Bike: Bridgestone, Panasonic,Chalenger,Malin

โพสต์ โดย rainbow »

ผมเอาพับ P18 Archer จีน ติดพ่วงหลังของ อ.อ้อม
เดินทางฉิวไม่มีปัญหา เมื่อปีใหม่ 55 นี้เอง
ที่บ้านกรูด ประจวบ

อีกสิ่งหนึ่งที่เอาพับ ออกทางไกลเหมาะกับเมืองไทย
เพราะเอาพับขึ้นรถไฟฟรี อาจปั่นไปเที่ยวเดียว กลับรถไฟ
หรือไปรถไฟ ปั่นขากลับ

ฟรีทั้งรถ ฟรีทั้งคน ประเทศไทย เป็นของเรา
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 7&t=347851 การขี่ปั่นท่องไป
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=437764 บทปรารภจักรยาน Brompton
crazy-mtb
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: o8l~3x4~xxl7
team: Family Bike

โพสต์ โดย crazy-mtb »

พลาย เขียน::D :D :D โดยความเห็นส่วนตัวนะครับ
รถพับไป touring ไกลๆได้ครับ ว่าแต่ไกลขนาดไหนครับ :D :D ผมว่าอยู่ที่เรามากกว่าครับ เพราะถ้าใจและแรงเราพร้อมก็ไปได้ทั้งนั้นแหละครับ
อย่างที่คุณtanakornและคุณChaitumบอกไว้ครับ เพียงแต่ว่าถ้ารถมีอุปกรณ์ผ่อนแรงก็อาจจะเหนื่อยช้าหน่อย แต่ถ้าไม่มีก็เหนื่อยไวหน่อย
ถ้าถามต่อว่ารุ่นไหนเหมาะ (เหมาะกับการออกทัวร์หรือเหมาะกับสรีระคุณครับ) ข้อนี้ก็ขึ้นอยู่กับปัจจัย3ข้อครับ
1.ความชอบของคุณ
2.ขนาดของรถที่เหมาะกับสรีระร่างกายคุณ
3.งบประมาณ
โดยเท่าที่พอรู้ในท้องตลาดบ้านเราตอนนี้ รถพับที่ถูกออกแบบมาเพื่อtouringก็จะมี KHS F-20W, BIKE FRIDAY (BF)
อย่างที่คุณเสือติดปีกบอกไว้ แต่ถ้าจะเอาให้งบประมาณน้อยลงหน่อย ก็เห็นหลายๆท่านนำรถพับที่มีจานหน้าใบเดียว อยู่มาดัดแปลงติดสับจานหน้า
เพื่อเพิ่มจานหน้าเป็น2หรือ3ใบช่วยผ่อนแรงมากขึ้น เพียงเท่านี้ก็ออกทัวร์ได้สบายแล้วครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
เสือแบ้-เทียนดัด เขียน:ถูกของพี่ๆครับไปได้ทุกที่ ที่ใจเราร่างกายเราไปไหว
ถึงจะช้าหน่อย เหนื่อยมากหน่อย แต่กับสิ่งที่ได้รับอากาศดีๆ
บรรยากาศสวยงามที่พาหนะอื่นไม่อาจประสพได้ก็ถือว่าเป็นกำไรของชีวิตแล้ว
Chaitum เขียน:ครับตามที่พี่ ๆ บอกกล่าวกันมาก็ถูกหมดเลย รถจักรยานที่เราใช้ นั้น เราใช้รถอะไรก็ได้ แล้วแต่งบประมาณที่เรามีอยู่ อยู่ที่แรงกายแรงใจ ส่วนรถเรามาดับแปลงปรับปรุงเอา ว่าง่าย ๆ ประหยัดกันให้มาก ๆ เอาไปลงอุปกรณ์ดี ๆ ดีกว่า เมื่อก่อน ผมก็อยากได้ BF แต่พอดูราคาแล้วมันสูงมาก ๆ เลย ก็เลยต้องล้มเลิกไป มาจับ Dahon ผมขอมาต่อจากกระทู้เมื่อวานครับ หลังจากการขึ้นเขาใหญ่ในตอนนั้น ประสพการณ์ก็สอนออกมาเลยว่า ต้องเปลี่ยนแปลงจานหน้า ให้เล็กลงเพื่อสะดวกให้การขึ้นเขามากขึ้น
สรุป ขึ้นอยู่กับงบประมาณ และความชอบส่วนตัว
chappy เขียน:สมัยก่อนไม่มีรถ คนก็อาศัยการเดิน....ก็ไปถึง
รถพับเร็วกว่าเดินประมาณ5เท่า.........ก็ไปถึง
เสือหมอบเร็วกว่าเดินประมาณ7เท่า.....ก็ไปถึง

