เสียงก๊อกแก๊กที่ข้อพับรถอลู อย่าประมาทตรวจเช็คให้ดี ผมกลิ้งซะกลางถนนใหญ่

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของ"รถพับ" โดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

เสียงก๊อกแก๊กที่ข้อพับรถอลู อย่าประมาทตรวจเช็คให้ดี ผมกลิ้งซะกลางถนนใหญ่

โพสต์ โดย umbabab »

รูปภาพ
ไม่ได้เอาjava-fit คันแรก มาใช้นานเพราะเบื่อตำหนิของตัวรถ ที่พับหลักอานลงยากมากเพราะมีตำหนิในท่อ ล้อหลังถอดไม่ออกต้องง้างเฟรม(เป็นเหตุให้ดิสก์เบรคคดกินผ้าเบรคกว่าจะรู้ตัวก็หมดผ้าเบรคไป3ชุด)และชอบมีเสียงป๊อกแป๊กจากพับกลางเวลาปั่น

พอเอามาปั่นสัปดาห์ก่อนส่งเสียงก็ป๊อกแป๊กตลอดทาง ก็พยายามหา ก็หาไม่เจอ สุดท้าย พอปั่นกลางถนนใหญ่ ถึง3แยก พยายามสปิ้นเพิ่มความเร็วหนีรถที่ตีโค้งมา ปรากฏว่า รถคะมำกลางทาง กลิ้งครูดไปกับพื้น รถใหญ่ที่ตามหลังมาเบรคเอี้ยด เกือบเหยียบผม พอผมก้มดูก็พบว่า รถ ขาดสองท่อนเสียแล้ว ไม่ได้ขาดแค่ข้อ แต่จุดเชื่อมทั้งหมดขาดสองท่อนเลย เวลกรรม
โชคดีที่ไม่โดนรถทับ คราวหลังไม่ประมาทเสียงป๊อกแป๊กพวกนี้อีกแล้วล่ะครับ ผ่านมาสัปดาห์แผลหายใจชื้นกล้ากลับมาปั่นต่อเสียที
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
รูปประจำตัวสมาชิก
pgscc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: JAVA FIT MINI

Re: เสียงก๊อกแก๊กที่ข้อพับรถอลู อย่าประมาทตรวจเช็คให้ดี ผมกลิ้งซะกลางถนนใหญ่

โพสต์ โดย pgscc »

โห ขอบคุณมากที่มาบอกผมนี้แฟน JAVA เลย ต้องระวังแล้วเรา
ขอให้หายไวๆ นะครับ
Gakman
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Brompton, Dahon Dash/Speed Falco, Java Fit16, Giant 16inch, TRINX 2608, FXSAGA 16D

Re: เสียงก๊อกแก๊กที่ข้อพับรถอลู อย่าประมาทตรวจเช็คให้ดี ผมกลิ้งซะกลางถนนใหญ่

โพสต์ โดย Gakman »

น่ากลัวมาก ขอดูรูปตรงรอยขาดชัดๆ ได้ไหมครับ จะได้คอยระวัง
Mr.Gakman, The Folding Bicycle Lover:
Brompton, Giant Convey2, Dahon Dash P8, Speed Falco, Java Fit 16, K-Rock 14", Trinx FA2608, FXSAGA FX16D
Hobby: Photography/Plane Spotting/BB Gun/RC Airplane & Helicopter/Biking
athi
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: MTB:Giant Rincon V 2014 Size S, Folding Bike: DAHON Horize

โพสต์ โดย athi »

ขอบคุณที่เล่าให้ฟังครับ จะได้ระวังบ้าง
แก้ไขล่าสุดโดย athi เมื่อ 29 ก.พ. 2016, 08:01, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
poneo
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Impulso, X1 Auto

โพสต์ โดย poneo »

จขกท. น้ำหนักกี่โลครับ
nuch-ray
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0861019797
Bike: doppelganger_____haro_____dahon classicIII

โพสต์ โดย nuch-ray »

ขาดแบบนี้เพิ่งเคยเห็น คนอ้วนอย่างผมคงขี่ไม่ได้แน่ๆ
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: NEObike16 14 ,Giant escept3,Peugeot crique,BSroadman,giant revice

