ถ้าเอารถจักรยานพับใสเครื่องบินไปยุโรป เพื่อลงเรือไปปั่นบนฝั่ง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
ตอบกลับ
jrk
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 074273100
team: no
Bike: no

ถ้าเอารถจักรยานพับใสเครื่องบินไปยุโรป เพื่อลงเรือไปปั่นบนฝั่ง

โพสต์ โดย jrk »

ขอถาม เพราะ เคยเห็นคนไทยจัดทัวร์ไปเที่ยวด้วย เรือสำราญ ลงเรือที่ฮ่องกง เเล้วเอารถเสือหมอบ ไป ปั่นที่โอกินาว่า
เเต่ ผมอยากไปลงเรือที่ ยุโรป ทะเล เมดิเตอเรเนียน หรือ แสกนดิเนเวีย ที่ ผมคิดว่า จะเอาเป็น รถพับไป จะดีกว่าไหม
เพราะ เมืองที่เรือเเวะ เป็น เมืองไม่ใหญ่มาก ถนนน่าจะดี มีเวลา เเค่1 วัน/เมือง เเล้ว

1.ผมต้องฟิตร่างกาย กับการปั่นเเค่ไหน ( เคยใช้ เสือหมอบ ปั่นได้ 50+ กม/วัน เมื่อ ตอนอายุ 30 ) แต่ ตอนนี้ อายุ 50 ปี เเล้ว ปั่น ในฟิตเนสเท่านั้น 30 นาที ได้ ราวๆ13-14 กมครับ )
2.การโหลด จักรยานขึ้นเครื่อง ยุ่งยากไหม( ไม่เคยเลย )+ สายการบินคิดค่าใช้จ่ายเเพงกว่า กระเป๋าปรกติ มากใหม
3.การเอา จักรยาน ลงเรือ ทำได้ไหม ( เคยเห็น ทัวร์คนไทย จัดไปลงเรือของ บ คอสต้า ที่ฮ่องกง-โอกินาว่า ผมเห็นเองว่าได้เเน่ๆ)
4.ยางรถจักรยานที่ทนทานไม่รั่ว แพงไหม( ไม่ไปทางวิบากแน่ๆ) เพราะ ปะเปลี่ยน ยางไม่เป็น ครับ

ใครมีอะไรที่อยากแนะนำ บอกมาได้ ขอบคุณ ครับ
jrk
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ถ้าเอารถจักรยานพับใสเครื่องบินไปยุโรป เพื่อลงเรือไปปั่นบนฝั่ง

ขอถาม แบบ คนไม่เคนซื้อจักรยาน ครับ
1. รถพับ มี ไซส์ เหมือนรถใหญ่ๆ ไหม ครับ
2. ยี่ห้อ + ศูนย์ซ่อม มีผลต่อ ราคาขายต่อ มากไหม ครับ
3.การเอาใส่ถุง โหลดใต้ท้องเครื่องบิน มีความเสี่ยงที่ รถจะบิดเบี้ยวพังคนขี่ไม่ได้ไหม
4.จำเป็น ต้องซื้อถุงใส่รถสำเร็จรูป ขึ้นเครื่องบิน จากร้าน หรือ เอาไปเย็บร้านทำกันสาดผ้าใบ ทำได้ดีพอๆกันครับ
4.วันนี้ ไปดูที่ร้าน... เขาเเนะนำ ยี่ห้อ เเบ็กเกอร์( ผมถามเพื่อนๆ ไม่มีใครเคยได้ยินชื่อเลย( จำเป็นหรือไม่ ต่อการขายต่อ)
จะแบกเป้ข้ามภูผา พงพนาอย่าหมายขวางกั้น จะไปให้ถึงฝั่งแสงตะวัน ณ ที่แห่งนั้นที่มีผองเรา
จะแบกเป้สู้ชีวิต ถึงฟ้าลิขิตให้เราเป็นไป จะฝืนลมต้านพายุร้าย ตราบชีพวายก็ยังมั่นคง ทรนงของคนแบกเป้
เพื่อน ไม่ต้องมี ฐานะ ชาติตระกูล วัยวุฒิ คุณวุฒิ เท่ากัน แต่ มีใจ ที่เท่ากัน
jrk
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ถ้าเอารถจักรยานพับใสเครื่องบินไปยุโรป เพื่อลงเรือไปปั่นบนฝั่ง

