มีเพื่อนท่านใดใช้ xootr swift อยู่หรือเปล่าครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
OMG
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ไม่มีเหลือแล้ว

Re: มีเพื่อนท่านใดใช้ xootr swift อยู่หรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย OMG »

เอ๊ยยยย.....ไม่ขนาดนั้นนนน
แก้ไขล่าสุดโดย OMG เมื่อ 01 ต.ค. 2013, 08:26, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
PrajNa
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: ---
Bike: Giant TCX1 - Swift folder
ตำแหน่ง: Chiangmai

Re: มีเพื่อนท่านใดใช้ xootr swift อยู่หรือเปล่าครับ

โพสต์ โดย PrajNa »

กฤษดา ยวงเงิน เขียน:
rain_mx2 เขียน:โอ้วเกียร์ดุมกันหมดเลยครับ อิอิ สรุบเป็นคุณกฤษดาแน่เลย :).

สวนลุมเช้่าเขาให้แต่คนวิ่งกับรำมวยจีนครับคุณ Prajna. ขี่ได้แต่วงกลมเส้นในสั้นๆ เวลาที่ขี่ได้ loop ใหญ่ของจักรยานนี่ 10 โมงถึงบ่ายสามครับ
เพื่อนๆ และ พี่ๆ ใส่เกียร์ดุมกันแล้วปั่นยาวๆเป็นอย่างงัยกันบ้างครับ ผมยังไม่ได้ลองยาวๆเลยครับ ไม่รู้เป็นอย่างที่คิดไว้หรือป่าวครับ รบกวนเล่าประสบการณ์ให้ฟังกันหน่อยครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงสุด
เอ... หรือว่า Xootr ของคุณ OMG กะคุณ กฤษดา นี่ DNA เดียวกัน :shock: :shock:
ส่วนเกียร์ดุมปั่นยาวๆ ผมเองยังเต็มที่แค่ห้าสิบโลเองครับยังไม่มีโอกาสลองทริปร้อยโลอ่ะ :P ถ้าเป็นทางราบ Alfine ที่เกียร์ 4-7 นี่ผมว่าสบายๆนะไม่เพิ่มภาระมากไปกว่าเกียร์ปกติไหลดีเติมน้อย แต่ถ้าขึ้นเขาเสียเปรียบกว่าเกียร์ปกติอยู่พอสมควรครับ
อีกอย่างเกียร์ดุมยิ่งใช้ยิ่งฝืดน้อยลงเรื่อยๆครับ ;)
OMG
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ไม่มีเหลือแล้ว

โพสต์ โดย OMG »

PrajNa เขียน:
กฤษดา ยวงเงิน เขียน:
rain_mx2 เขียน:โอ้วเกียร์ดุมกันหมดเลยครับ อิอิ สรุบเป็นคุณกฤษดาแน่เลย :).

สวนลุมเช้่าเขาให้แต่คนวิ่งกับรำมวยจีนครับคุณ Prajna. ขี่ได้แต่วงกลมเส้นในสั้นๆ เวลาที่ขี่ได้ loop ใหญ่ของจักรยานนี่ 10 โมงถึงบ่ายสามครับ
เพื่อนๆ และ พี่ๆ ใส่เกียร์ดุมกันแล้วปั่นยาวๆเป็นอย่างงัยกันบ้างครับ ผมยังไม่ได้ลองยาวๆเลยครับ ไม่รู้เป็นอย่างที่คิดไว้หรือป่าวครับ รบกวนเล่าประสบการณ์ให้ฟังกันหน่อยครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงสุด
เอ... หรือว่า Xootr ของคุณ OMG กะคุณ กฤษดา นี่ DNA เดียวกัน :shock: :shock:
ส่วนเกียร์ดุมปั่นยาวๆ ผมเองยังเต็มที่แค่ห้าสิบโลเองครับยังไม่มีโอกาสลองทริปร้อยโลอ่ะ :P ถ้าเป็นทางราบ Alfine ที่เกียร์ 4-7 นี่ผมว่าสบายๆนะไม่เพิ่มภาระมากไปกว่าเกียร์ปกติไหลดีเติมน้อย แต่ถ้าขึ้นเขาเสียเปรียบกว่าเกียร์ปกติอยู่พอสมควรครับ
อีกอย่างเกียร์ดุมยิ่งใช้ยิ่งฝืดน้อยลงเรื่อยๆครับ ;)

คุณกฤษดาแกขอรับน้อง swift แต่งเล่นก่อนครับ พอดีแกมีโปรเจคลงตัวก่อนผม โปรเจคผมไม่ลงตัว..... :mrgreen: :mrgreen:
กฤษดา ยวงเงิน
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0806387343
team: -
Bike: BROMPTON

โพสต์ โดย กฤษดา ยวงเงิน »

