Tyrell: ย้ายจากหมอบมาดีมั้ย

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Spunkyme
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Boardman

Tyrell: ย้ายจากหมอบมาดีมั้ย

โพสต์ โดย Spunkyme »

สวัสดีครับ

แอบส่อง Tyrell มาสักพักแล้ว ติดใจตัว FSX มาก ทั้งสีที่เลือกได้มากมาย และ องศาที่นำมาซิ่งได้ไม่แพ้หมอบเต็มคัน รวมถึงความสะดวกในการขนย้ายเวลาไปปั่น ตจว อีก ปัญหาคือ เงิน ครับ ทุกวันนี้ผมใช้หมอบ Canyon Ultimate Cf Slx อยู่ครับ ปั่นทำความเร็ว av 30 ถ้าจะมา Tyrell ต้องขายหมอบครับ เพราะงบประมาณมีแค่คันเดียว ลังเลมาก เพราะกลัว Tyrell จะไม่ตอบโจทย์ เรื่องความเร็ว

อยากถามเพื่อนๆ ว่า Tyrell FSX ทำความเร็วได้ขนาดไน หรือ ม่ที่ไหนให้ลองได้บ้างมั้ยครับ (ลองในที่นี้คืออยากลองปั่นสักห้าโลนะครับ)จะได้ทราบว่า ย้ายมารถเล็กดีมั้ย

ขอบคุณครับ
NexRise777
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: bmc gf01

Re: Tyrell: ย้ายจากหมอบมาดีมั้ย

โพสต์ โดย NexRise777 »

8-) มาช่วยตอบคับรถพับทำความเร็วเท่าหมอบยากครับเนื่องจากวงล้อเล็กหมุนกับพื้นรอบเยอะเลยเสียเเรงมากกว่าต้องเติมบ่อยกว่าถ้าเอามาปั่น av40+ เหนื่อยแน่นอนแลกมากับความสะดวกในการเคลื่อนย้าย ได้ฝึกฝนตนเอง ของผมใช้dahonและbmcอยู่ จะเล่าประสบการให้แล้วกันคับ ลองเอาdahon ลากยาวๆได้ความเร็ว 36-38 ได้20kmใส้แตกครับ เอาbmc ลากยาวๆ เเบบเดียวกันจบรอบที่ 40km ถ้าจะเอารถพับที่สู้ไหวอะไรโกงได้จับยัดให้หมด ตอนนี้ปั่นดีกว่าเดิมเอาล้อสามก้านมาช่วย เกียทดตอนนี้เหลือๆเพราะมันช่วยเหวี่ยง มีไรสอบถามมารุ้จะช่วยตอบครับ แต่ผมใช้รถพับทุกวันถือว่าฝึกสกิล ต้องเอาเข้าที่ทำงานด้วย แล้วเข้าห้างด้วยครับ เหมาะกับชีวิตผมมากว่าหมอบเอาไว้ออกทริป 200km+ หรืองานแข่ง
NexRise777
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: Tyrell: ย้ายจากหมอบมาดีมั้ย

คันนี้คับลุกชาย ส่วนตัวลองมาหลายรุ่นเเร้วครับ tyrell/bf/หรือรุ่นที่แพงมากๆยังไม่ได้ลองครับส่วนตัวคิดว่าแพงเกินไป คหสต
ไฟล์แนบ
tmp_14345-rps20160310_183736-57941495.jpg (45.65 KiB) เข้าดูแล้ว 2711 ครั้ง
โอ๊ก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875897608
team: ไปเรื่อยๆ
Bike: เมริด้า แลนด์เกียร์
ตำแหน่ง: ซ.อ่อนนุช 46
ติดต่อ:

โพสต์ โดย โอ๊ก »

ขอบแบบนี้เอามาแทนกันไม่ได้หรอก ถ้าอยากได้ก็มีมันทั้งสองคัน ค่อยๆสะสมไปใจเย็นๆ คนเรายังมีรองเท้าตั้งหลายคู่เลย แล้วเบื่อคันไหนค่อยขายออกไป ถ้าจำเป็นต้องเลือก เลือกที่มีอยู่ดีแล้ว อย่าดิ้นรนเลย
ปั่นไกลแค่ตามองเห็น
เสือหมอบ Bianchi DAMA-BIANCA She Alu7000 เป็นรถสำหรับผู้หญิง ขนาด 44
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=1479426
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