BACKER รุ่น K200 FOLDING ALLOY BIKE
เฟรม: อลูมินั่ม 7005
ตะเกียบ: อลูมินั่ม
ชุดขับเคลื่อน: Shimano Sora 18Sp.
มือเกียร์: Shimano Altus
สับจาน: Shimano Sora 3500
ตีนผี: Shimano Sora 3500
จานหน้า: Backer 50-34T
เบรค: ดิสเบรค Backer
กะโหลก: แบริ่ง
เฟือง: 11-32T
ดุม: แบริ่ง Backer
วงล้อ 20 Inchs.ขอบสองชั้น
ขอบล้อ: อลูมินั่ม
ยาง: Chao Yang 20*1.5
น้ำหนัก: 11.05 Kg.(ไม่รวมบันได)
สี: ดำแดง เงิน ดำเหลือง ดำขาว
ราคา: 9,900 บาท
จะแบกเป้ข้ามภูผา พงพนาอย่าหมายขวางกั้น จะไปให้ถึงฝั่งแสงตะวัน ณ ที่แห่งนั้นที่มีผองเรา
จะแบกเป้สู้ชีวิต ถึงฟ้าลิขิตให้เราเป็นไป จะฝืนลมต้านพายุร้าย ตราบชีพวายก็ยังมั่นคง ทรนงของคนแบกเป้
เพื่อน ไม่ต้องมี ฐานะ ชาติตระกูล วัยวุฒิ คุณวุฒิ เท่ากัน แต่ มีใจ ที่เท่ากัน
รูปประจำตัวสมาชิก
komics
สมาชิก
สมาชิก
team: -
Bike: Precor

โพสต์ โดย komics »

เท่าที่ทราบ จักรยานพับ ไม่มีขนาดให้เลือกตามความสูงของคนขี่ครับ
เวลาไปเที่ยวแบบนี้ ผมอยากไปแบบมีสัมภาระน้อย ถ้าคนจัดทัวร์หรือสถานที่จะไป มีจักรยานให้เช่า
ผมอยากเช่ามากกว่าขนไปเอง มีจักรยานไปด้วยก็เหมือนจะสะดวกเวลาจะไปไหน
แต่ก็เป็นภาระทั้งน้ำหนักและขนาด ที่แย่คือเรื่องการสูญหายครับ
jrk
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมเลยไม่อยากซื้อราคาหลายหมื่น กลัวหาย เช่นกัน ครับ
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

ผมเพิ่งเอาเจ้า Crius ล้อ14นิ้ว ไปปั่นเล่นตอนเช้าๆที่ Ueno ญี่ปุ่นมาครับ คันนี้น้ำหนักประมาณ 10กิโล สามารถพับแล้วใส่ลงกระเป๋าเดินทางได้ครับ โดยหาฟองน้ำมาบุเพื่อกันการกระแทกอีกชั้นหนึ่ง ผมเอาไป-กลับ สภาพไม่มีเสียหายเลยครับ
ไฟล์แนบ
IMG_20180417_211843_HHT.jpg (135.91 KiB) เข้าดูแล้ว 4548 ครั้ง
IMG_20180420_063522.jpg (301.07 KiB) เข้าดูแล้ว 4548 ครั้ง
IMG_20180424_064334.jpg (221.81 KiB) เข้าดูแล้ว 4548 ครั้ง
Tangchai007
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถมือสอง

โพสต์ โดย Tangchai007 »

คุณtoop พึ่งไปญี่ปุ่นมา ไม่ไปหาซื้อรถที่นั้นแล้วเอากลับมาบ้านเราละ
jrk
ขาประจำ
ขาประจำ

ผม กำลังหารร้านตัดผ้าใบกันสาด ให้เขาย็บ กระเป๋า ดัฟเฟิ้ล บุฟองน้ำ เพื่อใส่รถพับอยู่ คิดว่า รวมๆแล้ว น่าจะหนัก สัก 14 กก คิดว่า ดีไหม ครับ
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

Tangchai007 เขียน:คุณtoop พึ่งไปญี่ปุ่นมา ไม่ไปหาซื้อรถที่นั้นแล้วเอากลับมาบ้านเราละ
ไม่มีเวลาแว๊ปไปเดินเลยครับพี่ ผมมีเวลาแค่ตอน6โมงเช้าประมาณ 1-2ชั่วโมงครับ ปั่นได้แต่แถวๆที่พักครับพี่
:D
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”