กระแสจักรยานกำลังจะหายไปไหม??

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812683291
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

Re: กระแสจักรยานกำลังจะหายไปไหม??

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ »

เรื่องเศรษฐกิจก็มีส่วน แต่อีกส่วนหนึ่งก็คือคนส่วนใหญ่มีรถกันแล้ว มีแล้วจะซื้อเข้ามาอีกก็เปลืองเงินเปลืองที่เก็บ ตลาดมันใกล้จะอิ่มตัว มันไม่บูมเมื่อ 3-4 ปีก่อน ผมว่าตอนนี้วงการจักรยานเริ่มขาลง ร้านขายหวังจะทำกำไรเป็นกอบเป็นกำแบบเมื่อก่อนคงยาก อย่าว่าแต่ของมือหนึ่งเลย ของมือสองก็ขายยากครับ
ขี่จนกว่าจะหมดแรง
รูปประจำตัวสมาชิก
Tangchai007
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถมือสอง

Re: กระแสจักรยานกำลังจะหายไปไหม??

โพสต์ โดย Tangchai007 »

ผมว่า อุปกรณ์แต่งรถ อะหลั่ยรถ แพงขึ้นเยอะ ยิ่งพวกอุปกรณ์รถพับ ชุดล้อแต่ง แพงมาก
ชุดแต่งของรถบรอมตัน ก็แพงตามยี่ห้อรถ ยิ่งช่วงหาเงินได้ฝืด ก็ต้องหยุดซื้อ ได้แต่มอง
ตอนนี้ก็หยุดซื้อทุกอย่าง ใช้ของเดิมๆไปก่อน ต้องระงับความอยากลง
pomroland
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized

โพสต์ โดย pomroland »

จะว่าไปกระแส มันก็ดูเหมือนจะเบาๆไปเหมือนกันน่ะ
Tangchai007
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถมือสอง

โพสต์ โดย Tangchai007 »

ไม่มีกระแส ไม่มีกิจกรรม ที่จะดึงคนกลุ่มใหม่ๆมาปั่นจักรยาน กลุ่มเก่าๆก็เริ่มอิ่มตัว
ไม่มีสนามให้ปั่น มีคนจำนวนไม่น้อยทีเดียว ที่ไม่เคยปั่นออกถนน ที่กล่าวมาหมายถึงคนในกรุงเทพฯ ปั่นเฉพาะในสถานที่ให้ปั่น
ผมคนหนึงเดี๋ยวนี้ ก็ไม่ค่อยได้ปั่น ไม่มีเวลาว่าง เมื่อก่อนเสาร์อาทิตย์ ยังปั่นเข้าเมือง
ปัจจุบัน เมื่อกระแสจักรยานหายไป กลับมีความรู้สึกว่า ตอนนี้จักรยานเริ่มกลายเป็นส่วนก่อนของท้องถนนในเมืองหลวง
เกะกะการจารจร เลนจักรยานบนเกาะรัตนโกสินทร์ กลายมาเป็นที่จอดรถของรถตุ๊กตุ๊ก แท๊กซี่ ที่จอดรถรอจับนักท่องเที่ยว
รอหน่วยงานภาครัฐ ที่จะมาจุดกระแส เชิญชวนคนหันมาปั่นจักรยาน
poonchompoo
ขาประจำ
ขาประจำ
team: -

โพสต์ โดย poonchompoo »

ส่วนตัวผมว่ากระแสบิ๊กไบค์กับการวิ่งอาจจะมาแบ่งสัดส่วนคนปั่นจักรยานก็เป็นไปได้ครับ
ชีวิตต้องซู่...
nopcung
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Taokas and ORIBIKE

โพสต์ โดย nopcung »