เร็วได้ใกล้เคียงหมอบ แต่รับรองว่าเหนื่อยกว่าแน่ๆถ้าแช่ความเร็วสูงๆยิงยาวๆ อย่าลืมว่าหมอบมีของทุ่นแรงเยอะกว่าพับมาก อย่างล้อกับยางก็หลายเกรดหลายราคาหลากหลายกว่ารถพับมาก ล้อดีๆเหวี่ยงๆลื่นๆ ยางเกรดดีๆระดับแข่งขันมีเพียบ น้ำหนักรวมทั้งคันก็ต่ำกว่าในราคาพอๆกัน การฟิตติ้งยังไงรถพับก็สู้หมอบไม่ได้เพราะรถพับส่วนใหญ่ไม่มีไซส์ให้เลือก (ยกเว้นบางยี่ห้อเช่น bike friday) พับยังไงก็กระด้างกว่าหมอบถึงจะตะเกียบหน้าหางหลังเป็นคาร์บอน ขี่ยาวแล้วล้ากว่า แต่ขี่พับถือว่าได้ฝึกมากกว่าคนอื่นละกันครับ ไปดูที่ตัวแทน ร้านอยู่ระหว่างสี่แยกบ้านแขกกับ รร.ศึกษานารี ครับ ชื่อร้านสะกดยากแต่น้องบริการดี เคยเข้าไปดูไม่ได้ซื้อ น้องเขาก็ดูแลเต็มที่ครับ

ผมเสียดายรถเก่าของคุณ เป็นรถที่ดีมากอยู่แล้วครับถ้าจะขายทิ้งไป ถอดล้อหน้าหลังแยกเฟรมใส่กระเป๋าก็ไม่น่าจะใส่รถยากนะครับ ยอมลำบากถอดใส่ล้อดีกว่าครับ
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
Spunkyme
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณทุกท่านครับ ผมเองก็เสียดายหมอบครับ ตอนนี้คงไปหาโอกาสลองรถพับที่ตัวแทนก่อนครับ
KleinMantra1998
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย KleinMantra1998 »

มีความเห็นว่า ควรมีทั้งสองแบบไว้ครับ
ใช้งานจริง ต่างกันเยอะ รถพับผมเอาไว้ขี่ทั่วๆไป
ขี่แถวบ้าน หรือใส่ท้ายรถตอนไปเที่ยว
ส่วนหมอบเอาไว้ไปสนามฟ้า ไปออก trip ขี่รถ
Spunkyme
ขาประจำ
ขาประจำ

NexRise777 เขียน:คันนี้คับลุกชาย ส่วนตัวลองมาหลายรุ่นเเร้วครับ tyrell/bf/หรือรุ่นที่แพงมากๆยังไม่ได้ลองครับส่วนตัวคิดว่าแพงเกินไป คหสต
ขอบคุณครับ จริงๆ Tyrell ราคาสูงทีเดียวครับ ออกเฟรมหมอบคาร์บอนดีๆ ได้สบาย แต่ที่มามองตัวนี้ เพราะอ่านรีวิวแล้ว เค้าว่าทำความเร็วได้ดีในระดับน้องๆหมอบทีเดียว แต่เรื่องยืนความเร็ว ผมเองก็ว่ายังไงคงเทียบหมอบยาก ไว้ไปลองมาแล้วมีคำถามจะมารบกวนนะครับ

ปล. เปลี่ยนล้อหลังดูซิ่งขึ้นเยอะเลยครับ :)
tumcruise
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย tumcruise »

