รถพับ ไป touring ไกลๆ ได้ไหม ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

รถพับ ไป touring ไกลๆ ได้ไหม ครับ

โพสต์ โดย godsonic » 08 ก.ค. 2010, 12:55

ตามหัวข้อ เลย ครับ และมีรุ่นไหน ที่ เหมาะๆ บ้างครับ
ผมสูง 183 หนัก 63 :mrgreen:

Re: รถพับ ไป touring ไกลๆ ได้ไหม ครับ

โพสต์ โดย เสือติดปีก » 08 ก.ค. 2010, 14:52

รถพับส่วนใหญ่ จะออกแบบมาให้ใช้งานในเมือง แทนการเดิน ไม่เน้นทางไกล ไม่เน้นลุย ลงเทรก แต่ถ้าจะเอาทัวร์ริ่งไกลๆ ก็ปั่นไปได้ครับ เพียงแต่มันจะต้องใช้แรงมากกว่าเสือภูเขา หรือ เสือหมอบ เท่านั่นเอง ส่วนรถพับที่ออกแบบมาให้ทัวร์ริ่ง โดยเฉพาะ เท่าที่ทราบ ก็มี ไบค์ ฟรายเดย์ รุ่นพ๊อกเก็ต ทั้งหลายนั่นแหละ ล้อยี่สิบนิ้ว ปั่นไหล พุ่ง ไม่แพ้เสือภูเขา แต่ที่ไม่ชอบก็คือ เวลาพับแล้วต้องถอดล้อหน้าออก พับแล้วต้องใส่กระเป๋าใบใหญ่ๆ ครับ

Re: รถพับ ไป touring ไกลๆ ได้ไหม ครับ

โพสต์ โดย tanakorn » 08 ก.ค. 2010, 16:02

ได้ครับ ล้อ 16 ไม่มีเกียร์ ไป บางแสนมาแล้ว แต่มันก็ไม่สะดวก เหมือนพวกเสือภูเขา
ทำงานสนุก ลุกนั่งสบาย ไปมาสะดวก

โพสต์ โดย Chaitum » 08 ก.ค. 2010, 17:02

ไปได้แน่นอน นี้ตัวอย่าง ไม่ต้องแพงมาก หมื่นต้น ๆ วันนี้ออก พรุ่งนี้ปั่นไปเขาใหญ่เลย :mrgreen:
แนบไฟล์
ทริปปั่นเดียวเที่ยวเขาใหญ่
27.JPG (70.62 KiB) เปิดดู 4043 ครั้ง

โพสต์ โดย พลาย » 08 ก.ค. 2010, 21:28

:D :D :D โดยความเห็นส่วนตัวนะครับ
รถพับไป touring ไกลๆได้ครับ ว่าแต่ไกลขนาดไหนครับ :D :D ผมว่าอยู่ที่เรามากกว่าครับ เพราะถ้าใจและแรงเราพร้อมก็ไปได้ทั้งนั้นแหละครับ
อย่างที่คุณtanakornและคุณChaitumบอกไว้ครับ เพียงแต่ว่าถ้ารถมีอุปกรณ์ผ่อนแรงก็อาจจะเหนื่อยช้าหน่อย แต่ถ้าไม่มีก็เหนื่อยไวหน่อย
ถ้าถามต่อว่ารุ่นไหนเหมาะ (เหมาะกับการออกทัวร์หรือเหมาะกับสรีระคุณครับ) ข้อนี้ก็ขึ้นอยู่กับปัจจัย3ข้อครับ
1.ความชอบของคุณ
2.ขนาดของรถที่เหมาะกับสรีระร่างกายคุณ
3.งบประมาณ
โดยเท่าที่พอรู้ในท้องตลาดบ้านเราตอนนี้ รถพับที่ถูกออกแบบมาเพื่อtouringก็จะมี KHS F-20W, BIKE FRIDAY (BF)
อย่างที่คุณเสือติดปีกบอกไว้ แต่ถ้าจะเอาให้งบประมาณน้อยลงหน่อย ก็เห็นหลายๆท่านนำรถพับที่มีจานหน้าใบเดียว อยู่มาดัดแปลงติดสับจานหน้า
เพื่อเพิ่มจานหน้าเป็น2หรือ3ใบช่วยผ่อนแรงมากขึ้น เพียงเท่านี้ก็ออกทัวร์ได้สบายแล้วครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
.
.
แนบไฟล์
63243826.tvQ8Rw8D_resize.jpg (60.3 KiB) เปิดดู 3975 ครั้ง
88619106.1LIhLxXd_resize.jpg (40.51 KiB) เปิดดู 3975 ครั้ง
83944065.TQeoamWb_resize.jpg (55.39 KiB) เปิดดู 3975 ครั้ง
dahon-speedtr-588x412.jpg (43.04 KiB) เปิดดู 3975 ครั้ง