อยู่เฉยๆ นั่งคิดกังขา....ไม่ได้ไปถึงไหนนะครับ
rak monthon2 เขียน:รถอะไร หากไปด้วยใจ ยังไงก็ถึงครับ
เสือแบ้-เทียนดัด เขียน: อย่าไปกลัวครับคุณกับผมก็มีสองมือสองเท้าเหมือนกันผมไปได้คุณก็ไปได้
ใจเท่านั้นครับ ขอให้มีความสุขในการทัวร์ริ่งนะครับ

เห็นด้วยครับ ..ถูกใจ :D
ความสุขจากจักรยาน หาใช่ด้วยสมรรถนะสูงสวยแพง หรือจุดหมายปลายทางไม่ ..หากแต่อยู่ตรงระหว่างทาง : "Bike for Love", "Heart Made Bike"
ThoShiRo
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: ชลบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ThoShiRo »

รถพับไปไกลๆได้จริงครับเคยเจอเองแล้ว
ผมอยู่ชลบุรี ขับรถไปเที่ยวเมืองจันทน์ กลางๆทางแวะเข้าปั๊มเจอไบค์ไฟรเดย์ปั่นเดี่ยวเข้าปั๊มมา เลยเข้าไปแวะคุยด้วย
ปรากฎว่าเป็นคนชลบุรีเหมือนกัน ปั่นเดี่ยวร้อยกว่ากิโลไปเที่ยวจันทน์เหมือนกัน ผมนี้อายเลยจริงๆครับเพราะเราขับรถไป(พร้อมกับครอบครัว)
ถึงแม้จะเก่า ถึงมันจะหนัก ผมก็รัก CrMo นะจ๊ะ

ห้องโชว์รถเก่าประกอบใหม่ บรรจงสร้างสรรค์ by ป๋านึก Chonburi http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=647398
tumtawan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891618003
Bike: tcr highroad

โพสต์ โดย tumtawan »

ผมวางแผนเดินทางสู่แชงกรีล่าด้วยรถพับอยู่
อาจเดินทางช่วงเมษา
.......
ผมพาไปทดสอบหลายเส้นทางแล้ว
ซาปา-เมืองขวา
หลวงพระบาง
ภูทับเบิก
พบว่า..แม้ไม่เฟอเฝค..แต่ไปได้
หน้าไว-ขี่แล้วส่าย..แต่ยอมรับได้
ชุดเกียรไม่เท่ารถใหญ่ แต่พาไปถึงได้
...ยืนยันว่า ด้วยการฝึกซ้อม การเตรียมตัว การวางแผนที่เหมาะสม
รถพับพาคุณไปได้ทั่วโลกครับ ;)
ไฟล์แนบ
ภูทับเบิก..ขี่ๆเข็นๆ
ภูทับเบิก..ขี่ๆเข็นๆ
Photo0007.jpg (107.96 KiB) เข้าดูแล้ว 605 ครั้ง
เรื่องเล่าจากห้องเรียนวิชาญี่ปุ่นศึกษา : strida @JAPAN! : http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=401592

ห้องเรียนจีนศึกษา : strida @cathay:http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=476711

ฝรั่งเศสกับstrida : http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=613409
ThoShiRo
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: ชลบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ThoShiRo »

ว๊าวๆ ขึ้นทับเบิกด้วย boardwalk หรือครับคุณ tumtawan
ถึงแม้จะเก่า ถึงมันจะหนัก ผมก็รัก CrMo นะจ๊ะ

ห้องโชว์รถเก่าประกอบใหม่ บรรจงสร้างสรรค์ by ป๋านึก Chonburi http://thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=70&t=647398
tumtawan
ขาประจำ
ขาประจำ

