กระแสจักรยานกำลังจะหายไปไหม??

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
moraruang
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0817006558
team: ชมรมเครื่องบินเล็กปิยะพร, ชมรมเสือนวมินทร์
Bike: LA buddy20i, LA Spirit, LA Urbano
ตำแหน่ง: เพชรเกษม80 บางแค หมู่บ้านศุภวรรณ3
ติดต่อ:

Re: กระแสจักรยานกำลังจะหายไปไหม??

โพสต์ โดย moraruang »

ส่วนตัวผมว่า มันเริ่มแผ่วมาโดยตลอดตั้งแต่จบงานสุดยิ่งใหญ่อย่าง bike for dad แล้วครับ และที่อีกหลายท่านกล่าวมา ทั้งเศรษฐกิจ คนที่ซื้อไปแล้วก็ไม่ซื้ออีก ขนาด JAVA ที่ว่าเป็นหมอบคาร์บอนราคาถูก ร้านแถวบ้านผมยังเบ้หน้าเลยว่าช่วงนี้เป็นอะไรที่เงียบเหงามาก ขายได้ยาก กระแสมันตกแล้วจริงๆ ครับ
บินไปกับ walkera ปั่นไปกับ LA
bang_the_kop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: LONG TIME AGO CLOTHING
Bike: khs folding touring

Re: กระแสจักรยานกำลังจะหายไปไหม??

โพสต์ โดย bang_the_kop »

ถ้าคิดกับจักรยานเป็นแฟชั่น มันจะผ่านมาและผ่านไป แต่ถ้าฝังจักรยานลงไปในชีวิตประจำวันได้ มันจอยู่กับเราตลอดชีวิต
Folding touring thailand เพจคนไทยชวนกันไปเที่ยวโดยรถพับบ้าหอบฟาง
https://www.facebook.com/pages/Folding-touring-thailand/1533522773598001?ref=hl
nopcung
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Taokas and ORIBIKE

โพสต์ โดย nopcung »

bang_the_kop เขียน:ถ้าคิดกับจักรยานเป็นแฟชั่น มันจะผ่านมาและผ่านไป แต่ถ้าฝังจักรยานลงไปในชีวิตประจำวันได้ มันจอยู่กับเราตลอดชีวิต

ผมอยากให้ทุกคนคิดแบบนี้จังเลยครับ
ku chelsea
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 094-942-5858, 081-734-7306
team: เสือดอนใหญ่
Bike: Panasonics Order, BMC SLR01, Pina Gan GRS, Surly LHT, Fuji Comet R, Voodoo Bizango, Brompton
ตำแหน่ง: ลำลูกกา ปทุมธานี

โพสต์ โดย ku chelsea »

ผมไม่ค่อยสนใจกระแสเท่าไหร่ รู้แต่ว่าเราชอบปั่นก็ปั่น เพื่อนที่ปั่นด้วยกันก็ยังปั่น แต่ไม่อัพอะไรมากมาย เป็นอย่างงี้ตั้งแต่แรก และปัจจุบันก็ยังเหมือนเดิมไม่หวือหวา แต่ก็ไม่ได้ถอยลงไป สุขภาพความสุข สนุกสนาน อยู่ที่ตัวเรามากกว่าอย่างอื่นครับ
กระทิงดำ
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: นครปฐม

โพสต์ โดย กระทิงดำ »

ไม่รู้ะนะ แต่ผมถอยทั้งเสือภูเขา และ จักรยานพับ
แบบว่าคันเก่ามันก็เก่ามาก ที่เห็นคืออะหลั่ยจักรยานแพงจัง จะ up ทีเสียดายเงิน
nopcung
สมาชิก
สมาชิก

[quote="กระทิงดำ"]ไม่รู้ะนะ แต่ผมถอยทั้งเสือภูเขา และ จักรยานพับ
แบบว่าคันเก่ามันก็เก่ามาก ที่เห็นคืออะหลั่ยจักรยานแพงจัง จะ up ทีเสียดายเงิน[/quote

สุดยอดครับพี่ แต่อะไหล่ผมว่ามันถูกลงนะ ถ้าเทียบกับเมื่อ 3 ปีที่แล้วครับ ผมคิดว่านะ ไม่แน่ใจ :lol: :lol: :lol: :lol:
สมเกียรติ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089-789-4545
team: สายลมเหนือ
Bike: G๋T Jamis
ตำแหน่ง: เมืองตาก