Tangchai007 เขียน:ไม่มีกระแส ไม่มีกิจกรรม ที่จะดึงคนกลุ่มใหม่ๆมาปั่นจักรยาน กลุ่มเก่าๆก็เริ่มอิ่มตัว
ไม่มีสนามให้ปั่น มีคนจำนวนไม่น้อยทีเดียว ที่ไม่เคยปั่นออกถนน ที่กล่าวมาหมายถึงคนในกรุงเทพฯ ปั่นเฉพาะในสถานที่ให้ปั่น
ผมคนหนึงเดี๋ยวนี้ ก็ไม่ค่อยได้ปั่น ไม่มีเวลาว่าง เมื่อก่อนเสาร์อาทิตย์ ยังปั่นเข้าเมือง
ปัจจุบัน เมื่อกระแสจักรยานหายไป กลับมีความรู้สึกว่า ตอนนี้จักรยานเริ่มกลายเป็นส่วนก่อนของท้องถนนในเมืองหลวง
เกะกะการจารจร เลนจักรยานบนเกาะรัตนโกสินทร์ กลายมาเป็นที่จอดรถของรถตุ๊กตุ๊ก แท๊กซี่ ที่จอดรถรอจับนักท่องเที่ยว
รอหน่วยงานภาครัฐ ที่จะมาจุดกระแส เชิญชวนคนหันมาปั่นจักรยาน
ใช่หมดเลยครับ ผมก็คนหนึ่งละทีเห็นเลนจักรยานเริ่มถูกลดความสำคัญลงเรื่อยๆ เมื่ก่อนอย่างน้อยยังมีข่าวออกให้รัฐได้รู้ได้เห็นได้ให้ชาวบ้านได้รู้มั้งเดียวนี้เงียบกริบ
nopcung
สมาชิก
สมาชิก

poonchompoo เขียน:ส่วนตัวผมว่ากระแสบิ๊กไบค์กับการวิ่งอาจจะมาแบ่งสัดส่วนคนปั่นจักรยานก็เป็นไปได้ครับ

เพื่อนๆผมที่เคยปั่นด้วยกันก็ไปเล่นไตรกีฬากันหลายคนแล้วครับ รวมถึงวิ่งมินิมาราธอนด้วย
กระทิง ดำ
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย กระทิง ดำ »

หายไปพอสมควร สำหรับขาจร อย่างเพื่อนผมสองคนก็เอาไปทำราวตากผ้าเรียบร้อย (ล้อเล่นอ่ะนะ) ส่วนกระพ๊มเองยังปั่นอยู่นะ ออกกำลังกาย ซื้อของ ทำธุระใกล้ ๆ
ตอนนี้กำลังเล็งแนวนี้อยู่ แต่ยังไม่มั่นใจความแข็งแรงของเฟรมด้านหลังเป็นแท่งเดียวแบบนั้น

รูปภาพ
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

ไม่ได้อยากให้เป็นกระแสแต่แรกละครับ อยากให้จักรยาน เป็นของคนที่รักการปั่นจริงๆ
ปั่นแฟชั่น ปั่นเอาเทรน ปั่นอวดรวย ปั่นอิ้นดี้ พวกนี้ชอบมามองคนปั่นเพราะต้องการปั่นเป็นตัวประหลาด
คนปั่นเพราะอยากปั่นอยู่มาก่อนแท้ๆ
แต่ก็นะ เข้าใจว่างานจักรยานทั้งหลายเป็นธุรกิจ ถ้าไม่ได้คนพวกนี้ เขาก็ไม่ได้เงินก้อน เขาก็ไม่จัดอ่ะครับ
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

โพสต์ โดย umbabab »

กระทิง ดำ เขียน:หายไปพอสมควร สำหรับขาจร อย่างเพื่อนผมสองคนก็เอาไปทำราวตากผ้าเรียบร้อย (ล้อเล่นอ่ะนะ) ส่วนกระพ๊มเองยังปั่นอยู่นะ ออกกำลังกาย ซื้อของ ทำธุระใกล้ ๆ
ตอนนี้กำลังเล็งแนวนี้อยู่ แต่ยังไม่มั่นใจความแข็งแรงของเฟรมด้านหลังเป็นแท่งเดียวแบบนั้น

รูปภาพ
ตัวนี้ ผมเคยเอาไปวางบนม้านั่งหินเพื่อถ่ายรูป แล้วเด็กไปจับมันล้มฟาดพื้นครับ สูงไม่ถึงเมตร แต่
ท่อหลักอาน เบี้ยวไปเลยทำให้ดึงขึ้นดึงลงลำบากมีขูด ไม่ปรู้ดปร้าดเหมือนเดิม

อีกอย่างลองมือนึงกดล้อหลัง มือนึง ดึงเบาะขึ้นดูสิครับ จะเห็นว่ามันแยก ตัวล๊อกล่าวเกาะหลักอานไม่อยู่ต่อให้ขันแน่นแค่ไหนก็ตาม เพราะตัวล๊อกหลักอานบนมันเว้าเข้าไปตามทรงหลักอาน แต่ตัวล๊อกหลักอานล่างมันกลมดิ้ก