dahon speed cromo ปี 06 คับ
ตอนนั้นโปรไบคยังไม่นำเข้ามาขาย ผมหิ้วมาจากอเมกา(ไปเที่ยว)
ทีแรกมันเจ็ดสปีด..โมไปโมมา กลายเป็น ยี่สิบเจ็ด (ใช้ไม่ได้ทุกเกียรนะ :lol: )
ขี่จนจุดพับคลอน....เอายางเสริมเอา
ผมก็ว่ามันยังคงใช้ได้ดีอยู่นะคับ
.....
ขึ้นทับเบิกนี่ ...ขี่สิบแปด กม. ที่เหลือเข็นเอาคับ หะหะหะหะ
ผมโอเคกะการเข็นนะ เพราะสุดท้าย มันก็ไปได้เรวพอๆกะขี่นั่นแหละ ถ้ามันชันมากๆ
ต่างกันแค่ศักดศรีแห่งการพิชิตเท่านั้น :lol:
ไฟล์แนบ
ทางดินแบบโหดๆ จากเดียนเบียน-เมืองขวา
ทางดินแบบโหดๆ จากเดียนเบียน-เมืองขวา
IMGP7943.JPG (103.39 KiB) เข้าดูแล้ว 590 ครั้ง
เรื่องเล่าจากห้องเรียนวิชาญี่ปุ่นศึกษา : strida @JAPAN! : http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=401592

ห้องเรียนจีนศึกษา : strida @cathay:http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=476711

ฝรั่งเศสกับstrida : http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 6&t=613409
breeze
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0849407000
team: ยังไม่มีสังกัด แต่อยู่แถวพระราม 5 บางกรวย ครับ
Bike: Dahon Archer P18 , Anchor CX900

โพสต์ โดย breeze »

คำถามนี้ มันพอๆ กับ คำถามประเภท

รถเครื่อง 1200CC ขึ้นเขาได้ไหม
รถมาร์ช ออกต่างจังหวัดได้ไหม

คำตอบมันคือ ได้ เพราะมันเป็นรถ

จักรยานก็เหมือนกัน จักรยานอะไรก็ไปทางไกล ไปทัวริ่งได้ทั้งนั้น

แต่ไปแล้ว ผู้ขี่ จะมีสภาพเช่นไร รถจะมีสภาพเช่นไร

ก็แล้วแต่ตัวรถที่ใช้งานครับ

ถ้าไม่มีทางเลือก มีงบจำกัด ลงทุนรถพับ เพื่อใช้ทัวริ่งก็ดี แต่มันอาจอยู่กับคุณไม่ทนทาน ถ้าดูแลรักษาไม่ดี

เพราะสเปกของรถพับส่วนใหญ่ รับน้ำหนักได้อย่างมากก็ 100-130 กิโลกรัม

น้ำหนักตัว บวกกับน้ำหนักของที่แบกไป ก็อาจทำให้ข้อพับ เสียหายได้ง่ายขึ้น

แต่การทัวริ่งด้วยรถพับ อาจเปิดทางเลือกให้ไปท่องเที่ยวได้มากมาย ในระยะเวลาที่สั้นกว่า

เพราะสามารถพับขึ้นรถไฟได้ โบกรถอื่นๆ ได้ ยามที่ปั่นไม่ไหว

ถ้ามีทางเลือกอื่น มีงบไม่จำกัด แล้วชอบแนวทัวริ่งจริงๆ จังๆ แนะนำว่าไปลงทุนกับรถทัวริ่งเลยดีกว่า

เพราะสภาพผู้ขี่หลังปั่น ในระยะทางเท่ากัน ผมเชื่อว่า รถทัวริ่งแท้ๆ สภาพผู้ขี่ดูดีกว่าเยอะ

รถพับของผมเคยปั่นทางไกลๆ สุดต่อวันที่ประมาณ 120 กิโลเมตร

น้อยกว่าที่เคยทำได้ในรถคันอื่นๆ แค่ไม่กี่สิบกิโลเมตร

แต่กลับมาหมดสภาพยิ่งกว่า เหมือนไปปั่นมา 200 กิโลเมตร

แต่ฉันใดฉันนั้น มันอยู่ที่ตัวแปรอื่นๆ อีกมาก

ไม่ว่าจะเป็นสัมภาระที่แบกไป น้ำหนักตัวผู้ขี่ เส้นทางที่ใช้ ยางที่ใช้ เบาะที่ใช้

ถ้าทั้งหมดอยู่ในเงื่อนไขที่ดี สภาพรถหลังการไปทัวริ่ง และสภาพคนหลังการไปทั่วริ่ง ก็อาจจะปกติก็ได้

สรุปคำตอบคือ ไปไกลๆ ได้ ทัวริ่งได้ แต่...ถ้ามีทางเลือก เอารถทัวริ่งแท้ๆ ดีกว่าครับ
lekhkt
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Free ride
Bike: Mini & Folding bike