Spunkyme เขียน:สวัสดีครับ

แอบส่อง Tyrell มาสักพักแล้ว ติดใจตัว FSX มาก ทั้งสีที่เลือกได้มากมาย และ องศาที่นำมาซิ่งได้ไม่แพ้หมอบเต็มคัน รวมถึงความสะดวกในการขนย้ายเวลาไปปั่น ตจว อีก ปัญหาคือ เงิน ครับ ทุกวันนี้ผมใช้หมอบ Canyon Ultimate Cf Slx อยู่ครับ ปั่นทำความเร็ว av 30 ถ้าจะมา Tyrell ต้องขายหมอบครับ เพราะงบประมาณมีแค่คันเดียว ลังเลมาก เพราะกลัว Tyrell จะไม่ตอบโจทย์ เรื่องความเร็ว

อยากถามเพื่อนๆ ว่า Tyrell FSX ทำความเร็วได้ขนาดไน หรือ ม่ที่ไหนให้ลองได้บ้างมั้ยครับ (ลองในที่นี้คืออยากลองปั่นสักห้าโลนะครับ)จะได้ทราบว่า ย้ายมารถเล็กดีมั้ย

ขอบคุณครับ
ผมเป็น คนนึ่งที่ใช้ Tyrell ครับ เรื่องความเร็ว Av 30+ ได้แน่นอนครับ แล้วถ้าชอบรถล้อเล็ก สามารถพับได้ แนะนำเลยครับ แนะนำให้ลองปั่นได้ รู้ feeling ครับ หรือ ลองสอบถามใน page FB Tyrell Thailand เพิ่มเติมได้ครับ ^^
Spunkyme
ขาประจำ
ขาประจำ

tumcruise เขียน:
Spunkyme เขียน:สวัสดีครับ

ขอบคุณครับ
ผมเป็น คนนึ่งที่ใช้ Tyrell ครับ เรื่องความเร็ว Av 30+ ได้แน่นอนครับ แล้วถ้าชอบรถล้อเล็ก สามารถพับได้ แนะนำเลยครับ แนะนำให้ลองปั่นได้ รู้ feeling ครับ หรือ ลองสอบถามใน page FB Tyrell Thailand เพิ่มเติมได้ครับ ^^
ขอบคุณครับพี่ ที่ไหนมีให้ลองบ้างมั้ยครับ :)
NexRise777
ขาประจำ
ขาประจำ

:D ถ้าเป็นมือใหม่จะเล่นรถพับผมขอแนะนำจากประสบการนะครับ รถพับมีจุดสำคัญเล็กน้อยหลายจุดมากๆที่ส่งผลต่อการปั่นมากๆ ซึ่งตรงนี้ต้องดูจุดประสงค์ของผุ้ใช้งานด้วยครับ ยกตัวอย่างตัวผมเองนะครับ ต้องการรถพับที่เน้นการใช้งาน ราคาสมเหตุสมผล เป็นรอยหรือพังแล้วไม่ค่อยเสียดายมาก การพับขอแค่พับได้ไม่ต้องเล็กใม่ต้องพับเร็ว(ซึ่งการพับยังสัมพันไปกับการแต่งอุปกรอีกด้วยบางยี่ห้อพับเเล้วใส่จานใบใหญ่ไม่ได้ติดขาจานติดโน่นนี่นั่น ซึ่งการแต่งชุดขับเป็นหัวใจสำคัญของรถพับเนื่องจากล้อเล็กชุดเกียทดต้องมีกำลังมากพอใม่งั้นรอบขาจัดปั่นไม่ไปอีกตะหาก ของผมใบจานหน้า 58/44 speed max ประมาน50-51 เกินนี้ขาฟรีเเล้วครับสำหรับแรงผมตอนนี้เท่านี้ถือว่าโอเค) ท่อจักรยานต้องสองท่อบนล่างแบบมินิเพื่อทำความเร็วสูง สติฟเเละสเถียรจุดเชื่อมน้อยหางหลังแข็งแรงไร้รอยต่อกะเเทกเท่าไรใม่หักไม่พังไม่หลุด ใม่ต้องการดูแลมาก น้ำหนักรถผมถือว่าโอเคต่อการใช้งานที่ 8.3kg เบามากไม่ได้ดีอะไรขนาดนั้น องศาการปั่นdahon dash ไม่ต่างจากหมอบเลยสำคัญกว่าคือการจัดท่านั่งเพราะผมต้องทำทุกอย่างให้ได้ความเร็ว ก้มเยอะๆเพราะร่างกายคนนี่แหละตัวฉุด80%มาจากร่างกายคน ไม่ต้องหารถแอร์ไรไม่ต้องเยอะ ล้อใช้สามก้านช่วยได้อีกบาน ไฟฟน้าไฟหลังผมใช้แบบแอโรทั้งหมด แค่นี้ก็เร็วเหลือกินเเล้วครับ ราคาdahon อยุ่ที่ 19500-26900 นี่มันก็ไม่ใช่ถูกๆแล้ว รถผมก็แต่งเป็นแสนแหละคับ ผมใช้ปั่นไปกลับที่ทำงานวันละ 40km จัน-พุท-ศุก มีปั่นต่อช่วงค่ำ วันอาทิต ออกทริป 1-200km ทุกอาทิตสำหรับผมมันคุ้มคับปั่นสนุก ลุกนั่งสบาย แต่ถ้าเอาเฟรมแพงๆมาคงไม่ได้แต่งแบบตอนนี้แล้วถ้าแพงมากผมก็กังวลไม่กล้ากะทืบถีบปั่นให้มันเเรง กลัวรอยกลัวล้ม อันนี้เปนความโรคจิตส่วนตัวคับ ถือเป็นรีวิวจากผมแระกันเนาะ
NexRise777
ขาประจำ
ขาประจำ