โพสต์ โดย เสือแบ้-เทียนดัด » 08 ก.ค. 2010, 22:19

ถูกของพี่ๆครับไปได้ทุกที่ ที่ใจเราร่างกายเราไปไหว
ถึงจะช้าหน่อย เหนื่อยมากหน่อย แต่กับสิ่งที่ได้รับอากาศดีๆ
บรรยากาศสวยงามที่พาหนะอื่นไม่อาจประสพได้ก็ถือว่าเป็นกำไรของชีวิตแล้ว
ผมเคยเอาเจ้าตัวน้อยของผมไปนอนเล่นที่น้ำตกนางรองมาแล้ว
จากบ้านที่สามพรานถึงน้ำตก ประมาณ 170 กว่ากิโล
ออกจากบ้านแปดโมงกว่าถึงที่โน่นประมาณห้าโมงเย็นแก่ๆครับ
DSCN3249.jpg (58.63 KiB) เปิดดู 3958 ครั้ง

โพสต์ โดย Chaitum » 09 ก.ค. 2010, 09:53

ครับตามที่พี่ ๆ บอกกล่าวกันมาก็ถูกหมดเลย รถจักรยานที่เราใช้ นั้น เราใช้รถอะไรก็ได้ แล้วแต่งบประมาณที่เรามีอยู่ อยู่ที่แรงกายแรงใจ ส่วนรถเรามาดับแปลงปรับปรุงเอา ว่าง่าย ๆ ประหยัดกันให้มาก ๆ เอาไปลงอุปกรณ์ดี ๆ ดีกว่า เมื่อก่อน ผมก็อยากได้ BF แต่พอดูราคาแล้วมันสูงมาก ๆ เลย ก็เลยต้องล้มเลิกไป มาจับ Dahon ผมขอมาต่อจากกระทู้เมื่อวานครับ หลังจากการขึ้นเขาใหญ่ในตอนนั้น ประสพการณ์ก็สอนออกมาเลยว่า ต้องเปลี่ยนแปลงจานหน้า ให้เล็กลงเพื่อสะดวกให้การขึ้นเขามากขึ้น
สรุป ขึ้นอยู่กับงบประมาณ และความชอบส่วนตัว
แนบไฟล์
เปลี่ยนแล้วลองขึ้นเขาใหญ่อีกที่ โดยให้แฟนปั่นขึ้น เบาขึ้นครับ
M26.JPG (61.56 KiB) เปิดดู 3894 ครั้ง

โพสต์ โดย chappy » 09 ก.ค. 2010, 10:42

สมัยก่อนไม่มีรถ คนก็อาศัยการเดิน....ก็ไปถึง
รถพับเร็วกว่าเดินประมาณ5เท่า.........ก็ไปถึง
เสือหมอบเร็วกว่าเดินประมาณ7เท่า.....ก็ไปถึง

อยู่เฉยๆ นั่งคิดกังขา....ไม่ได้ไปถึงไหนนะครับ

โพสต์ โดย godsonic » 09 ก.ค. 2010, 21:00

ขอบคุณ ทุกๆท่านมากครับๆ :D

โพสต์ โดย sunny » 10 ก.ค. 2010, 15:38

chappy เขียน:สมัยก่อนไม่มีรถ คนก็อาศัยการเดิน....ก็ไปถึง
รถพับเร็วกว่าเดินประมาณ5เท่า.........ก็ไปถึง
เสือหมอบเร็วกว่าเดินประมาณ7เท่า.....ก็ไปถึง

อยู่เฉยๆ นั่งคิดกังขา....ไม่ได้ไปถึงไหนนะครับ

สุดยอดครับ

เมื่อก่อนบ้านอยู่ไกลแคไหนก็เดินกันได้
เดี๋ยวนี้บ้านห่างปากซอยแค่ร้องเมตรยังต้องใช้จยย.รับจ้าง

โพสต์ โดย oopmtb » 11 ก.ค. 2010, 21:23

sunny เขียน:
chappy เขียน:สมัยก่อนไม่มีรถ คนก็อาศัยการเดิน....ก็ไปถึง

สุดยอดครับ

เมื่อก่อนบ้านอยู่ไกลแคไหนก็เดินกันได้
เดี๋ยวนี้บ้านห่างปากซอยแค่ร้องเมตรยังต้องใช้จยย.รับจ้าง

เห็นด้วยอย่างแรงเลยครับ :lol: :lol:

โพสต์ โดย ละอองดาว » 13 ก.ค. 2010, 11:42

:D
Oº°‘¨ You get the best out of others.·´`·» ♫~* when you give the best of yourself¨‘°ºO

โพสต์ โดย varu » 16 ก.ค. 2010, 12:41

อยากปั่นไปไกลๆ เหมือนกันค่ะ แต่สุขภาพไม่ค่อยดี สงสัยต้องไปใกล้ๆ ก่อน

โพสต์ โดย สอง » 23 ก.ค. 2010, 12:14

+++++++++++++++++++++++++++++++++
+10 พี่ :mrgreen: ตามนั้น :mrgreen:

โพสต์ โดย rak monthon2 » 25 ก.ค. 2010, 09:51

รถอะไร หากไปด้วยใจ ยังไงก็ถึงครับ
ความพอดีอยู่ตรงไหน : หากเรารู้จักคำว่าพอ มันก็จะเป็นสิ่งที่ดี
มีคนกล่าวไว้ว่า หากท่าน วิ่งได้ไม่เร็วเท่ากับกระต่าย ก็ขอให้ท่าน จงขยันเดินให้ได้อย่างเต่า