โพสต์ โดย lekhkt »

tumtawan เขียน:ผมวางแผนเดินทางสู่แชงกรีล่าด้วยรถพับอยู่
อาจเดินทางช่วงเมษา
.......
ผมพาไปทดสอบหลายเส้นทางแล้ว
ซาปา-เมืองขวา
หลวงพระบาง
ภูทับเบิก
พบว่า..แม้ไม่เฟอเฝค..แต่ไปได้
หน้าไว-ขี่แล้วส่าย..แต่ยอมรับได้
ชุดเกียรไม่เท่ารถใหญ่ แต่พาไปถึงได้
...ยืนยันว่า ด้วยการฝึกซ้อม การเตรียมตัว การวางแผนที่เหมาะสม
รถพับพาคุณไปได้ทั่วโลกครับ ;)
รูปภาพ

:) ผมก็กำลังคิดวางแผน ไปช่วงเมษายน เหมือนกันครับน้องตั้ม... :P :P :P
พลาย
ขาประจำ
ขาประจำ
team: สุดแต่ขาจะพาไป
Bike: la,bf,af,amf6

โพสต์ โดย พลาย »

:D :D :D มาช่วยยืนยันอีกครั้งว่ารถพับก็ไปทัวร์ได้ แม้จะเหนื่อยกว่าใครๆ แต่สุขใจที่ได้ทัวร์ :lol:
.
.
เมื่อเดือนธันวาที่ผ่านมา ผมกับน้องพับรถขึ้นรถทัวร์(แนะนำสมบัติทัวร์บริการดี) ไปลงที่แยกภูซาง
จากนั้น ทั้งปั่น, เข็นและมีตัวช่วยจากพี่ๆใจดีทั้งหลาย :lol: ไปน้ำตกภูซาง-บ้านฮวก-ภูชี้ฟ้า-บ้านผาตั้ง-เชียงของ-เชียงแสน-แม่จัน-ดอยแม่สลอง-แม่สาย
ทริปนี้เป็นทริปยาวๆ ทริปแรกของน้องสาวผม เพื่อให้ได้ลองของจริงว่า ชอบทริปแบบนี้หรือไม่? ถ้าไม่ชอบก็คงขยาดทริปแบบนี้ไปเลย
แต่ถ้าชอบน้องจะได้รู้ว่าเธอต้องปรับปรุงรถและคนอย่างไร ซึ่งภายหลังจากจบทริป น้องไม่ได้พูออะไรมากบอกแต่เพียงว่า "ทริปหน้าพี่จะพาไปไหน" :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
.
.
ในช่วงชีวิตขาขึ้น(ดอย) กว่าจะประสบความสำเร็จ ต้องผ่านอุปสรรคหลากหลาย
และเมื่อมีขึ้นก็ต้องมีลง มันเป็นกฎธรรมชาติ
แม้จะเป็นชีวิตขาลง(ดอย) ก็จงอย่าประมาท จงลงอย่างมีสติ :lol: :lol: :lol:
.
.
ปล...อย่าตกใจวันที่ในรูปนะครับ ผมไม่ได้ตั้งวันที่ไว้
ไฟล์แนบ
นับจากนี้ชีวิตมีแต่ขาขึ้นแล้วครับ
นับจากนี้ชีวิตมีแต่ขาขึ้นแล้วครับ
S5000013_resize_resize.jpg (117.94 KiB) เข้าดูแล้ว 541 ครั้ง
S5000009_resize_resize_resize.jpg (117.67 KiB) เข้าดูแล้ว 541 ครั้ง
S5000006_resize_resize.jpg (114.61 KiB) เข้าดูแล้ว 541 ครั้ง
รถผมครับ จัดหนัก จัดเต็ม เช่นกัน
รถผมครับ จัดหนัก จัดเต็ม เช่นกัน
S5000001_resize_resize.jpg (104.25 KiB) เข้าดูแล้ว 541 ครั้ง
รถน้องผมครับ จัดหนัก จัดเต็ม
รถน้องผมครับ จัดหนัก จัดเต็ม
S5000003_resize_resize_resize.jpg (118.46 KiB) เข้าดูแล้ว 541 ครั้ง
tumtawan
ขาประจำ
ขาประจำ

สวัสดีึคับพี่ชายเล็ก :)