:o :o :o :o :o :o ก็อยากมีจักรยานคันละเป็นหมื่นปั่นกับเขาบ้างซิครับ คุณ แซม
PrajNa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Giant TCX1 - Swift folder

Packing the Swift :D

ปิดเทอมแล้วถึงเวลาเดินทางครั้งนี้พิเศษหน่อยจะเอา swift ไปด้วยครับ เลยต้องใส่ถุงใส่กล่องไปด้วยมีแผนจะโหลดขึ้นเครื่องด้วยครับ ต้องถอดล้อหน้าและเพิ่มกันกระแทกหน่อย ก็ไม่รู้ว่าจะไหวปล่าว ;) :?:
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
พร้อมเดินทางครับ ไปแข่งแบดฯที่พะเยาก่อนเลยวันนี้ ;)
แก้ไขล่าสุดโดย PrajNa เมื่อ 25 ต.ค. 2013, 07:33, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
rain_mx2
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย rain_mx2 »

ถุงใส่ดูดีจังครับ :-) เดินทางปลอดภัยนะครับ
เรื่องเบาะๆ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=789947
วิธีอ่านค่ายางและวงล้อ + รายชื่อยาง 451 http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9#p9528969
trisilpa
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย trisilpa »

:D ข้อมูลดีจังครับ
PrajNa
ขาประจำ
ขาประจำ

วันนี้ว่างครับก็เลยเอา swift ปั่นไกลหน่อย เชียงใหม่-ม่อนแจ่ม ไปกลับรวม 85 กิโล สี่ชั่วโมงกว่าๆ :D ไกลสุดสำหรับล้อเล็กคันนี้ครับ
จริงๆแล้วไปแค่เกือบถึงม่อนแจ่มครับขาดอีกประมาณสามกิโลซึ่งเป็นสามกิโลมหาโหดชันสุดๆ ผมเคยเอาหมอบขึ้นมาแล้วสองครั้งต้องลงจูงทั้งสองครั้ง วันนี้เอา swift ขึ้นก็เลยตั้งใจว่าจะไม่จูงครับ แรงหมดเมื่อไหร่ก็พอไม่ไปต่อแล้ว ;) กลับดีกว่า วันนี้พยายามปั่นแบบท่องเที่ยวนะครับไม่ได้เน้นทำความเร็วนัก
อันนี้คือข้อสรุปที่ได้จากวันนี้นะครับ ว่าด้วยค่า GI กันก่อนเดิม 31-94 ของ Alfine 8 นี่อาจไม่ค่อยพอถ้าเจอทางโหดอย่างวันนี้ (ผมตั้งใจจะเอา Swift ขึ้นดอยอินท์สักครั้ง :) ) และที่เกียร์ 8 (GI 94) นี่จริงๆก็แทบไม่ได้ใช้เลยถ้าไม่ได้ลงเนิน อาจจะลองเพิ่มขนาดเฟืองหลังเพื่อให้ได้ GI~26-80 น่าจะลงตัวกว่า
ส่วนปัญหาอื่นๆที่เจอเวลาปั่นทางไกลเช่นปวดเมื่อยหลังวันนี้แทบไม่มีเลยน่าจะเพราะ set รถได้ลงตัวแล้ว :) เรื่องการสั่นกระเทือนต่างๆก็ไม่ได้มากมายอะไรนัก big apple ช่วยไว้ได้เยอะ จะมีก็เรื่องเจ็บตูดครับวันนี้ :cry: ไม่ได้นุ่งกางเกงจักรยานใส่ขาสั้นธรรมดา เจ็บแบบแสบเสียดสีนะครับไม่ใช่เจ็บระบม ประมาทไปหน่อยคิดว่าตัวเองก้นด้านไปแล้วและทีแรกก็ไม่ได้ตั้งใจจะปั่นไปไหนไกล :lol:

อีกสามกิโลถึงม่อนแจ่ม...หมดแรง
รูปภาพ

พระตำหนักเจ้าดารารัศมี แม่ริม
รูปภาพ
PrajNa
ขาประจำ
ขาประจำ

อันนี้แถมครับ แอบไปเปิดกระทู้ท่องเที่ยวกับ Swift ไว้ที่นี่ครับ :D เชิญชมนะครับ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=815061
แก้ไขล่าสุดโดย PrajNa เมื่อ 20 พ.ย. 2013, 14:42, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
กฤษดา ยวงเงิน
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0806387343
team: -
Bike: BROMPTON

โพสต์ โดย กฤษดา ยวงเงิน »

:o
trisilpa
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย trisilpa »