โพสต์ โดย สมเกียรติ »

เชื่อมันครับ ปั่นแล้วมีความสุขทุกวัน
ฝนไม่ตก ปั่นเช้าปั่นเย็น

ก่อนปั่น เด็ดลูกหม่อน เคี้ยวกิน 4-5 ลูก
ป้องกันอัลไซเมอ จะได้กลับบ้านถูก
รูปภาพ
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=63&t=1049867&start=285
กระทิงดำ
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: นครปฐม

โพสต์ โดย กระทิงดำ »

nopcung เขียน:
กระทิงดำ เขียน:ไม่รู้ะนะ แต่ผมถอยทั้งเสือภูเขา และ จักรยานพับ
แบบว่าคันเก่ามันก็เก่ามาก ที่เห็นคืออะหลั่ยจักรยานแพงจัง จะ up ทีเสียดายเงิน[/quote

สุดยอดครับพี่ แต่อะไหล่ผมว่ามันถูกลงนะ ถ้าเทียบกับเมื่อ 3 ปีที่แล้วครับ ผมคิดว่านะ ไม่แน่ใจ :lol: :lol: :lol: :lol:
ใช่ครับ ราคาถูกลงเยอะ
nopcung
สมาชิก
สมาชิก

สมเกียรติ เขียน:เชื่อมันครับ ปั่นแล้วมีความสุขทุกวัน
ฝนไม่ตก ปั่นเช้าปั่นเย็น

ก่อนปั่น เด็ดลูกหม่อน เคี้ยวกิน 4-5 ลูก
ป้องกันอัลไซเมอ จะได้กลับบ้านถูก
รูปภาพ

ผมอยู่ กรุงเทพ ช่วงนี้ฝนตกบ่อยมากเลยครับ :D :D
มดงาน ตัวจิ๋ว
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย มดงาน ตัวจิ๋ว »

ราคาถูกลงกว่าแต่ก่อน ดุเหมือนว่าตอนนี้มีรุ่นให้เลือกน้อยกว่าปีก่อน เข้าใจว่ายังไม่นำเข้ามาเพิ่ม เหลือแต่ยี่ห้อหลักอย่างค่าย D
กระพ๊มเพิ่งถอย Banian 20" เป็นรถพับคันที่ 2 ในบ้านบ้านแล้ว ชอบนะ พับขึ้นสบาย ๆ ไม่กินพื้นที่
nopcung
สมาชิก
สมาชิก

มดงาน ตัวจิ๋ว เขียน:ราคาถูกลงกว่าแต่ก่อน ดุเหมือนว่าตอนนี้มีรุ่นให้เลือกน้อยกว่าปีก่อน เข้าใจว่ายังไม่นำเข้ามาเพิ่ม เหลือแต่ยี่ห้อหลักอย่างค่าย D
กระพ๊มเพิ่งถอย Banian 20" เป็นรถพับคันที่ 2 ในบ้านบ้านแล้ว ชอบนะ พับขึ้นสบาย ๆ ไม่กินพื้นที่
เท่าที่ทราบมา ผู้นำเข้าบ่นกันครับว่าขายไม่ดี ของเก่าก็ยังเหลือ ก็เอาเข้ามาไม่ได้ครับ

จักรยานพับก็สะดวกแบบนี้แหละครับ ผมชอบจักรยาพับก็เพราะว่าสะดวกเหมือนกัน :D :D
Tangchai007
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถมือสอง

โพสต์ โดย Tangchai007 »

ผมตอนนี้ก็ทะยอยขายรถที่สะสมออกมั้ง พึ่งขาย Brompton Black Edition ซื้อมายังไม่ถึงปี รุ่นM6L
แต่งไป15000กว่าๆ ขายไป 45,000 บาท เพราะไม่ค่อยได้ขี่ ซื้อมาเพราะตามกระแสความเห่อ
ณ.หนุ่ม@บางบัวทอง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0813619549
team: ์Nonthaburi Cycling Club
Bike: Old School Steel Alloy

โพสต์ โดย ณ.หนุ่ม@บางบัวทอง »