ผมวางไว้สาม-สี่แผนครับ
แผนแรก ไปด้วยล้อยี่สิบ เริ่มกาฎมันฏุ ผ่านเส้น เฟรนชิพไฮเวยเข้าธิเบต แล้วค่อยนั่งเครื่องมาลงจงเตี้ยน แล้วก้อปั่นดาวน์ลงมาจนถึงคุนหมิง
หรือ แผนสอง ในทางงกลับกับ เริ่มที่คุนหมิง ปั่นขึ้นไปต้าลี่ ลี่เจียง แชงกรีล่า แล้วนั่งเครื่องกลับ
หรือ แผนสาม เอาสไตรด้าไปปั่นเล่นเฉพาะในเมือง แต่เริ่มเที่ยวตั้งแต่ คุนหมิง-ต้าลี่ ลี่เจียง จงเตี้ยน บินไป เฉิงตู นั่งรถไฟไปธิเบต แล้วกลับทางกาฎมันฎุ
หรือ สี่...ไม่ได้ไป เล่นสงกรานต์อยู่หน้าบ้าน
:D

Walkman
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0846089110
team: จอมยุทธไ้ร้พรรค
Bike: Mini ไร้นาม
ตำแหน่ง: เชียงใหม่

โพสต์ โดย Walkman »

บ้านผมอยู่ใกล้ๆ ภูซางครับ :D
เดะมีนาคมนี้ ผมจะกลับบ้าน จากเชียงใหม่ไปเชียงราย > เทิง ภูชี้ฟ้า ระยะทางประมาณ 300 กิโลเมตร ตั้งใจว่าจะปั่นรถถีบกลับบ้าน แต่ไม่รู้ไหวป่าว เพราะไม่ได้ซ้อมเลย อาจจะค่อย ๆ ไป สัก สองสามวัน คงถึง วิ่งวันละ หกสิบเจ็ดสิบโล หรือสักร้อยโล ไม่รู้ไหวป่าว ฮ่า ๆ

คิดแล้วอยาไปพรุ่งนี้เลย :lol:
-----------------------------
"It's not nearly as light as newer bikes, but I think it'll work."
แม้จะไม่สวยหรู แต่ก็พอถูไถ >//<
lekhkt
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Free ride
Bike: Mini & Folding bike

โพสต์ โดย lekhkt »

tumtawan เขียน:สวัสดีึคับพี่ชายเล็ก :)

ผมวางไว้สาม-สี่แผนครับ
แผนแรก ไปด้วยล้อยี่สิบ เริ่มกาฎมันฏุ ผ่านเส้น เฟรนชิพไฮเวยเข้าธิเบต แล้วค่อยนั่งเครื่องมาลงจงเตี้ยน แล้วก้อปั่นดาวน์ลงมาจนถึงคุนหมิง
หรือ แผนสอง ในทางงกลับกับ เริ่มที่คุนหมิง ปั่นขึ้นไปต้าลี่ ลี่เจียง แชงกรีล่า แล้วนั่งเครื่องกลับ
หรือ แผนสาม เอาสไตรด้าไปปั่นเล่นเฉพาะในเมือง แต่เริ่มเที่ยวตั้งแต่ คุนหมิง-ต้าลี่ ลี่เจียง จงเตี้ยน บินไป เฉิงตู นั่งรถไฟไปธิเบต แล้วกลับทางกาฎมันฎุ
หรือ สี่...ไม่ได้ไป เล่นสงกรานต์อยู่หน้าบ้าน
:D
:) สวัสดีครับ...น้องตั้ม...ผมก็วางแผนว่าเอาล้อยี่สิบไปเหมือนกัน ไปแจมกับทริปน้าเป็ด 5 เมษายน เรื่มที่เชียงของเข้าลาว ปั่นจักรยานจาก ห้วยทราย

เวียงภูคา หลวงน้ำทา บ่อเต็น บ่อหาน เมืองหล้า หมู่บ้านไทลื้อกาหลั่นป้า เชียงรุ่งสิบสองปันนา กลุ่มน้าเป็ดสุดปลายทางแค่นี้ ผมวางแผนไปต่อ ใช้ตัวช่วยขึ้นรถ

จากสิบสองปันนาไป ต้าหลี ลีเจียง แชงการีล่า ขึ้นรถกลับมาทางคุนหมืง จากคุนหมิงเข้าลาวห้วยทราย เชียงของกลับบ้าน ถ้าไม่ได้ไปก็คงนอนอยู่บ้านเหมือนกัน

เพราะทางใต้บ้านผม ช่วงเดือนเมษายน โคตะระร้อนมากๆๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”