ชอบครับ
PrajNa
ขาประจำ
ขาประจำ

อุตส่าห์เปลี่ยงยางลดน้ำหนักไปจนต่ำกว่า 12โล แต่พอมาเจอเบาะ SA titanico ก็กลับไปแตะ 12โลเหมือนเดิม ;)
ทดลองเปลี่ยนมาใช้ยางเบาๆเรียบๆแบบ panaracer 20/1.25 บ้าง ทางราบนี่ไปได้เร็วดีจริงๆจนบางครั้งรู้สึกว่าอยากมีเกียร์ 9 เพิ่มอีกสักเกียร์ ส่วนขึ้นเขาก็ทำเวลาได้ดีกว่าใช้แรงน้อยกว่า Big Apple อยู่พอสมควร :D ... แต่ในเมืองไม่สนุกเท่าลูกพี่ Big Apple ลุยกว่าสบายกว่าเยอะครับ

พระตำหนักภูพิงค์เช้านี้ครับ เย็นสบายกำลังดี แต่ขาลงถึงกับหนาวเลยครับ
รูปภาพ
rain_mx2
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย rain_mx2 »

PrajNa เขียน:อุตส่าห์เปลี่ยงยางลดน้ำหนักไปจนต่ำกว่า 12โล แต่พอมาเจอเบาะ SA titanico ก็กลับไปแตะ 12โลเหมือนเดิม ;)
ทดลองเปลี่ยนมาใช้ยางเบาๆเรียบๆแบบ panaracer 20/1.25 บ้าง ทางราบนี่ไปได้เร็วดีจริงๆจนบางครั้งรู้สึกว่าอยากมีเกียร์ 9 เพิ่มอีกสักเกียร์ ส่วนขึ้นเขาก็ทำเวลาได้ดีกว่าใช้แรงน้อยกว่า Big Apple อยู่พอสมควร :D ... แต่ในเมืองไม่สนุกเท่าลูกพี่ Big Apple ลุยกว่าสบายกว่าเยอะครับ

พระตำหนักภูพิงค์เช้านี้ครับ เย็นสบายกำลังดี แต่ขาลงถึงกับหนาวเลยครับ
รูปภาพ
หล่อมากครับ :-) ตอนนี้ SP Rocket คุณ Prajna กี่ฟันครับนี่ เปลี่ยนให้ เล็กลงน่าจะช่วย Speed ความเร็วสูงนะครับ แต่อาจจะลด granny gear ตอนเกียร์ต่ำๆไปหน่อย อาจะขึ้นเขาใช้พลังเพิ่มนิดหน่อยครับ
เรื่องเบาะๆ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 3&t=789947
วิธีอ่านค่ายางและวงล้อ + รายชื่อยาง 451 http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 9#p9528969
PrajNa
ขาประจำ
ขาประจำ

rain_mx2 เขียน:
PrajNa เขียน:อุตส่าห์เปลี่ยงยางลดน้ำหนักไปจนต่ำกว่า 12โล แต่พอมาเจอเบาะ SA titanico ก็กลับไปแตะ 12โลเหมือนเดิม ;)

หล่อมากครับ :-) ตอนนี้ SP Rocket คุณ Prajna กี่ฟันครับนี่ เปลี่ยนให้ เล็กลงน่าจะช่วย Speed ความเร็วสูงนะครับ แต่อาจจะลด granny gear ตอนเกียร์ต่ำๆไปหน่อย อาจะขึ้นเขาใช้พลังเพิ่มนิดหน่อยครับ
ใช้เฟือง 18 อยู่ครับ คงไม่พยายามลดลงกว่านี้แล้วครับ เพราะอาจจะเร็วขึ้นจริง :| แต่คงไม่มีแรงค้างไว้เกินครึ่งนาทีอะครับ
PrajNa
ขาประจำ
ขาประจำ

วันนี้ร้อยโลไม่เจ็บก้นเลยครับ (ที่จริงแค่ 90โลกว่าๆ เกือบสี่ชั่วโมงบนอาน กางเกงขาสั้นธรรมดาไม่มีเป้า) บนเฟรมอลูฯเบาะ Selle Anatomica นี่ช่วยได้จริงๆครับ ;)
ปั่นวงกลมเชียงใหม่ ลำพูน สันป่าตอง น้ำบ่อหลวง มช.

ไหว้พระธาตุหริภุญชัย
รูปภาพ

อบจ.ลำพูนดูแลบริเวณริมแม่น้ำปิงได้ดีกว่าของเชียงใหม่มากๆครับ :(
รูปภาพ

กลับมาถึงอ่างแก้ว มช. โชว์แฮนด์ที่เปลี่ยนใหม่เป็นแบบ swept back เหมาะกับปั่นแนวทัวริ่งอยู่เหมือนกันครับ ;)
รูปภาพ
แก้ไขล่าสุดโดย PrajNa เมื่อ 05 ธ.ค. 2013, 08:21, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”