ถ้าจะให้ผมท้าวความถึงความนิยมของจักรยานในช่วงหลายปีที่ผ่านมานี้มันมาจาก Trend ของกลุ่มสังคมชั้นสูงที่เห็นว่าการออกกำลังกายเป็นความเท่ห์ ยิ่งออกได้หนักเท่าไหร่ยิ่งแสดงให้เห็นถึงความแข็งแรงของตัวเองมากเท่านั้น กอปรกับจักรยานเป็นของที่มีลูกเล่นเยอะ ของแต่งเยอะ และราคาก็ไม่ใช่เบาๆ ก็เลยทำให้กระแสการขี่รถจริงๆ กลายเป็นกระแส Fashion ไปซะ ซึ่งปัจจัยนี้ผมมองมาตั้งแต่แรกๆ แล้วว่ามันจะต้องออกแนวและทิศทางนี้

เมื่อมามองถึงสภาพความเป็นจริง ถ้าคนรักการขี่จักรยานจริงๆ รถอะไรก็ขี่ได้ครับ ไม่ต้องเจาะจงว่าจะเป็นเสือหมอบ เสือภูเขา รถพับ หรือ Touring แต่เราจะเลือกรถจากรูปแบบการขี่จักรยานของเราว่าเราต้องการขี่แบบไหน อย่างไร แล้วจึงมาจบที่รถที่เราจะใช้ หลักๆ แล้วเราก็ต้องมาประเมินถึงสภาพแวดล้อมที่เราจะขี่ด้วยว่ามันเหมาะสมกับการใช้งานของรถประเภทไหนด้วย ซึ่ง ณ. ปัจจุบันนี้ก็ต้องยอมรับว่านักปั่นหน้าใหม่หลายๆ คนมองที่ความสวยงามของรถก่อนที่จะมองถึงลักษณะการขี่ของตัวเอง และเมื่อเลือกรถผิดตั้งแต่แรกก็ทำให้เกิดอาการบาดเจ็บ ท้อแท้ เสียดาย จนกลายเป็นเลิกขี่ไปในที่สุด

ส่วนหนึ่งที่ทำให้ Trend มันจางลงก็เพราะว่ารูปแบบเดิมๆ เส้นทางเดิมๆ และคนกลุ่มเดิมๆ ที่ก็ขี่กันแบบเดิมๆ มันก็เลยทำให้เกิดความจำเจเข้ามาด้วย อีกอย่างนึงก็คือมือเก่าที่ชอบเอามือใหม่มาเชือด เช่น ชวนเค้ามาขี่ แต่ล่อขี่กันซะมือใหม่หัวใจแทบวายตาย หรือปล่อยให้เค้าขี่ตามหลังอย่างเดียวดายจนเกิดอาการท้อ "กูไม่ไปด้วยแล้ว" และอีกหลายๆ ปัจจัย ซึ่งมันก็แล้วแต่ความคิดใครความคิดมัน เพราะเราต้องเป็นผู้ประเมินตัวเราเองด้วยว่าศักยภาพของเราอยู่ที่ระดับไหน และก็ยังคงทิ้งปัจจัยเรื่องความปลอดภัยบนท้องถนนไม่ได้ เพราะช่วงหลังๆ มานี้มีหลายเหตุการณ์ทีเดียวเชียว ทั้งจักรยานผิดและรถยนต์ผิด

แต่อย่างไรก็ดี จำนวนของผู้ที่ขี่จักรยานในสมัยนี้กับสมัยที่ผมเริ่มขี่ใหม่ๆ นั้นก็ถือว่ามีความแตกต่างกันมากมายนัก แถมการหาซื้ออะไหล่และอุปกรณ์ต่างๆ ก็หาที่ซื้อยาก อะไรๆ ก็ต้องเข้าไปที่วรจักร แถมของก็ไม่ค่อยจะมีให้ด้วย ตัวแทนจำหน่ายมีน้อยมาก จะมีเจ้าหลักๆ ก็แค่ 2 เจ้าเท่านั้น แต่สมัยนี้มีเพียบจนเลือกไม่ถูกเลย แถมยังมีอะไหล่ที่เป็น Non Brand เข้ามาขายอีก ซึ่งก็จะมีราคาที่ถูกว่าของ Brand อยู่พอสมควร ที่เหลืออยู่ที่ว่าผู้บริโภคจะยึดติดกับเครื่องหมายการค้าหรือไม่ ซึ่งเราก็ต้องมาดูว่าของที่เราจะใช้นั้นมีความจำเป็นมากน้อยแค่ไหนกับคำว่า "เครื่องหมายการค้า"