อันนี้ก็มีความรู้ครับ

http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... &t=1250185
pnarischat
สมาชิก
สมาชิก
Bike: ,brompton m6r, AM GT MkII, AM jubilee 50, AM single pylon,Bike friday PRSP

โพสต์ โดย pnarischat »

เรื่องความเร็วfsx ส่วนตัวผมให้ที่90-95% ของหมอบครับ
ถ้าสงสัยเรื่องความเร็วสบายใจได้ครับ
ผมห่วงเรื่องความกระด้างมากกว่า เป็นข้อด้อยอันเดียวที่ทำให้ผมไม่ค่อยได้ใช้งาน จนสุดท้ายต้องปล่อยไป
barts
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Tyrell FSX,Cervelo R3,Brompton S6L

โพสต์ โดย barts »

ส่วนตัวมีทั้งหมอบและพับ 95% ของการปั่นหยิบรถพับออกตลอดครับ ความเร็วไม่หนีกัน ถ้าออกกลุ่มความเร็วเกิน 40 เอาหมอบออก หมอบดีที่ขี่ 35-40 HR ค่อนข้างต่ำ ถ้าเกิน 150 โลถึงเอาหมอบออกครับ ในเมือง ตจว รถพับล้วนๆ ซอกแซกสบายมาก

ทริปล่าสุดขึ้นเชียงใหม่ 5 วัน เอารถพับโหลดขึ้นเครื่องใส่กล่อง Fat Bike ยัดไปทั้งคันถอดแต่ล้อหน้า เอาไปปั่นเพลินครับ ขึ้นม่อน แจ่ม สะเมิง วิ่งไปแม่กำปองไม่ต้องเข็นครับขี่ขึ้นไปเรื่อยๆ

ปั่นพับไล่เก็บนี่มันส์สุดละครับ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
*** ปั่นด้วยกันกับเพื่อนๆ กลุ่ม Freedom Bike ครับ ***
sonnyboy
สมาชิก
สมาชิก
team: Tyrell Thailand
Bike: Dahon,Tyrell
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sonnyboy »

มาคอนเฟริมเรื่องความเร็วครับfsxตอบโจทย์ได้แน่นอนถ้าปั่นav30นี่ทดแทนกับหมอบได้เลยถ้าปั่นไกลๆยาวๆหมกหมอบความเร็ว35สบายมากครับถ้าระยะสั้นๆไม่เกิน50โลหมกความเร็ว40ยังไหวแต่ต้องซ้อมเยาะหน่อยครับล่าสุดเอาไปงานปั่นเปิดเมืงชัยนาทมาจบที่av33แบบหมกกลุ่มหมอบไป
ลงรุ่นAครับ94โล
ลงรุ่นAครับ94โล
Screenshot_2016-03-16-21-02-04.png (283.57 KiB) เข้าดูแล้ว 2227 ครั้ง
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”