ว่าแต่ของผม มันซิลเกิลสปีท คันนี้ไส่เฟืองเข้าไปแล้ว เร่งขึ้นลงเป็นอย่างไรบ้างครับ เคยใช้16นิ้วมีเกียร์เหมือนความต่างแต่ละเกียร์มันต่ำจนไร้ประโยชน์ไปเลย
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
nopcung
สมาชิก
สมาชิก

umbabab เขียน:ไม่ได้อยากให้เป็นกระแสแต่แรกละครับ อยากให้จักรยาน เป็นของคนที่รักการปั่นจริงๆ
ปั่นแฟชั่น ปั่นเอาเทรน ปั่นอวดรวย ปั่นอิ้นดี้ พวกนี้ชอบมามองคนปั่นเพราะต้องการปั่นเป็นตัวประหลาด
คนปั่นเพราะอยากปั่นอยู่มาก่อนแท้ๆ
แต่ก็นะ เข้าใจว่างานจักรยานทั้งหลายเป็นธุรกิจ ถ้าไม่ได้คนพวกนี้ เขาก็ไม่ได้เงินก้อน เขาก็ไม่จัดอ่ะครับ

ผมอยากเห็นคนปั่นจักรยานเยอะๆครับ มันไม่เหงาดีครับ
nopcung
สมาชิก
สมาชิก

กระทิง ดำ เขียน:หายไปพอสมควร สำหรับขาจร อย่างเพื่อนผมสองคนก็เอาไปทำราวตากผ้าเรียบร้อย (ล้อเล่นอ่ะนะ) ส่วนกระพ๊มเองยังปั่นอยู่นะ ออกกำลังกาย ซื้อของ ทำธุระใกล้ ๆ

รูปภาพ

่ส่งไป PM สะงั้นครับ ขอโทษทีครับพี่อย่าว่ากันนะครับ ผมส่งผิด 5555 แต่เนื้อหาตามนั้นนะครับ :D :D :D
nopcung
สมาชิก
สมาชิก

Tangchai007 เขียน:ผมว่า อุปกรณ์แต่งรถ อะหลั่ยรถ แพงขึ้นเยอะ ยิ่งพวกอุปกรณ์รถพับ ชุดล้อแต่ง แพงมาก
ชุดแต่งของรถบรอมตัน ก็แพงตามยี่ห้อรถ ยิ่งช่วงหาเงินได้ฝืด ก็ต้องหยุดซื้อ ได้แต่มอง
ตอนนี้ก็หยุดซื้อทุกอย่าง ใช้ของเดิมๆไปก่อน ต้องระงับความอยากลง

หาอะไหล่อื่นใช้แทนไหมครับ ถ้าไม่ติดยี่ห้อ ผมว่าเดี่ยวนี้มันถูกลงนะ
nopcung
สมาชิก
สมาชิก

บรรศักดิ์ เขียน:เรื่องเศรษฐกิจก็มีส่วน แต่อีกส่วนหนึ่งก็คือคนส่วนใหญ่มีรถกันแล้ว มีแล้วจะซื้อเข้ามาอีกก็เปลืองเงินเปลืองที่เก็บ ตลาดมันใกล้จะอิ่มตัว มันไม่บูมเมื่อ 3-4 ปีก่อน ผมว่าตอนนี้วงการจักรยานเริ่มขาลง ร้านขายหวังจะทำกำไรเป็นกอบเป็นกำแบบเมื่อก่อนคงยาก อย่าว่าแต่ของมือหนึ่งเลย ของมือสองก็ขายยากครับ

ใช่เลยครับ ผมเองก็เอามือสองของผมมาขายเอง ก็ขายยากมาก ต่อแล้วต่ออีก 555 บางอยากบอกว่าไม่ซื้อก็อย่าโทรมาเลยแต่ก็เกรงใจ :lol: :lol:
nopcung
สมาชิก
สมาชิก

pomroland เขียน:จะว่าไปกระแส มันก็ดูเหมือนจะเบาๆไปเหมือนกันน่ะ

่ส่วนตัวผมคิดว่าเบาไปมากกกกกกกกกกครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”