แต่อย่างไรซะ ถ้าตัวเรามาขี่จักรยานเพราะความชอบในสันทนาการรูปแบบนี้ ต่อให้สถานะการณ์ของความนิยมเปลี่ยนไปแค่ไหน เราก็จะยังคงที่จะขี่จักรยานอยู่ต่อไปล่ะ เพราะสำหรับส่วนตัวของผมแล้ว จากการขี่จักรยานครั้งแรกกับกลุ่มแถวบ้านที่ไปกัน 3 คน ไปจนถึงงานที่ขี่กันเป็นพัน เป็นหมื่นคน และก็กลับมาขี่กัน 3 คนเหมือนครั้งแรก หรือบางทีก็ไปคนเดียวก็มี ผมก็ยังคงรู้สึกสนุกและมีความสุขกับการได้ออกไปขี่จักรยานในรูปแบบที่ผมขี่และก็จะคงอยู่กับจักรยานไปเรื่อยๆ จนกว่าจะไม่มีแรงขี่กันล่ะ

เพราะฉะนั้น ถ้าคุณมาขี่จักรยานเพราะกระแสของความนิยม คุณก็จะหยุดขี่เพราะกระแสมันจางลงและหยุดนิ่ง แต่ถ้าคุณขี่จักรยานเพราะว่า "คุณมีความสุขกับการขี่จักรยาน" ต่อให้กระแสความนิยมรอบตัวคุณหยุดนิ่งยังไง จักรยานของคุณก็จะยังคงเคลื่อนที่ไปตามที่ใจคุณอยากจะพาเค้าไปโลดแล่นบนเส้นทางแน่นอนครับ.

ณ.หนุ่ม@บางบัวทอง
รับ Pre Order RISK 6Al-4V Titanium Stem โทร. 09-1794-0556
ติสสฺโรไบค์พาร์ท by ณ.หนุ่ม@บางบัวทอง
บรรศักดิ์
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812683291
Bike: Araya Excella Race, Tern Clutch, Splading, Bridgestone Grandtech

โพสต์ โดย บรรศักดิ์ »

ณ.หนุ่ม@บางบัวทอง เขียนได้ดีจริงๆ ขอชมเลย +2
ขี่จนกว่าจะหมดแรง
Tangchai007
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถมือสอง

โพสต์ โดย Tangchai007 »

ผมก็ขี่อยู่คนเดียวมาแต่ไหน แต่ไร เพียงแต่มาช่วงหลัง มาเห่อกระแสจักรยานตามกระแสแฟชั่นเขานิดหน่อย
จักรบางประเภทมาทดลองปั่นก็ไม่เหมาะกับบุคคลิคกับวัยของเรา ผมชอบจักรยานรถเล็กที่มีความคล่องตัวเวลาปั่นอยู่ในเมือง
พวกจักรยานล้อประมาณ20นิ้ว ไม่เล็กไม่ใหญ่ ทำความเร็วประมาณ20กิโลเมตรต่อชั่วโมง พาเราไปสถานที่ต่างๆได้
บวกกับอายุเราเริ่มมากขึ้น ทำให้เราเริ่มก้มหลังก้มคอไม่สะดวก เลยไม่เหมาะกับพวกเสือหมอบ ส่วนเสือภูเขาก็ใหญ่เทอะทะไป
ไม่สะดวกเหมือนรถเล็ก วันหยุด เป็นวันที่ผมมีความสุขมาก ที่ผมจะได้ออกไปปั่นจักรยาน ยิ่งไปเจอเพื่อนที่รักนักปั่นด้วยกัน
แล้วคุยถูกคอก็จะเก็บความสุข กลับมาที่บ้าน
เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา มีน้องคนหนึงแวะมาที่บ้าน เพื่อขอดูจักรยาน ไม่รู้จักกันมาก่อน เจอกันทางกลุ่ม face
น้องมาจากเมืองนนท์ แวะมาหาผม อยู่กันคนละมุมเมืองเลย คุยกันถูกคอหลายชั่วโมงเลยละครับ มันก็เป็นสังคมเล็ก สังคมหนึ่ง
ที่อยู่ท่ามกลางความวุ่นวายของเมืองกรุง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”