จักรยาน ORI

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
nopcung
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Taokas and ORIBIKE

จักรยาน ORI

โพสต์ โดย nopcung »

สวัสดีครับ มีใครใช้รถพับ ORIBIKE สัญชาติ ญี่ปุ่นกันบ้างครับ อยากรวมตัวคนใช้ ORI BIKE ไปปั่นสักทริปกันครับ อยากมีคนปั่นด้วยกันเยอะๆ สนุกดีครับ ปั่นคนเดียวมันเหงา
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

ของผมรุ่น M10 ครับ ปกติผมจะปั่นทุกเช้าวันเสาร์ที่ skylane นะครับ ถ้าใครสะดวกมาแจมกันได้ครับ
supoj2158
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Neilpryde

Re: จักรยาน ORI

โพสต์ โดย supoj2158 »

รถสวยจัง
nopcung
สมาชิก
สมาชิก

supoj2158 เขียน:รถสวยจัง
ขอบคุณครับ :D :D
nopcung
สมาชิก
สมาชิก

ไม่มีคนใช้เลยเหรอครับเนี่ย....
Tangchai007
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: รถมือสอง

โพสต์ โดย Tangchai007 »

รถคล้ายๆกับรถ MEZZO D10 อยากลองปั่นเหมือนกัน เห็นราคาแล้ว ไม่ถูกเลย
กลัวซื้อมาแล้วไม่ชอบ ต้องพับลงกล่องอีก
chod29
สมาชิก
สมาชิก
team: CPN Bike Gang, All Ride All Bike
Bike: DG211, MASI GRAN CRITERIUM
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chod29 »

ผมเคยเล็งๆไว้หลายปีแล้ว แต่ไม่ได้ซื้อเพราะว่าหาคนปั่น คนรีวิว ไม่ค่อยมีนี่แหละครับ 555
งั้นขอถามแทนละกันว่าปั่นแล้วเป็นไงมั่ง หน้าไวมั้ยครับ ขึ้นเขาใช้เฟืองใหญ่สุดแล้วไหวมั้ยครับ
nopcung
สมาชิก
สมาชิก

Tangchai007 เขียน:รถคล้ายๆกับรถ MEZZO D10 อยากลองปั่นเหมือนกัน เห็นราคาแล้ว ไม่ถูกเลย
กลัวซื้อมาแล้วไม่ชอบ ต้องพับลงกล่องอีก

ทราบมาว่ามันคือ Mezzo ที่เคยขายที่อังกฤษครับ แต่มาพัฒนาต่อจนกลายเป็น ORI ในปัจจุบัน ผมใช้อยู่พับง่ายมากเลยนะครับ แต่ต้องฝึกนิดหน่อย ปั่นก็ใช้ได้ครับ
nopcung
สมาชิก
สมาชิก

chod29 เขียน:ผมเคยเล็งๆไว้หลายปีแล้ว แต่ไม่ได้ซื้อเพราะว่าหาคนปั่น คนรีวิว ไม่ค่อยมีนี่แหละครับ 555
งั้นขอถามแทนละกันว่าปั่นแล้วเป็นไงมั่ง หน้าไวมั้ยครับ ขึ้นเขาใช้เฟืองใหญ่สุดแล้วไหวมั้ยครับ

หาคนปั่นน้อยจริงๆครับ ส่วนตัวผมว่าเป็นรถดีนะครับ หน้าไวนิดหน่อยรับ ช่วงแรกๆ ปั่นไปสักพักก็ชินปั่นสบายไม่ปวดหลัง ไม่ปวดไหล่

ส่วนการปั่นขึ้นเขา ผมปั่นจากผากล้วยไม้มาที่ อ่างเก็บน้ำสายศร ทางก็ไม่ค่อยชันเท่าไหร่ก็ไหวครับ สบาย ว่างๆผมว่าจะไปลองจัดขึ้นฝั่งปราจีน ชวนเพื่อนที่ปั่น ORI ด้วยอีกคนเขาเงียบ สงสัยต้องไปคนเดียวอยากรู้เหมือนกันครับ 555

ผมชอบตรงที่พับเร็วมากๆๆ ครับ อาจจะพับไม่เรียบร้อยเหมือน bromthon แต่โดยรวมถือว่าใช้ได้นะ

ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ
Tangchai007
ขาประจำ
ขาประจำ

อยากให้คนมารีวิว รถแปลกๆ เพราะราคาเดี๋ยวนี้ ครึ่งแสนถึงแสนกว่าๆ ถ้าระดับบนก็หลายแสนจนเกือบล้าน
แก้ไขล่าสุดโดย Tangchai007 เมื่อ 20 ม.ค. 2017, 00:46, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Tangchai007
ขาประจำ
ขาประจำ