เจ็ดสิบหกครับ จะว่าไปที่ขาดไม่ใช่ข้อพับ แต่เป็น รอยเชื่อมอลู ผมเป็นคนไส่ตะกล้อจักรยาน แล้วกระชากขึ้นลงตลอดเน้นเกียร์ต่ำรอบขาสูงเพราะมันทำให้เหนื่อยได้นานๆ บางทีผมคงปั่นผิดหลักไปด้วยรถเลยรับภาระมาก
ความเจ็บปวดของคุณ จะกลายเป็นตัวของคุณ
shpiak
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: พับอย่างเดียว
ตำแหน่ง: วงเวียนใหญ่

โพสต์ โดย shpiak »

ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์ครับผม
ได้แจ้งนาวายังครับ น่ากลัวมากแบบนี้ ถ้ารถหลังม่เบรคไม่ทันนี่ถึงชีวิตเลยครับ ผมเลิกมองยี่ห้อนี้ไปเลยครับแบบนี้ และจะไม่แนะนำให้ใครซื้อด้วยครับ อันตรายมาก
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
สิ่งที่คนรวยกับจนมีโอกาสมีได้เท่าๆกันคือบุญ กับมารยาท
มีเงินก็หามารยาทมาประดับตัวเป็นศรีไม่ได้ ต้องทำเอาเอง
umbabab
ขาประจำ
ขาประจำ

รูปภาพ

รูปภาพ

ดูดีๆแล้วหักที่รอยเชื่อม ไม่เกี่ยวกับข้อพับครับ
จริงๆผมชอบjavafitคันนี้มาก เพราะมันสวยงามโดยไม่ต้องแต่งอะไรเลย ปั่นได้เร็วมากแลกกับแรงสะเทือน

แต่รถผมเป็นรุ่นแรกที่มีปัญหาหลักอานงอง่าย ท่อหลักอานไม่เรียบกดลงยากมากๆ ล้อหลังปลดแล้วเอาไม่ออกต้องถ่างตะเกียบจนนิ้ว เรื่องเฟรมก็อาจเพระรุ่นแรกด้วย
รุ่นหลังได้ยินว่าแก้ปัญหาพวกนี้แล้วครับไม่น่ามีปัญหา
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

โพสต์ โดย irat »

หลอนมากๆ
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
toop
ขาประจำ
ขาประจำ
team: คสลช. / ชมรมจักรยานพับได้
Bike: จักรยานพับ

โพสต์ โดย toop »

ถือว่ายังโชคดีครับ เสียหายแบบนี้ผมว่าเป็นข้อบกพร่องของจักรยานนะครับ ลองปรึกษาตัวแทนดูครับ ขอบคุณที่นำเอาประสบการณ์มาบอก จะได้ระวังการใช้งานกันครับ
peep_bmw
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek 4900

โพสต์ โดย peep_bmw »

โอ้โห....ขาดแบบนี้น่ากลัวมากๆครับ ตอนแรกผมคิดว่าเจ้าของหนักเป็นร้อยโลซะอีก

นี่เป็นสาเหตุหนึ่งที่เวลาแนะนำให้ซื้อจักรยาน ผมไม่อยากให้แนะนำแต่ที่ราคาถูกอย่างเดียว ขนาดยี่ห้อนี้เป็นที่ยอมรับยังเล่นซะขาดกลางลำ
pgscc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: JAVA FIT MINI

โพสต์ โดย pgscc »

ผมก็ใช้รุ่นแรกเปลี่ยนยางล้อหลังแล้วใส่กลับไม่ได้ ขายทิ้งเลย 555
โอ๊ก
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875897608
team: ไปเรื่อยๆ
Bike: เมริด้า แลนด์เกียร์
ตำแหน่ง: ซ.อ่อนนุช 46
ติดต่อ:

โพสต์ โดย โอ๊ก »

เจ้าของรถหล่อมาก มองความผิดที่ตัวเองก่อนจะโทษ คนดีพระคุ้มครองครับ ถือว่าใช้งานหนักเกินกำลังรถไปมากเลย และอายุมากไขข้อเสื่อมไปตามกาลเวลา ขอพรรคนี้ต่างกรรม ต่างวาระ ถ้าซีอุยผมหักกลางก็คงเป็นเพราะการใช้งานมากกว่าสินค้าไม่มีคุณภาพเหมือนกัน
ปั่นไกลแค่ตามองเห็น
เสือหมอบ Bianchi DAMA-BIANCA She Alu7000 เป็นรถสำหรับผู้หญิง ขนาด 44
http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic.php?f=3&t=1479426
ตอบกลับ

กลับไปยัง “รถพับ”