Brompton เป็นอมตะไปแล้วสำหรับรถพับ เป็นของสะสม เป็นความภาคภูมิใจของคนอังกฤษ ผมซื้อBrompton ไม่ได้คำนึงถึงเรื่องการปั่นว่าปั่นดีหรือไม่ ซื้อเพราะว่าเป็น Brompton ซื้อง่าย ขายคล่อง ตอนนี้ก็พับลงกล่อง ไม่ได้เอาออกมาปั่น คนเล่นรถพับและรถเล็ก รถที่อยากได้ก็ต้อง Brompton : Bike Friday : ตอนนี้ก็มี ขายญี่ปุ่น Tyrell ราคา ที่พอเอื้อมได้ ไม่เกินแสนเฉพาะรุ่นธรรมดา
ส่วนที่เกินเอื้อมสำหรับคนธรรมดาทั่วไป ก็ต้อง Alex Moulton: Kimori ของค่ายญี่ปุ่น ตัวนี้น่าสนใจ
ส่วนยี่ห้ออื่นๆ ที่ราคาครึ่งแสนถึงแสน ก็มีพวก Birdy : Ori และค่าย Pacific ยี่ห้อเหล่านี้ ถ้าไม่ใช่แฟนพันธฺุแท้ ก็ไม่มีค่อยจะรู้จัก มีข้อมูลน้อยมาก
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

Tangchai007 เขียน:Brompton เป็นอมตะไปแล้วสำหรับรถพับ เป็นของสะสม เป็นความภาคภูมิใจของคนอังกฤษ ผมซื้อBrompton ไม่ได้คำนึงถึงเรื่องการปั่นว่าปั่นดีหรือไม่ ซื้อเพราะว่าเป็น Brompton ซื้อง่าย ขายคล่อง ตอนนี้ก็พับลงกล่อง ไม่ได้เอาออกมาปั่น คนเล่นรถพับและรถเล็ก รถที่อยากได้ก็ต้อง Brompton : Bike Friday : ตอนนี้ก็มี ขายญี่ปุ่น Tyrell ราคา ที่พอเอื้อมได้ ไม่เกินแสนเฉพาะรุ่นธรรมดา
ส่วนที่เกินเอื้อมสำหรับคนธรรมดาทั่วไป ก็ต้อง Alex Moulton: Kimori ของค่ายญี่ปุ่น ตัวนี้น่าสนใจ
ส่วนยี่ห้ออื่นๆ ที่ราคาครึ่งแสนถึงแสน ก็มีพวก Birdy : Ori และค่าย Pacific ยี่ห้อเหล่านี้ ถ้าไม่ใช่แฟนพันธฺุแท้ ก็ไม่มีค่อยจะรู้จัก มีข้อมูลน้อยมาก
อยากเอาไปเก็บไว้อย่างเดียวครับพี่ ต้องหาโอกาสเอาออกมาปั่น ยืดเส้นยืดสายบ้างครับพี่ เพื่อให้ระบบกลไก โซ่ ดุม ได้ทำงานบ้างครับพี่
:D
Tangchai007
ขาประจำ
ขาประจำ

คุณToop รถที่ใช้ปั่นไปซื้อของ ใช้ในชีวิตประจำวันก็ Dohon จอดนอกบ้านได้
ส่วนวันอาทิตย์ที่ใช้ปั่นออกกำลังกายก็ใช้รถพับตัวอื่น แบบเปลี่ยนอารมณ์การปั่นมั้งครับ
chod29
สมาชิก
สมาชิก
team: CPN Bike Gang, All Ride All Bike
Bike: DG211, MASI GRAN CRITERIUM
ติดต่อ:

โพสต์ โดย chod29 »

nopcung เขียน:
chod29 เขียน:

ส่วนการปั่นขึ้นเขา ผมปั่นจากผากล้วยไม้มาที่ อ่างเก็บน้ำสายศร ทางก็ไม่ค่อยชันเท่าไหร่ก็ไหวครับ สบาย ว่างๆผมว่าจะไปลองจัดขึ้นฝั่งปราจีน ชวนเพื่อนที่ปั่น ORI ด้วยอีกคนเขาเงียบ สงสัยต้องไปคนเดียวอยากรู้เหมือนกันครับ 555
ลองแล้วผลเป็นไง รบกวนมารีวิวให้ฟังด้วยนะครับ :)
nopcung
สมาชิก
สมาชิก

toop เขียน:
Tangchai007 เขียน:Brompton เป็นอมตะไปแล้วสำหรับรถพับ เป็นของสะสม เป็นความภาคภูมิใจของคนอังกฤษ ผมซื้อBrompton ไม่ได้คำนึงถึงเรื่องการปั่นว่าปั่นดีหรือไม่ ซื้อเพราะว่าเป็น Brompton ซื้อง่าย ขายคล่อง ตอนนี้ก็พับลงกล่อง ไม่ได้เอาออกมาปั่น คนเล่นรถพับและรถเล็ก รถที่อยากได้ก็ต้อง Brompton : Bike Friday : ตอนนี้ก็มี ขายญี่ปุ่น Tyrell ราคา ที่พอเอื้อมได้ ไม่เกินแสนเฉพาะรุ่นธรรมดา
อยากเอาไปเก็บไว้อย่างเดียวครับพี่ ต้องหาโอกาสเอาออกมาปั่น ยืดเส้นยืดสายบ้างครับพี่ เพื่อให้ระบบกลไก โซ่ ดุม ได้ทำงานบ้างครับพี่
:D

:D :D :D :D ใช่ครับน่าเสียดายถ้าไม่เอามาปั่น
nopcung
สมาชิก
สมาชิก

Ori ตัวนี้ สินสอดอยู่ที่ 49000 ครับ มีหลายรุ่น หลายระดับให้เราเลือกมากเลยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”